Các mẹ ơi, con nhà em 9 tháng chưa mọc răng, có sao không ah?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mecuncont8, 1/4/2011.

1. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Ðề: Các mẹ ơi, con nhà em 9 tháng chưa mọc răng, có sao không ah?

Mẹ O ơi, bé O ngủ ít nhỉ, buổi trưa có ngủ được tí nào k? Con bé nhà này thì chỉ ngủ thôi. Một ngày 2 giấc: trưa ( từ 3-4 tiếng ) và đêm ( từ 10h30' đến 9 giờ sáng hôm sau). Giấc nào cũng sâu vài tiếng nên so với các bạn lịch ăn ít hơn hẳn vì mẹ k biết xếp lịch ăn của con vào đâu nữa. Chắc có lẽ vì ăn ít và bị ốm 2 trận bỏ ăn nên giờ vẫn 10kg, chiều dài tăng ít ( gần 76cm). Lịch của MA thế này này, mẹ O góp ý xem sao:
    - 9 giờ sáng dậy: Một bình sữa 240ml.
    - 12 giờ trưa: Một bát cháo từ 150-200ml
    - 4 giờ chiều: Một bình sữa 240ml
    - 6 giờ chiều: Hoa quả hoặc 150ml sữa
    - 7h30 tối: Một bát cháo
    - 10 giờ tối: Một bình sữa 240ml.
    Tóm lại một ngày chỉ từ 3-4 bình sữa và 2 bát cháo. Từ ngày con biết đi thì chỉ nghịch và đi đến nỗi gầy rộc cả người.

Đang tải...

2. Me_Ốc

Me_Ốc

Giờ e cũng mới biết topic này. E cũng vào chia sẻ với các mẹ để thêm kinh nghiệm ạ.

@Với các mẹ có con chậm mọc răng:
    Đã đi khám thì như mẹ Omachi nói kiểu gì cũng ra bệnh mà trừ những trường hợp bệnh án rõ ràng như tiêu chảy, viêm phế quản,... thì căn bệnh đầu tiên bị bs phán sẽ là "Còi xương".
    Thực chất thì thế này, trẻ con từ 0-5 hay 6 tuổi gì đó và nhất là 3 năm đầu đời tức là từ 0-3 tuổi là giai đoạn phát triển nhiều nhất về hệ xương, răng.Thiếu canxi thì cũng là điều dễ hiểu thôi (chế độ ăn ko tốt do bé lười ăn, ốm, hấp thụ kém... thì thiếu nhiều còn ko thì sẽ thiếu chút ít, kiểu gì cũng thiếu 1 ít vì ăn ko thể cung cấp đủ hết). Mà đang trong giai đoạn phát triển nhiều nhất xương, răng thì các mẹ cứ vô tư bổ sung canxi cho con theo liều an toàn nhé (Ko cần đi khám đâu tốn xiền). Tức là 1 năm 3-4 lần, cách 3 tháng lại sử dụng 1 liều canxi trong vòng 10-15 ngày OK ạ, ko có bao giờ lo thừa cả nếu theo đúng mức này (P/s: Nhà e bên nội bên ngoại dều có bác, chú làm bác sỹ hết ạ. Hic, thế mà con nhà e 3 tháng cũng để thiếu canxi đến nỗi tóc bị cắt lẹm ko thèm mọc, bổ sung 8 ống corbie mọc lại liền )

Còn các mẹ ko phải lo lắng về chuyện mọc răng đâu. Mọc chậm thì bé sẽ mọc liền tù tì, mọc sớm thì các bé mọc rải rác ra. Các mẹ cứ cho bé ăn đa dạng, thực phẩm nhiều canxi, uóng nhiều sữa, bổ sung aquadetrim + canxi corbie liều an toàn như trên

haitintin74 thích bài này.
  3. DinhKhoa

DinhKhoa Bắt đầu nổi tiếng

Uh, lịch ăn vậy thì dày quá, ít nhất cũng phải cách 2h cho ăn 1 lần, ăn cách ngắn thế kia làm sao đã kịp đói để ăn tiếp nhỉ mẹ nó? Cò nhà mình 8 tháng ngày ăn 3 bữa bột và 1,2 lần sữa + ít hoa quả

4. Me_Ốc

Me_Ốc

@ Mẹ Omachi và Mẹ Hamilk: E thấy lịch ăn của chị Omachi và chị MA đều tốt. Trộm vía 2 chị nhà mình nhá, trộm vía, ăn như thế mới thích, dễ nuôi các mẹ nhỉ. Ít nhất khoản ăn uống ko phải bận tâm.
    Chị MA thì ăn sữa tốt hơn (trộm vía, bác Hamilk chăm chỉ cũng khéo, 1 năm tuổi rồi mà vẫn ăn 800-900ml/ngày + 2 bữa bột) như thế thì tuyệt vời quá.
    Chị Omachi thì trộm vía mẹ chăm chị cũng cực khéo, chị ăn sữa thì ở ngưỡng trung bình mà ở độ tuổi này các bé phải ăn 500-600ml/ngày, như thế là cũng OK ạ, ko có gì bác phải lo lắng cả đâu, cũng ko cần phải cố gắng thúc ép bắt chị ăn nhiều sữa hơn làm gì vì như thế e thấy là ổn rồi ạ. Bột/cháo/ mì thì chị Omachi ăn nhiều hơn chị MA (vì chị MA ăn nhiều sữa hơn mà) như thế cũng là rất tốt ạ. Tổng năng lượng ăn chia ra e thấy như thế là 2 chị vẫn tương đương nhau. Trộm vía ti tỉ lần là như thế là rất rất tốt rồi ạ.

NHưng e thấy là lịch ăn của mẹ Hamilk thì nhàn hơn. Các bữa khoa học hơn, do chị MA ăn được nhiều trong 1 lần ăn nên các bữa ăn của chị đều cách nhau khá xa. Mẹ chị không phải vất vả chuyện "Chỉ thấy ăn và ăn như đa phần các trẻ nhỏ khác". Riêng khoản này lại phải trộm vía chị MA và ngưỡng mộ mẹ chị đã chăm chị ăn được khoa học như thế . E cũng tập cho cháu Sên nhà e ăn khoa học hơn mà chưa được ạ.
    Chị Omachi thì e thấy lịch ăn về lượng là tốt ạ, kiểu ăn theo gia đình và độ thô tốt (như thế gọi là ngoan từ bé phải không các mẹ) nhưng có vẻ là hơi dầy 1 tí (hơi thôi) do 1 số bữa hơi gần nhau. Cái này thì e cũng mắc phải. Cháu nhà e cũng ko chịu ăn khoa học như chị MA, vẫn cứ phải chia nhiều bữa thành ra các bữa cũng gần nhau ạ. NHƯNG, nếu chị Omachi vẫn ăn tốt ăn ngoan theo lịch này thì OK ạ, chẳng sao hết. Trẻ con ko có quy chuẩn, mỗi bé mỗi khác mà

5. Me_Ốc

Me_Ốc

Đây là lịch ăn của con nhà e ạ. Cũng ko khoa học lắm, các bữa ăn cũng bị gần nhau nhưng mà cháu cũng vẫn chịu ăn, ăn ngoan nên e cũng kệ ạ. Vì mấy lần tập cho cháu ăn nhiều hơn để giảm số lần ăn đi mà cháu đáp ứng ko tốt.
    Lịch ăn của Sên: HIỆN GIỜ LÀ 10TH, vừa tròn 10kg ạ, 8 răng xinh nữa. Hic, trầy trật mãi mới được 10kg vì vụ răng lợi
    (Cũng mắc bệng ngủ dậy muộn ạ. 10h tối đi ngủ và 8h-8h30 sáng mới dậy)
    - 9h sáng: 1 bát con đầy cháo hạt( bát con người lớn mình vẫn ăn, nhà e dùng bát con lòng to rộng ạ).
    Có hôm cháu ăn nhiều hơn thế, lấn thêm sang 1 ít nữa nên e toàn đổ vào bát ô tô thấy hơn 2/3 bát ô tô cháo là OK ạ)
    - 11-12h trưa: 1 bình sữa 150-160ml (lúc ăn bằng thìa lúc ăn bằng bình. hic, tùy vào sở thích của bạn í)
    - 1h-1h30: 1 ít hoa quả (cháu nhà e ko biết ăn hoa quả ạ, lỗi do e sơ ý mải đi làm còn bà cháu ko tập cho cháu lúc cháu ăn dặm. Chỉ cho ăn mỗi chuối và cam nên giờ cháu chỉ biết ăn mỗi chuối và cam ạ). E thấy bảo ko dược ăn cam khi dưới 1 tuỏi nên giờ cháu chỉ ăn mỗi chuối, thi thoảng ăn vài miếng quít ngọt
    1 vài chiếc bánh biscuit nữa
    2h30-3h: 1 bình sữa 150-160ml
    4h: 1 hộp sữa chua hoặc váng sữa + 1 viên pho mai (cháu nhà e ăn váng sữa và sữa chua tốt. Nếu mà để cho ăn có thể 1 ngày làm 2 h sữa chua hoặc 1 sữa chua + 1 váng sữa. Tuy nhiên e ko cho ăn nhiều vì sợ bé ăn nhiều đồ bơ, béo như thế ko tốt)
    5h-5h30: 1 bình sữa 120-140ml (ăn ít bữa sữa này chắc do vừa ăn sữa chua/ váng sữa)
    7h-7h30 tối: 1 bình sữa 120-150ml
    9h-9h30 tối: 1 bát con đầy cháo hạt hoặc 2/3 bát tô cháo
    10h: Đi ngủ: cho ti mẹ vớ vẩn tí (vì e hồi này cũng ít sữa lắm rồi, ko ti mẹ thì e lại vắt ra bình vì vốn cháu nhà e lười ti mẹ ạ/ bình chỉ 50-60ml sữa thôi HOẶC hôm nào e lười e chỉ cho ti mẹ vớ vẩn để ngủ chứ cắt luôn 50-60ml sữa này).
    12h đêm-1h sáng (có hôm e ngủ quên tơi 1-2h sáng ợ): 1 bình sữa 140-160ml. Súc miệng nước muối rồi ngủ tới sáng ạ
    7h sáng hôm sau: Hay bị ngo ngoe tỉnh giấc (chắc do đói), đang ngủ e ấn cho bình sữa vào miệng, bình sữa khoảng 100- 140ml hết thì ngủ tiếp. Nếu tỉnh giấc hẳn thì e cho ti bình sữa ăn xong lại ngủ hoặc tự tỉnh dậy ngồi chơi 1 lúc (bố mẹ vẫn ngủ khò khò) rồi lại tự nằm vật xuống chăn ngủ rốn thêm tới 8h-8h30 thì dậy hẳn.

Tổng là 1 ngày cũng được 700-900ml sữa + 2 bữa bột khơ khớ. Dưng mà số bữa có vẻ quá nhiều và lại mắc tật ăn đêm. NÓi chung là lịch ăn của cháu cũng ko khoa học
    Cháu nhà e được cái là dễ tính, e ngủ quên ko cho ăn bữa sữa 12h đêm thì nó cũng kệ nhưng mà sáng hôm sau nó bò dậy khá sớm 5-6h đã dậy kêu ngoe ngoe
    Nhiều hôm e toàn ngủ quên ko cho cháu ăn thôi

Sửa lần cuối: 8/4/2011
  6. Mecuncont8

Mecuncont8 Thành viên chính thức

Ôi, các mẹ ít ra còn có lịch ăn, đằng này cu Bin nhà em thì chả có lịch j cả. tối có khi 12h mới đi ngủ, sáng ra 8h30-9h dậy.
    9 tháng rồi vẫn bú mẹ là chính, trước còn cho ăn 4 bữa bột liền ( mỗi bữa được lưng bát con thôi) còn giờ,
    mấy hôm nay đang ốm thì còn chả buồn ăn, nói chung là ăn uống bừa bãi, vô tội vạ, ngủ cũng chả có chuẩn nào.
    Chắc có lẽ vì thế nên mới còi xương thiếu máu. THế này phải học các mẹ xếp lịch cho ăn mới được.
    Mà các mẹ post lịch ăn thì em nghĩ là nên ghi cả tuổi của cháu, giới tính vì chế độ ăn ở mỗi thời điểm mỗi khác mừ.
    Có phải ko ah?

7. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

ừ con m cũng vậy
    mọc răng và nói, đi cùng lúc khoảng 10 tháng
    nói trước sau đó tự đứng dậy đi.
    mọc răng muộn, ko bị sốt, tự nhiên thấy nhú lên thui à.

8. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

hay
    hoa hô nhé.
    em bé ăn cháo hạt là tớ cực kỳ ủng hộ luôn.
    nice day.

9. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Không biết do mẹ Ốc viết nhiều chữ hay do gì mà mẹ MA đọc xong mà hoa hết cả mắt vì lịch ăn của Sên.
    Nhìn chung theo mẹ cháu thì Sên ăn như thế là rất tốt đấy. Tuy mỗi lần uống sữa lượng chưa tăng lên được nhiều để mẹ đỡ mất thời gian pha sữa làm nhiều lần. THôi thì vụ này tùy vào cơ địa và sự hấp thụ của mỗi con, mẹ cháu k có ý kiến.
    Mẹ MA chỉ có một góp ý nhỏ với mẹ Sên thế này:
    Mẹ nó nên chuyển bữa 7h30' tối từ sữa sang cháo cho con. Mẹ Sên k nên cho con ăn cháo vào lúc muộn như 9h30. Đến tầm đấy con bắt đầu đến giờ ngủ, ăn cháo nặng bụng, đi ngủ mà dạ dày vẫn phải hoạt động nhiều là k tốt.
    Còn lúc 10h tối, mẹ cho con ti mẹ hoặc ti bình cũng được. Nhưng cố gắng cho con bú một cữ no trước khi đi ngủ là ổn.
    Nếu con đi ngủ sau 10 giờ và ngủ ngon giấc rồi thì mẹ Sên bỏ hẳn cữ bú lúc 12 giờ đêm - 1 giờ sáng đi.
    Bỏ cữ bú đêm để con tập trung ngủ yên giấc và tránh tình trạng mẹ lại phải lọ mọ dạy cho con bú. Vả lại từ 6 tháng trở đi trẻ có thể bỏ cữ bú đêm mà k sợ đói rồi mà. MA bỏ bú đêm từ hơn 6 tháng cho đến giờ. Trước khi đi ngủ làm bình sữa đầy là yên tâm ngủ một giấc đến sáng.
    Ý kiến của mẹ MA như vậy, mẹ Sên xem có hợp lý k nhé.
    Còn chị MA thì cũng chưa làm yên lòng mẹ đâu cô Ốc ạ. Chị ấy tuy uống sữa trộm vía là tốt nhưng việc ăn cháo chưa làm mẹ hài lòng. Nếu con dậy sớm buổi sáng thì con đã được thêm 1 bát cháo rồi nhưng cũng do mẹ để con ngủ đủ giấc nên lần nào cũng dậy muộn.
    Mấy hôm trước mẹ cháu tập cho con ăn cơm nát. Buồn cười lắm. Bắt con đeo yếm, ngồi nghiêm chỉnh thì con chỉ ăn vài miếng là nhè. Nhưng đến giờ bố mẹ ăn cơm, cho con đi vòng quanh nhà rồi đút cho ăn cơm của người lớn, chỉ cần chan canh k con cũng xơi hết nửa bát ( đấy là mẹ k cho ăn nữa). Vài lần như vậy mới biết hình như con thích ăn cơm cứng chứ k thích ăn cơm nát. Nhưng ăn cơm của bố mẹ làm sao được, hại dạ dày chết. Thế nên vài hôm nữa 1 tuổi rồi mà vẫn đang ăn cháo. Mẹ cháu chưa có cách nào để bắt con ăn cơm nát được cả.

10. Me_Ốc

Me_Ốc

Mẹ Hamilk: Hic, lịch ăn của cháu làm bác hoa mắt đấy ạ.
    E xin tiếp thu góp ý của bác. Thực chất, e biết lịch ăn này chưa khoa học. Và e đã cố gắng tập cho cháu ăn khoa học hơn. E đã tập cho cháu ăn nhiều sữa hơn 1 lần để tránh phải ăn lắt nhắt rồi bữa 7h-7h30 tối e cố gắng cho cháu ăn cháo nhưng em ko hiểu tại sao cháu lại ko hợp tác, ăn nhiều sữa 1 lần cháu ko chịu ăn hơn, miệng cứ mím chặt lại. 7-7h30 e cho cháu ăn cháo khi e đi làm về cháu ko chịu ăn hoặc có ăn thì được 1/3-1/2 bát xong là phá cho ăn sữa tiếp thì lại ăn. Thế là e đành phải cho cháu ăn sữa giờ này, lui lại giờ ăn cháo muộn thành 9h. ĐÚng là trẻ con, mỗi đứa mỗi kiểu, chẳng có quy luật nào cả. Đến là mệt vì con cái quá cơ

THÔI lần này e lại dành time cố gắng kiên trì luyện lại giờ ăn cho cháu khoa học hơn tí vậy. Ít nhất là cố gắng đổi lại bữa 7h30 thành bữa cháo, đi ngủ ăn bình sữa
    @ Chị MA cũng đang làm phiền bác rùi. Bác thử cho chị ăn cùng giờ với gia đình xem sao, đồ ăn thì nấu riêng cho chị, mềm, loãng.
    Mà nếu chị vãn ăn cháo OK thì chả sao, ăn cháo càng dễ tiêu hóa mà

11. BichNgoc_milk

BichNgoc_milk Bắt đầu tích cực

cún nhà em 9 tháng rồi cũng chưa được cái răng nào , thế mà đứng được rồi các mẹ ạ

12. efood

efood Bắt đầu tích cực

13. Mecuncont8

Mecuncont8 Thành viên chính thức

Các mẹ ạ! Thằng nhóc nhà em giờ là được hơn 9 tháng, em xay hoa quả lẫn sữa chua cho con ăn mà hôm qua bị tiêu chảy phải đi viện.
    Không biết có phải do ăn như vậy gây ra ko?
    Mẹ nào am hiểu về cái này chỉ cho em với!
    Thanks các mẹ nhiều.
    Giờ em mới thấy mình non kinh nghiệm khi nuôi con quá ah.