Cần giúp: Các mẹ ơi, em đang cần giúp một số vấn đề nan giải liên quan tới việc uống sữa và ăn dặm ạ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mẹ_tuấn_minh, 4/8/2011.

1. mẹ_tuấn_minh

mẹ_tuấn_minh Thành viên chính thức

Nhìn con càng ngày càng gầy mà buồn quá các mẹ ạ. CŨng tại vì em chủ quan, lúc 6- 9 tháng thấy con mình trộm vía nặng cân, khỏe mạnh hơn chúng bạn cùng xóm, được cái mẹ lại dồi dào sữa (trộm vía vẫn ra đều) nên em chủ quan không tập ăn bình, không tập ăn sữa ngoài chỉ cho ăn dặm thêm cháo xay. Cho tới hôm nay bé đã sang tháng thứ 11, sau khi dặt dẹo vì mọc răng giờ nhìn con mà xót quá. Còn có hơn 9kg, mấy tháng rồi nhớ lại cũng chả tăng cân nào. Con người ta thì càng ngày càng béo khỏe, con mình thì lại gầy mòn đi. Đúng là tội lỗi của em chăm con cũng chả biết đường chăm. Vụng quá. Sắp tới em đi làm, phỉa gửi bé rồi nên em muốn tập cho bé thói quen ăn uống tốt và phù hợp lứa tuổi để bé đi trẻ đỡ ốm.

Chính vì thế, em rất cần sự giúp đỡ và kinh nghiệm của các mẹ để mẹ con em lại lấy lại phong độ như xưa (đi đên đâu cũng làm người ta trầm trồ thích thú :D)

1. Dù chưa bao giờ uống sữa ngoài, hôm qua e dã quyết định mua Friso cho cháu uống. Trộm vía, con em nó không chê, chỉ có tội là ko chịu bú bình toàn đút thìa. Tội thứ 2 là khi ăn uống không chịu ngồi yên, hết xem cái này lại ngó cái kia làm em chạy theo đứt hơi, mà sữa toàn tóe loe ra ngoài, vào bụng ko được mấy. Vì thế em rất mong các mẹ có cách nào uống sữa hay hơn thì chỉ em với. Em tính là dùng ống hút, nhưng chưa biết có nên không và làm như thế nào ạ.

2. Về việc ăn cháo xay. Sai lầm của em là lơ đễnh giờ vẫn xay cháo nên con chưa quen ăn hạt, tí cái là ọ ọe, rồi ăn mãi món nghiền cũng chán. Vì thế em rất mong các mẹ cao kiến chỉ em cách nào nấu cháo nó ngon, nhuyễn, mà phù hợp với độ tuổi của bé. (sang tháng 11)

3. Bé nhà em cũng ko có thói quen ăn hoa quả, vì thế giờ mà đút chuối hay dưa là nó cữ ọe ra. Hôm qua em đầu tư cái mút hoa quả có lưới. CHưa thực hành nên giờ chưa có kết quả.

4. Em rất mong các mẹ tư vấn cách làm sao cho bé ăn mà ít ngậm, mới lại tập trung ăn (có nên cho bé xem ti vi, hay đồ chơi, hay là cho bé vào ghêw ăn)

...Còn nhiều lắm, nhưng đây là những việc gấp nên rất mong các mẹ vào cho em ý kiến ạ. Cám ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ_tuấn_minh
    Đang tải...

2. khanh.ly

khanh.ly Guest

Ðề: Các mẹ ơi, em đang cần giúp một số vấn đề nan giải liên quan tới việc uống sữa và ăn d

Mẹ tuấn linh thử dùng bình chuchu của chuchu japan có núm dành cho bé tập bú bình xem sao. Vì mẹ bé không tập cho bé bú bình nên bé không quen đó.Núm tập bú ấy có đặc điểm là gần giống ti mẹ nên bé sẽ có cảm giác bú mẹ đó chị.Chị thử xem thế nào. Đối với cháo thì nếu chị muốn cho bé ăn cháo hạt thì không nên chuyển ngay sang cháo hạt, như vậy bé không quen. Chị cho bé ăn nhuyễn,sau đó chị cho bé ăn hơi nhuyễn rồi sang ăn hạt nhỏ sau đó là hạt vỡ...chị cho bé tập quen như thế thì tốt hơn.Một điều lưu ý nữa là các mẹ thường chỉ ninh nước thịt nấu cho bé mà bỏ quên thịt,chị nên tập cho bé ăn thịt đó cũng rất tốt đấy.Bé nhà chị chắc đang quen ăn nhuyễn nên chị thử dầm nhuyễn hoa quả cho bé ăn xem sao, sau đó chuyển dần như ăn cháo ấy.Khi bé ăn,chị không nên cho bé xem tivi, như thế sẽ tập cho bé thói quen không tốt là vừa xem vừa ăn,như thế bé không tập trung ăn mà không ăn được nhiều nữa.:D.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn nha.

3. CuTitBeo

CuTitBeo Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ ơi, em đang cần giúp một số vấn đề nan giải liên quan tới việc uống sữa và ăn d

Ui mẹ con tuấn minh giống cảnh mẹ con nhà tớ quá. Cũng tự tin là mình có sữa nên ko tập bình. Giờ cho uóng sữa ngoài toàn đổ thìa. Cũng ra ngoài nhiều hơn vào bụng.
    Đc cái ăn thì tớ mới chuyển từ cháo xay sang bột, thức ăn và rau thì tớ băm. Con cũng ăn Có vẻ vị nó ngon hơn cháo xay nhuyễn nhưng chưa ăn nhiều như mẹ mong muốn.
    Vụ uống bằng bình chuchu,pigeon núm ti tròn giống ti mẹ, con cung ko mút. Cho bình vào con chỉ cắn cắn rồi lấy lưỡi đẩy ra. Nói chung trẻ đã ko có thói quen ti bình từ nhỏ thì giờ sẽ ko biết đâu. Tớ nói thế để thêm thông tin nếu mẹ tuấn minh muốn mua bình. Vì hai loại này cũng đắt ra phết.

mẹ_tuấn_minh thích bài này.
  4. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Đôi lời góp í với mẹ Tuấn Minh mong là mẹ nó đỡ sờ trét nhá.
    1. vấn đề tập ty bình thì rất ít trẻ chấp nhận ty bình khi đã nhớn như thế. Ty bình phải là thói quen từ nhỏ,khi phản xạ mút là chủ yếu ấy. Giờ mẹ nó cứ xác định là đổ thià, dùng thià cuả Meji hay thià sâu lòng mua ở Hà Diện cũng có đấy. Thià chuyên dụng này giúp hạn chế lượng sưã vãi ra ngoài. Mà tầm này tập cho mút ống hút được rôì. Mua ống hút nhưạ mềm,to như loaị ở bình tập hút cuả PEGION ấy,cứ cho bé ngậm ngậm vài lần thì bé sẽ học được cách chu miệng laị để hút.
    2. Vấn đề ăn thô trong ăn dặm,tớ cũng chết khiếp với bạn Zin,giờ đã thành công chia sẻ với mẹ nó. Đầu tiên là cháo. Với cháo thì lúc đầu xay mịn như bột, múc 1 thià con cháo lỏn nhỏn bỏ lẫn vào. Cho bé ăn. Bưóc này,cháo thi thoảng mới gợn nên bé ăn OK,chỉ thi thoảng doạ oẹ khi ăn phải gợn. Ngày hôm sau, bớt phần cháo xay nhuyễn, cho thêm cháo lỏn nhỏn,đồng thời rau chuyển từ xay sang băm. Cho ít tí rau băm thôi ko thì bé sẽ oẹ đó. Đấy, cứ hai ba ngày laị nâng cấp độ to, nhích to chỉ tý 1 thôi nhé. Tớ áp dụng cách này khoảng hơn tháng, bạn Zin từ ko biết ăn thô đã ăn đưọc cháo vỡ đôi ở tháng thứ 12.
    3. Hoa quả thì tớ cũng bó tay với banj Zin, cứ ăn là oẹ nên Zin cũng ko ăn hoa qiả,tớ hoàn toàn happy với lưạ chọn này cuả bé.vì ép bé ăn lần nào cũng chớ nên tớ chuyển cho bé ăn sưã chua hoa quả, phô mai hoa quả. Trộm viá bé cũng ko thiếu chất gì do ko ăn hoa quả cả.
    phù phù xong rôì, lướt web bằng điện thoaị nên gõ xong bài này tớ moỉ nhừ cả tay, Tuấn Minh cố gắng ăn uống thành công cho mẹ Zin đỡ phí công toét mắt moỉ tay cùng mẹ Tuấn Minh nhé.

5. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Mẹ Tuấn MInh ơi,

Em bé đã ăn tốt hơn chưa?

mẹ_tuấn_minh thích bài này.
  6. c22u_304

c22u_304 Thành viên kỳ cựu

Ôi, mình sợ nhất là vừa cầm cốc sữa vừa chạy theo con, toàn rớt ra ngoài thôi.
    Hồi xưa, khi con mình vẫn còn nhong nhong như thế, mình toàn cho con uống sữa bằng xi-lanh :D

7. mixxim

mixxim Thành viên rất tích cực

Hix bé nhà tớ uống sữa bình từ sơ sinh mà đến 7 tháng tự nhiên bỏ ti bình, tớ phải mua bình Boon tập ăn dặm cho bé uống, nói chung là phai gồng giữ và ép nhưng đc cái không bị đổ sữa ra ngoài. CÒn vụ hoa quả hay mẹ nó thử trộn 1 tí hoa quả với sữa chua rồi dần dần tăng lượng hoa quả lên, mình cũng phải sử dụng chiêu này cho bé nhà mình đấy và cungc ok rồi

8. mẹ_tuấn_minh

mẹ_tuấn_minh Thành viên chính thức

Cám ơn các mẹ cực cực nhiều. Trộm vía ngàn lần, sau 1 time tập tành, giờ bé nhà e 1 ngày ba bữa cháo hạt, thịt và rau thì băm thôi ạ. Còn sữa thì cũng trộm vía tỉ lần, đút thìa nhưng vẫn uống. E cho uống thìa to hơn thấy ko đổ ra ngoài nữa ^^, chỉ ngại khi đi trẻ các cô lại phải đút thìa thì mệt thôi ạ.