Tranh luận: Các mẹ ơi các mẹ nghĩ vì về kinh doanh Đa Cấp ạ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi quynhchi1211, 13/9/2012.

1. quynhchi1211

quynhchi1211 Thành viên chính thức

Em đăng topic này vì muốn hỏi ý kiến các mẹ về kinh doanh đa cấp? Vì em thấy trên này nhiều mẹ có ý kiến trái chiều , có mẹ ủng hộ mô hình kinh doanh này có mẹ thì ko? các mẹ vào đây 888 nhé.......!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quynhchi1211
    Đang tải...

2. RuoigiamHP

RuoigiamHP Thành viên kỳ cựu

Ðề: Các mẹ ơi các mẹ nghĩ vì về kinh doanh Đa Cấp ạ?

Mình thì không có thích hình thức kinh doanh này cho lăm. Nên ý kiến của mình là không đồng ý :)

3. khohangnet

khohangnet Thành viên tích cực

Thực chất tất cả mọi người đang bán hàng đều là kinh doanh đa cấp, nghĩa là qua trung gian thì sản phẩm mới tới tay người tiêu dùng
    Tuy nhiên, mọi thứ đều phải có giới hạn và số lượng người làm trung gian cũng như giá bán sản phẩm cũng phải có giới hạn
    Vì vậy, nếu việc kinh doanh nằm trong giới hạn này thì là kinh doanh tốt, còn nếu vượt ra khỏi phạm vi đó thì là sai lầm và thiệt hại
    Mình lấy một ví dụ thế này:
    Giá thành sản xuất ra sản phẩm là 90đ
    Nhà xưởng bán cho người trung gian thứ nhất với giá 91 (vậy là nhà xưởng lãi 1đ)
    Anh trung gian này bán lại cho anh trung gian thứ hai với giá 92 (vậy là anh trung gian này lãi 1đ)
    Anh trung gian thứ hai bán lại cho anh trung gian thứ ba với giá 93 (vậy là anh trung gian thứ hai lãi 1đ)
    ......
    Anh trung gian thứ chín bán lại cho anh trung gian thứ mười với giá 100 (vậy là anh trung gian thứ chín lãi 1đ)
    Giá bán sản phẩm đó trên thị trường hiện đang là 100đ. Vậy thì lẽ ra anh trung gian thứ mười là người hòa vốn.
    Nhưng nếu anh ta lại bán được cho anh thứ mười một và mười một lại bán cho mười hai thì rõ ràng là các anh sau đó bị lỗ
    Khi bị lỗ thì kêu là ko làm ăn được, kêu là bị lừa, kêu là đa cấp không tốt

4. BimTomBo

BimTomBo Bim Tôm Bo -3 tình yêu

tớ tránh xa........................................

5. Mẹ Đức + An

Mẹ Đức + An Thành viên tích cực

mình thì không chấp nhận kiểu kinh doanh này, gần như đi lừa người khác, giá bán không đúng như giá trị thực của SP

6. nh0txjnh1102

nh0txjnh1102 Banned

Theo như mình thấy thì bất ký sản phẩm nào cũng đều ko đúng giá trị thực của nó cả. Ngay cả ko phải hàng đa cấp bạn ạh!

7. hoangyen.hd

hoangyen.hd Thành viên nổi tiếng

mình cũng k thích hình thức này ạ!!!
    khác nào lừa người ta???

8. hoangyen.hd

hoangyen.hd Thành viên nổi tiếng

nhưng phải sát với quy luật giá trị bạn ạ!
    sản phẩm thì không thể bán hòa vốn, nhưng nếu nâng nó lên gấp 10 gấp 100 thì k là lừa đảo à????

9. lehoa11

lehoa11 Banned

Kinh doanh đa cấp hay mà chỉ là các công ty làm méo mó về sản phẩm nên chất lượng và độ tin tưởng tại việt nam bị giảm tối đa chứ mình thấy bên nước ngoài họ làm tốt và rất mạnh :D, về mức giá sản phẩm mình nghĩ nó không thể đội lên quá cao nếu có là do người đi bán thôi còn trên thực tế một sản phẩm không thể bán giá quá cao nếu nhìn không hợp lý với mức giá đó cũng không ai mua mà. Dù sao cách bán hàng đa cấp cũng rất hay mình nghĩ vậy thôi hi vọng VN sẽ làm tốt hơn

10. nh0txjnh1102

nh0txjnh1102 Banned

Mình thì nghĩ tùy theo giá trị sử dụng và mức độ hài lòng của khách hàng nữa. Ko phải cứ đa cấp là xấu. Chẳng qua có nhiều cá nhân đoàn thể vì muốn được lợi ích cá nhân ở mức tối đa nên đã làm biến tướng mô hình kinh doanh này. Theo như mình được biết có rất nhiều người đăng ký thành viên chỉ để mua sp dùng cho bản thân, như thế ko xấu ^^.
    Nếu như mặt hàng kinh doanh đa cấp mà bạn chủ topic muốn tham gia yêu cầu bạn phải mua sản phẩm mới đc làm thành viên thì như thế mới cần phải xem xét lại. Vì ở VN những cty kiểu này mọc lên như nấm. Chỉ sau vài ba tháng là cty đấy bốc hơi ngay.

Bạn cần suy nghĩ kỹ. Trước khi muốn tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp bạn hãy tìm hiểu thật kỹ. Nếu đó là những công ty có bề dày lịch sử đã thành lập từ lâu, hoặc từ nước ngoài về VN được nhà nước VN công nhận. Đừng nghĩ các công ty mới thì mình càng nhiều cơ hội hơn. Chúc bạn thành công! ^^

tuanlinh thích bài này.
  11. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Mà kinh doanh đa cấp lại thêm cái trò giới thiệu càng nhiều người càng nhiều hoa hồng ~> dây chuyền lừa đảo.

Tệ nhất là cái Diamond Holidays, ko phải kinh doanh nhưng cũng đa cấp!

12. lehoa11

lehoa11 Banned

Mình thấy đa cấp hay mà về phương thức í là cấp nhị phân còn về sản phẩm là do việt nam làm không tốt, các bạn thử tham khảo về đa cấp của nhật và mỹ sẽ thấy khác nhiều mà :D mình cũng không hiểu các bạn bị lừa gì nhưng hầu như nhiều sản phẩm của việt nam quá kém chất lượng mang tính lợi dụng hình thức này làm nó giảm uy tín. Chả hiểu nữa dù sao nếu các bạn thử nhìn vào mặt tích cực của nó thì nó là một hình thức hết sức tinh tế để kinh doanh. Bản chất nó có xấu đâu

13. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Tất cả các mô hình bán hàng đa cấp đã du nhập vào Việt nam từ trước đến nay cuối cùng đều TOI hoặc sau một thời gian hoành tráng thì vật vờ hoặc bị công an HỐT.

Nào là Vision, Herbalife, Tahitan Noni, Oriflame, Nuskin, FLP, Sinh Lợi, Ohui, Tiens, Avon, Agel, Diamond Holiday, Callysinvest , MB24... và còn nhiều nữa

14. quynhchi1211

em thấy đề tài này rất hay khi có nhiều ý kiến trái chiều, em rất muốn nghe nhiều ý kiến của các mẹ

15. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Bán hàng đa cấp MLM là hệ thống bán hàng không thể nào tồn tại và phát triển dài hạn được. Các mẹ cứ thử suy nghĩ đơn giản nhé, những công ty bán hàng thành công trên thế giới như Apple, Amazon, Microsoft ... đều hướng đến 1 mục tiêu là khách hàng sẽ tiêu thụ sản phẩm của mình (final-ended customer) còn bán hàng đa cấp hướng tới việc càng nhiều người mua hàng càng tốt, sẽ không có 1 khách hàng mục tiêu nào để tiêu thụ sản phẩm của công ty đó, mà ngược lại, bán hàng đa cấp luôn luôn muốn sản phẩm của mình sẽ không bao giờ tiêu thụ hoặc sử dụng bởi khách hàng

16. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Nhiều mẹ cứ bảo bán hàng đa cấp bên nước ngoài như Mỹ Nhật là hay ho hơn Việt Nam rồi đem so sánh này nọ, tuy nhiên em đã tiếp xúc với nhiều hãng bán hàng đa cấp ở Singapore và ở Úc rồi, họ cũng làm ăn bát nháo giống y như mình vậy.
    Điểm chung của họ là đều sử dụng hoặc thuê những nhân vật nổi tiếng để đi thuyết phục mọi người. Nhưng phần lớn là họ chỉ thuyết phục được các em sinh viên đại học, còn phần lớn người dân bên nước ngoài họ có học thức cao và họ luôn luôn bận rộn với công việc full time hàng ngày nên chả bao h có thời gian rảnh để đi bán hàng đa cấp cả. Hơn nữa, chính phủ Úc cũng luôn thông báo với người dân thông qua các phương tiện thông tin đại chúng về những điểm tiêu cực của MLM để người dân có thể hiểu hơn và tự lựa chọn có hay không tham gia MLM.

17. quynhchi1211

EM tổng hợp được là KD Đa cấp hay còn gọi là KD MLM là 1 mô hình kinh doanh rất thông minh, và trong nghành nghề nào cũng vậy có mặt tiêu cực và tích cực. Ví dụ Nghề bác sĩ thì rất tốt nhưng con người thì có người tốt có người ko tốt làm ảnh hưởng đến nghành nghề. hay nghề công an cũng vậy có người làm đúng trách nhiệm của mình có người thì ko........... nên em thấy nghành nghề nào cũng có mặt tích cực và tiêu cực đấy ạ

18. botreccon

botreccon Thành viên tích cực

kinh doanh da cấp là hình thức mà mọi người và xã hội chưa công nhận

19. nguyenngan1020

nguyenngan1020 Banned

Thực ra bán hàng đa cấp không phải là xấu.Nhưng mà chính về Việt Nam đã bị làm xấu đi.Theo như mình thấy bán hàng đa cấp tiết kiệm được chi phí thuê cửa hang ( mà chi phí này rất lớn trong chi phí bán hàng hiện nay).Nhưng thực tế đang diễn da ở Việt Nam làm cho mình rất ghét hình thức kinh doanh này đó chính là sản phẩm không phù hợp với số tiền bỏ ra.thứ 2 là sự câu kéo khách hàng của nhân viên trong các cty bán hàng đa cấp điều này thực sự làm người ta thấy khó chịu.Nếu sản phẩm tốt phù hợp với số tiền bỏ ra thì đayla 1 hình thức kinh doanh khá tốt.hy vọng thời gian tới sẽ có sự thay đổi

20. Vietanhtc

Vietanhtc Thành Viên Tích Cực

Kinh doanh đa cấp là 1 mô hình kinh doanh rất thông minh, nó rất tốt đấy, bạn tham gia đi. Còn tớ thì tớ nói Không!!! Đừng bao giờ nhắc đa cấp với tôi!!!