Các Mẹ Ơi, Cẩn Thận Khi Gửi Trẻ Dưới 3 Tuổi Nhé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Galuoi, 15/10/2008.

1. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Trời ! Mình nghe mẹ nó nói mà ucngx t hấy giận cô giáo run cả người lên đây. Sao mẹ nó ko truy trách nhiệm cô giáo. Đã trông trẻ thì phải có trách nhiệm cho xứng đáng với đồng lương chứ. Để con người ta như thế mà được ah? Chẳng lẽ mẹ nó để yên chuyện ah? Mình cũng sắp phải hco con đi gửi rùi, nghe các mẹ nói mà sợ wa

Đang tải...

2. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

ẹc!nghe các mẹ kể mà em thấy choáng.chắc sau này em chả dám gửi con em đi nhà trẻ đâu,cứ cho ở nhà mới bà ngoại là tốt nhất

3. Nấm Phương Linh

Nấm Phương Linh Thành viên kỳ cựu

MÌnh cũng kể 1 TH xảy ra với con mình mà giờ vẫn sợ. Thật nguy hiểm, may mà con ko sao, con mà làm sao thì đúng là mẹ ân hận quá.
    Đi hội chợ LCM bố mua cho con chiêc nhẫn bạc. Con hơn 3 tuổi rùi ạ nên đã thích làm điệu rồi. Đeo nhẫn vào tay cả ngày, cả khi đi ngủ. Mẹ nói thế nào cũng ko tháo ra. Mang luôn đến lớp. Giờ ngủ trưa các bạn ngủ hết, nàng ta cứ loay hoay tháo ra đeo vào cái nhẫn rồi ngậm vào mồm. Chả hiểu sao kêu 1 tiếng, cô sợ quá quay ra. Con sợ quá nói là nuốt chiếc nhẫn rồi, lại còn tiếc chiếc nhẫn nữa cơ. May mà ko vào đường thở. Giữa trưa cô gọi điện cho mẹ, mẹ phát hoảng phóng đến đưa đi BS gần đó. Trưa họ ko chụp XQ. Mẹ thấy con bình thường nên bảo chờ con ị ra. Mà chờ 2 hôm ko thấy nó ra. Khổ nhất là cứ bới lung tung ra mà vẫn ko thấy. Đi chụp XQ thì ko thấy gì. Ko biết nó đi đâu nữa nhưng mà hết lo. Biết bao trường hợp đáng tiếc xả ra mình đã từng biết ấy thế mà vẫn ko lường trước hết được. Đúng là cần phải cẩn thận hơn nữa, chú ý đến con nhiều hơn nữa các mẹ ạ.

4. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Đang định Rùa con tròn 2 tuổi thì cho đi trẻ, đọc bài này lại lo quá.

5. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Các mẹ cẩn thân với đồ dùng trong nhà nhé, nhất là các dụng cụ mà mình hay sử dụng mà các bé để ý và hay bắt chước người lớn. Dao kéo là phải cất xa tầm tay của trẻ nhé.

Hồi xưa ở khu nhà mình có một trường hợp em bé vớ được cái kéo của gia đình, mang kéo ra cắt thử... dây điện quạt đang chạy. Bé đã mất... Người mẹ đau khổ như phát điên.

6. me bive

me bive mẹ của bé Bive

em đọc bài này mà em lo quá. ra tết định cho con đi trẻ!!!!!!!!!!!

7. giodong

giodong Thành viên tích cực

Nghe các mẹ kể mà toát cả mồ hôi.
    bé nhà mình mới 8m, vậy mà đến 2 lần nàng ta nhai nuốt sợi dây thun trong miệng rồi.
    Vì ba mẹ đoảng, dây thun ở đâu rơi trên giường mà k hay :confused: .

8. KinLinh

KinLinh Thành viên tập sự

Gần xóm m cũng có 1 vụ tội lắm pe 1mới đc 16 tháng tội mà ko bít cho ăn sao bé bị ngẹn gòi ko bít cách làm đưa đi bệnh viện thì ko cứu đc nữa nhg dì wanh xóm m ai đến thăm cũng chảy cả nước mắt hix. Bởi vậy nhà có bé thì tốt nhất nên học kỹ nhg kỹ năg sơ cứu để khi cần ko bị lúng túg, thà lo xa kòn hơn hix

9. Duong Nguyen

Duong Nguyen Banned

Đọc những bài này mà thấy lo quá, nguy hiểm luôn rình rập các con. Có thể bố mẹ đã từng đọc qua những trường hợp như vậy nhưng liệu có chắc tránh được cho con mình không? Với em thì em không dám chắc chỉ biết cầu trời sao cho các con không gặp những trường hợp như vậy và chú ý đến con nhiều hơn thôi.

10. nhu hang

nhu hang Thành viên tích cực

Giờ biết tính sao các mẹ nhỉ? Con nhà mình 28 tháng, cũng định ra tết cho con đi lớp nhưng nghe các chuyện kể trên, buốt ruột quá. Nhưng con không đi lớp mà cứ ở nhà lâu cũng không vào nếp, nhõng nhẽo lắm!

11. Bong dieu

Bong dieu HỘI RẮN NHÀ QUÊ

Đọc mà thương quá, cầu trời thôi......

12. gigisusu

gigisusu Thành viên chính thức

hic, nghe các mẹ nói mà em xót cả ruột.. Tội nghiệp các bé quá, bởi vậy lúc nào cũng phải theo sát con từng ngày. Chắc em làm cái cũi nhốt con vào cho an toàn quá, hichic

13. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

bé nhà mình hồi 6 tháng cũng cho đi gửi tư để mẹ đi làm nhưng sau đó thấy bé cứ ốm luôn, chưa kể có hôm mình đi làm về sớm đột suất thấy bà trông trẻ cho bé uống nước bằng cái bình vừa uống sữa lúc trước của một bé khác (thật ko chịu nổi vì sự mất vệ sinh đó) thế là sau đó mình bàn với chồng và quyết định cho bé nghỉ luôn thà mình ăn tiêu ít đi 1 chút để trông bé còn hơn. Thế là mình ở nhà trông bé đến khi bé 2 tuổi, mặc dù bé của mình rất có kỷ luật nề nếp khi ở nhà nhưng khi bé 2 tuổi mình cho bé đi trẻ để bé học được nhiều điều hơn. Và lúc này bé đã biết nói nhận thức được nên cũng yên tâm hơn.
    Khi cho bé đi trẻ mình cũng thường xuyên trao đổi với cô giáo lúc đưa bé đến lớp và lúc đón bé về, ngoài ra thỉnh thoảng mình cũng điện thoại đến lớp hỏi cô về tình hình của bé.
    Ngoài ra mình cũng thường xuyên giáo dục bé về các nguy cơ nguy hiểm đối với con vd như hạt thì hóc, đi bộ phải đi trên vỉa hè, lửa thì nóng, chồng cây chuối thì gãy cổ vv nên bé nhà mình cũng rất cẩn thận nhiều khi mọi người mời bé ăn quả nó toàn bảo hoặc là hạt hóc ko ăn đâu hoặc là bà, hoặc bác bỏ hột đi cơ...
    Chút kinh nghiệm nhỏ mong chia sẻ nỗi lo lắng cùng các mẹ nhé.

14. hienhau22

hienhau22 Thành viên sắp chính thức

Cám ơn các mẹ đã cảnh báo về các trường hợp gây nguy hiểm cho con, hichic, túm lại là nên luôn để mắt đến con.

15. dad_mum

dad_mum Banned

Mình xin chia sẽ 1 tí kinh nghiệm cho các chị có con nhỏ cần lưu ý. Về việc tai nạn bé sặc hột như thế mình cũng từng bị , bé nhà mình còn 2 ngày nữa là tròn 1 tuổi ,bé bị bệnh ,mình ko nhớ bệnh gì nhưng cũng là bệnh nhẹ của tre con thôi .Bác sỉ có kê toa thuốc và dạng thuốc viên tròn nhỏ bằng đầu đũa ăn cơm . Mình sợ tán ra thì nó đắng quá , thế là để nguyên viên dụ con uống( cái này bố bé dụ) nhưng dụ đươc 1 lần thôi ,lần 2 thì bé biết nhất định ko uống thế là bố ép uống , nhất quyết ko uống , Ba bé nhét viên thuốc vào cho bé đã vào tới trong rồi ực nước vào nhưng bé vẫn phun nước ra và viên thuốc nghẹt ngay cổ , thở ko được , ko khóc người tím cả lên mắt trợn ngược ngay lúc đó vợ chồng mình hoảng lắm , nói thật nếu lúc đó chỉ biết ôm con chạy bệnh viện thì chắc cũng xong rồi , những lúc như thế thì bác sĩ ở xa lắm mà khi con người ko thở được thì chỉ vài phút là xong ah

Bố bé móc viên thuốc ra ,chảy máu cả cổ họng ói ra , và trút ngược người bé . đồng thời hô hấp nhân tạo bằng miệng nữa , cái này phải duy trì hơi thở cho bé bằng mọi giá chứ ko phải chỉ ôm con đi bệnh viện nhờ bv làm đâu mong các mẹ lưu ý

16. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Mấy trường hợp hóc dị vật thế này thì đúng là bế đi cấp cứu cũng không kịp thật mà phải sơ cứu ngay tại chỗ cho bé trước. Mình từ khi chưa sinh bé đã tự phải nhớ bài học này là: đặt con nằm úp trên chân mẹ, vỗ thật mạnh vào lưng cho bật dị vật ra, sau đó mới đưa đi bệnh viện nếu cần. Bài học này đã "bị" áp dụng 1 lần khi bé chưa được 1 tuổi, hồi đấy chưa có bà nội trông bé, người trông bé ko để ý nên bé nuốt mấy viên chống ẩm vào miệng. Nên cũng áp dụng phương pháp trên cho bé nôn bằng sạch ra, hix hix. Đúng là các con cứ tưởng lớn đến đâu vẫn cứ mong manh quá đi thôi.