Cần giúp: Các mẹ ơi cho em xin ít kinh nghiệm tắm nắng cho con trời lạnh ạ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi love225, 17/11/2011.

1. love225

love225 Đủ quyền lập Họ

Em đoảng quá các chị ơi. Chỉ có ở nhà chăm con mà con lại bị rụng tóc vành khăn, đi khám bác sỹ bảo bị còi xuơng. Hàng ngày em vẫn cho con tắm nắng buổi sáng sớm và uống đều đặn canxi corbie bây giờ đổi sang bone nhưng tóc cháu mới đang mọc lại, mấy hôm nay cháu còn đổ mồ hôi chộm nữa. Bé nhà em được 9 tháng nhưng mà được có 8,5kg. Cháu bú mẹ hoàn toàn và ăn dặm 2 bữa cháo + 1 hộp phô mai tuơi + 1 viên phô mai cube. Em không biết làm thế nào để con hấp thụ được hết nữa. Cháu hiếu động lắm, chẳng chịu ngồi yên, cháu mọc được 2 răng hồi 6,5 tháng, chỉ bò thôi chứ chưa đứng được, lúc nào thích thì vịn tay đứng lên rồi lại ngồi xuống luôn. Em buồn quá. Các mẹ ơi trời miền bắc lạnh thế này, tắm nắng không cới đồ của cháu có đc ko? Trời buổi sáng gió lạnh cháu hay bị sổ mũi. Em không biết làm sao để tắm nắng cho con đúng cách đây. Các mẹ cho em xin ít kinh nghiệm với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi love225
    Đang tải...

2. Shop_chimai08

Shop_chimai08 Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ ơi cho em xin ít kinh nghiệm tắm nắng cho con trời lạnh ạ

Bạn ơi. Trời này vẫn có thể tắm nắng cho con được. Bạn vẫn mặc quần áo ấm co con, bế con ra ngoài nắng lúc đầu bỏ tất chân ra, dần dần vén quần lên, xắn tay áo lên cao nữa. Nên chú ý giữ phần ngực và phần rốn cho con khỏi lạnh. Bạn đừng để nắng chiếu trực tiếp vào mắt và vào đầu bé nhé để tránh ảnh hưởng đến mắt và não. Mỗi lần tắm từ 10 - 15 phút. Mùa này thì ko cởi tung được quần áo của con nên cho nắng vào chân vào tay là chủ yếu thôi mẹ nó nhỉ? Mình cũng thỉnh thoảng tắm nắng cho con và cũng đọc được một số kinh nghiệm như vậy để chia sẻ với mẹ nó.

love225 thích bài này.
  3. love225

love225 Đủ quyền lập Họ

em toàn tranh thủ cho con ăn là tắm nắng cho con luôn, cho con chơi ở dưới sân chỗ ko có nắng, chỗ bóng râm có đc ko hả mẹ nó?

4. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

tắm nắng thì nắng phải chiếu vào da con mẹ nó ạ, chứ chơi chỗ bóng râm thì gọi gì là tắm nắng nữa. Nếu mẹ nó muốn con hấp thụ can xi tốt thì mẹ nó cho con uống thêm vitamin D nữa, mình hay cho con mình uống aquadetrim.

love225 thích bài này.
  5. chipiidun

chipiidun Thành viên sắp chính thức

Mình có chút kinh nghiệm giúp bé hấp thụ canxi tốt thế này muốn chia sẻ với các mẹ.

Nếu bé uống sữa tốt, ăn phomat thường xuyên như mẹ love225 kể thì theo e nguồn cung cấp canxi của cháu khá tốt, đặc biệt lại được bổ sung canxi thường xuyên --> vậy vấn đề ở đây theo mình là khả năng hấp thụ canxi của bé kém. Mẹ nó cho con tắm nắng là quá chuẩn rồi. Nhưng để hấp thụ tốt nhất, mẹ nó nên bổ sung thêm D3 như mẹ haanh nói (aquadetrim, sterogyl...) với liều tăng cường (4,5 giọt/ngày trong 1 tháng rồi giảm dần liều duy trì 2 giọt/ngày), kẽm và men tiêu hóa (chỉ uống 1 thời gian ngắn khoảng 1 tháng, ko được uống thường xuyên ko thì hỏng hệ tiêu hóa của bé).

Còn theo e mẹ nó cứ phải đến viện dinh dưỡng khám định kỳ cho con cho an toàn, chứ cứ bổ sung canxi mà bé ko hấp thu được là bị cặn thận đấy. Ah e thấy có người mách canxi sữa tốt lắm, ko ảnh hưởng đến thận của bé, c thử tìm hiểu thêm xem thế nào nhé.

love225 thích bài này.
  6. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

bé bạn ko hấp thụ được canxi do thiếu nắng, mặc dù bạn cho bé uống canxi nhưng ko có nắng thì canxi sẽ ko dc tổng hợp và hấp thu. Bạn nên cho bé uống kèm vitamin D3, 2 giọt vào mỗi buổi sáng, uống sau khi uổng canxi 15p nhé. Bé mình cũng bị rụng tóc vành khăn, từ ngày cho uốg mỗi sáng 2 giọt D3 và 8-10ống canxi corbier/1tháng loại 5ml thì tóc mọc lại bt. 10,5tháng thf bé biết đi, răng thì mọc dc có 8 chiếc tè hồi 8,5tháng đến giờ 17tháng vẫn vậy.

love225 thích bài này.
  7. me.bee

me.bee Banned

c cho bé tắm nắng giờ nào? cho tắm nắng thì tùy từng mùa mà có thời gian khác nhau, tắm vào lúc ánh nắng mới lên,còn đỏ và chưa nóng, chưa rát người ạ, khoảng trước 8h sáng thôi,khi tắm thì nên cởi bớt đồ hoặc là mặc đồ mỏng thôi. Khoản này là tổng hợp vitamin D, còn bé nhà c thiếu canxi thế cũng nặng,rụng tóc vành khăn thì cần bổ sung, nhưng mà em nói thật là nên chọn kĩ,chứ mua thuốc về bé uống k có tác dụng lại bón đấy ạ :( mấy thứ cao động vật có nhiều canxi, em thấy các mẹ dùng cao xương ngựa bổ sung canxi và tránh chán ăn cho bé có hiệu quả, k biết đúng k nhỷ ?

love225 thích bài này.
  8. love225

love225 Đủ quyền lập Họ

các mẹ ơi trước em cho uống corbie thì + thêm 2 giọt d3 nữa, nhưng mà em mới chuyển sang bone thì trong thành phần của nó có d3 rồi nên em ko cho uống thêm d3 nữa. em hay cho con tắm nắng khoảng 7h30 - 8h30 thời tiết mùa đông, lúc mặt trời mới lên ý ạ. trước em cho con uống canxi bé hay bị đi ngoài, em mới đổi sang canxi bone thì bé cũng bị đi, em đổi đc 3 hôm rồi, thấy con có hiện tượng là em cho uống thêm men vi sinh antibio nên cũng đỡ ạ.hôm nay con em cũng đỡ rồi. các chị ơi con em ko uống sữa ngoài, em lại mua cho nó sữa non goodhelth ngày uống 1 lần 30ml mà cứ như đánh vật ý, mặc dù đã bỏ đói nhưng nhất định con mím chặt môi ko uống và dẫy nẩy. con em uống canxi được 1 tháng rồi, em có nên ngừng 1 thời gian ko ạ? nếu mà bị thận thì ... em lo lắm, ở tỉnh lẻ ko có khám dinh dưỡng các chị ơi :(

9. gau_con_heo_con

gau_con_heo_con Thành viên chính thức

tắm nắng là tốt nhưng mà công nhận các mẹ hay cho uống chế phẩm chứa canxi nhỷ? mình k rõ nó có gây sỏi thận k, còn tùy nhưng mà trước tiên là nó hay rối loạn tiêu hóa lắm, k táo thì tiêu chảy :( tắm nắng giờ đó là ổn rồi, mùa đông kể cả k có nắng cũng cho ra ngoài nhà, có ánh sáng bé sẽ đỡ dạ người hơn, sẽ tốt hơn cho tiêu hóa và sự hấp thu của bé. bé nhà mình toàn cho tắm nắng, sáng nào cũng ra ngoài hơn tiếng, bổ sung canxi bằng cao xương ngựa Tuệ Linh, trước bé có dấu hiệu mồ hôi trộm cũng gà lắm,lần đầu k kinh nghiệm, bây giờ kinh nghiệm đang đầy dần dần :)

love225 thích bài này.
  10. TikinRock89

TikinRock89 Banned

Mỗi khi mang bé ra ngaòi những ngày gió lạnh mẹ ấy nhớ bôi cho bé ít dầu tràm ở cổ áo nhé, sẽ chống đc gió máy đấy. Ở quê mình mọi người thường làm như vậy cả.

love225 thích bài này.
  11. giadinhtitmit

giadinhtitmit Banned

các mẹ khi tắm nắng cho con phải kéo quần áo của bé lên cho ánh nắng chiếu vào da bé, và khi nấu bột cho bé nhớ cho thêm dầu ăn vào khi đã nấu xong còn ấm nhé, ko đc đun sôi dấu ăn cùng cháo đâu vì dầu ăn sẽ chuyển hóa thành chất khó tiêu cho hệ tiêu hóa của bé. Cho dấu ăn vào cháo của bé vì vitamin D tan trong dầu ăn mà như thế bé mới hấp thu hết đc và vitamin D mới thúc đẩy sự hoạt động của canxi trong cơ thể bé

12. love225

love225 Đủ quyền lập Họ

cao xuơng ngựa tuệ linh đó có đắt ko mẹ nó? cách sử dụng ra sao?bé nhà mình 9 tháng đã dùng được chưa?

13. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

khoảng 7h30 - 8h30 thời tiết mùa đông là nắng đủ ấm và cho bé tắm được các mẹ nhỉ

14. Mebillbong

Mebillbong Thành viên rất tích cực

Hồi bé nhà mình nhỏ, mình thường tắm nắng cho con vào lúc 6.30-7.30, lúc này ánh nắng "non" sẽ tốt cho làn da non nớt của con. Mẹ mặc ấm vừa, cho con ra chỗ có đủ ánh nắng, tắm chân tay (bỏ tất) rồi dần tắm chân, lưng và bụng bé. Nếu chói mắt thì mẹ đội mũ cho con khỏi chói mắt. Kinh nghiệm của mình vẫn thế. Hy vọng giúp ích cho chủ top.

15. meacupa

meacupa Bắt đầu tích cực

Trời miền Bắc mùa này lạnh rồi, ít nắng nên các mẹ cho con uống vit D đi. theo kinh nghiệm của mình và qua bạn bè mình thấy 2 loại vit D thường dùng ở VN là Aquadetrim và sterogl có nhiều nhược điểm.
    Aquadetrim dạng nhỏ giọt lúc ra nhiều, lúc ra ít. Hay gây lười ăn, ít tác dụng.
    Sterogl cũng dạng nhỏ giọt phải đếm giọt, phiền phức, lại dung môi cồn 90 độ nên phải pha thuốc mà con phải uống cồn ko tốt.
    Của Đức hàng xách tay D Fluorten thì dạng viên cũng phải pha.
    Mình có vit D của Pháp. Dược Pháp là hàng đầu thế giới nên các mẹ yên tâm về chất lượng. Mà vit D của pháp có ưu điểm nổi trội là uống trực tiếp ko cần pha, có xilanh đong thuốc tiện lợi, cho uống dễ dàng. Giá cả cũng hợp lý. Các mẹ cần thêm thông tin thì vào chữ ký của mình nhé.

16. bangnhi

bangnhi Thành viên tích cực

D flouretten rất dễ uống ,ko mùi ,ko vị .Rất dễ hòa tan .me chi cần cho 5s vào vs thìa nước lọc là con có thể uống được ngay .Hiện nay là loại thuốc duy nhất không gây tác dụng phụ biếng ăn ,

17. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

hị ... tắm nắng mà chơi ở chỗ râm thì ko phải là tắm nắng rồi.

18. meacupa

meacupa Bắt đầu tích cực

mẹ nó lấy căn cứ ở đâu mà nói D flouretten là loại thuốc duy nhất không gây tác dụng phụ biếng ăn vậy. Nếu có căn cứ thì post lên đi.
    Mình quảng cáo chỉ nói đúng sự thật còn cái ko có căn cứ thì ko bao giờ nói.

19. bangnhi

bangnhi Thành viên tích cực

Re: Ðề: Các mẹ ơi cho em xin ít kinh nghiệm tắm nắng cho con trời lạnh ạ

Cái này là thông tin ,ko phải mình quảng cáo hay PA gì ở đây hết ,tốt nhất các mẹ cứ nghe thông tin từ phía người tiêu dùng ,những người đã xài qua aquadertrym va sterogyl ...rồi chuyển sang D flouretten xem họ nói thế nào nhé .Mình gửi các mẹ 2 đường link để tham khảo ,các mẹ chịu khó tìm ,hoặc post bài lên đó hỏi nhé .Rất nhiều thông tin bổ ích trong 2 hội này đấy ạ :
    https://www.facebook.com/groups/HoiNuoiConBangSuaMeVN/
    https://www.facebook.com/groups/279112702155138/

20. meacupa

meacupa Bắt đầu tích cực

Ðề: Re: Ðề: Các mẹ ơi cho em xin ít kinh nghiệm tắm nắng cho con trời lạnh ạ

Mình rất chịu khó đọc và đã dùng cho con rồi nên mới phân tích được như vậy.
    Mình ko nói gì về chất lượng thuốc hết, mẹ nó xem lại cho kỹ nhé . Mình chỉ đang phân tích, đánh giá cách sử dụng và ưu nhược điểm từng loại thuốc cho các mẹ cơ hội lựa chọn cho con.
    Còn cái mình đang thắc mắc ở đây là bạn đưa ra khẳng định D flouretten là loại thuốc duy nhất không gây tác dụng phụ biếng ăn . Cái từ duy nhất ấy là do bạn khẳng định hay có cơ quan nào nghiên cứu đã công bố bằng văn bản vậy. Nếu có bạn post lên cho mình và các mẹ được xem với. Nếu có cơ quan uy tín nào khẳng định điều đó thì mình cũng cho con chuyển sang dùng D flouretten. Còn về hàng dược phẩm thì các mẹ đều biết hàng của Pháp là chất lượng tốt nhất thế giới mà mình còn không dám khẳng định điều gì có tính chủ quan cả.