3 tháng giữa: Các mẹ ơi giúp mình với!!! Mang bầu có được ăn thịt chó ko???

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi cunhatmit, 24/6/2011.

1. cunhatmit

cunhatmit Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ!
    Mình đang mang bầu tuần 14, từ tuần thứ 6 mình bắt đầu nghén ko thèm ăn j cả và ăn uống kém vô cùng! Hix...Mình sút cân, hay chóng mặt và mệt kinh khủng luôn! Bỗng dưng hôm nay mình thèm ăn thịt chó các mẹ ạ! Mình đọc báo thấy có báo viết bà bầu ko nên ăn thịt chó, nhưng cũng có mẹ bảo là ko sao cả, mẹ ấy có bầu vẫn ăn thịt chó bình thường... Các mẹ cho mình lời khuyên nhé! Cảm ơn các mẹ nhiều!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cunhatmit
    Đang tải...

2. kumma

kumma KÍNH F21 300K AU 100%-VỊT QUAY LS-ĐHỒ ĐỊNH VỊ 300K

Ðề: Các mẹ ơi giúp mình với!!! Mang bầu có được ăn thịt chó ko???

Minh vào goole search thông tin thì ra " bà bầu ko nên ăn thịt chó"
    http://www.dinhduong.com.vn/story/ba-bau-khong-nen-thit-cho
    Tuy nhiên theo mình trong giai đoạn này bạn ăn đc gì thì cứ cố ăn, để đảm bào cho thai nhi trong bụng, hồi mình mang bầu mình cũng nghén kinh khủng, sút cân và ko có cảm giác thèm ăn, nhưng lẩu chó thì mình có thể ăn đều đều :D vì lẩu chó trên Lạng Sơn ngon dã man, ăn với bia chứ ko phải đổ nước xương, rau cải ngồng nhúng nữa, ngon tuyệt. Rất tiếc là lúc đó bụng to nên thỉnh thoảng mới đc về thưởng thức.

( Tuy nhiên cái gì quá cũng ko tốt )

Mình thấy tâm lý lúc mang bầu rất quan trọng, cứ về nhà ngoại là ăn gì cũng thấy ngon, cảm giác nghén ngẩm cũng giảm hẳn, về nhà ngoại vừa vui lại vừa đc tẩm bổ sướng thật, con khỏe ra trông thấy, bụng to nhanh rõ rệt :D. Chúc 2 mẹ con bạn mạnh khỏe, bạn sẽ nhanh chóng qua giai đoạn nghén và đến giai đoạn thèm ăn (chứ đừng như mình :( , nghén đến lúc đẻ, chắc cũng do tâm lý ở nhà chồng ức chế)

Sửa lần cuối: 24/6/2011
    cunhatmit thích bài này.
  3. mebaokhanh2010

mebaokhanh2010 Thành viên chính thức

thật ra mình đc biết vì minh đc học bên dược mà thịt chó có rất nhiều chất đạm protein ,nên rất tốt cho những ng cần bổ sung năng lg như mang thai ,đẻ hay ốm ,,,,,,nhưng hiện nay tình trạng ô nhiễm rất tràn lan vì thế thịt chó thg đi kèm các gia vị như mắm tôm ,mẻ ........ mà những thứ này rất có nhiều nguồn bệnh vì thế khi các mẹ ăn cần thận trọng tốt nhất mua thịt tươi về tự chế biến ăn tại nhà

cunhatmit thích bài này.
  4. cunhatmit

Hi cảm ơn mẹ kumma nhiều nhé! Chiều nay mình phải mua về ăn mới được! Thế em bé của mẹ nó được mấy tháng rồi? Hầu như ai ở nhà chồng cũng có những cái khổ mà mẹ nó! Làm j có ở đâu thoải mái bằng ở nhà mình hihi! Cố lên mẹ nó nhé! Chúc mẹ và bé luôn khỏe mạnh và vui vẻ!:p

5. cunhatmit

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé! Thằng cu nhà mẹ nó đấy à? Trông yêu lắm cơ! Chúc mẹ và bé luôn khỏe mạnh vui vẻ nhé!

6. dinhthuong

dinhthuong Thành viên rất tích cực

Mình mới sinh con được 5 tháng rùi nè, ngày trước mình bầu bí vẫn ăn thịt chó suốt đấy chẳng làm sao cả vì bầu bí ăn gì cũng nhanh chán nên nếu thấy thèm gì cứ ăn bạn ạ miễn sao đồ ăn hợp vệ sinh là ok.

cunhatmit thích bài này.
  7. HanhNam

HanhNam Thành viên mới

Mình cũng thích ăn thịt chó lắm lắm ý. Cứ nghe mọi người cảnh báo là có bầu ko được ăn thịt chó nên mình đành phải ngậm ngùi nghe theo. Thế nhưng hôm thứ 3 vừa rồi thì ko thể hoãn cái sự sung sướng lại và mình đã ăn. Ôi, ko thể tả được cái cảm giác ngon lành đến tận xương tận tủy khi mà ăn miếng đầu tiên sau bao ngày nhịn miệng các mẹ ạ:shock: Và thế là mình quên béng lời cảnh báo, ăn thật lực, no căng hết cả bụng. Kết quả là tối về mình hơi nhâm nhẩm đau bụng (chắc là do mắm tôm rồi vì mình ko ăn rau sống) mà ko dám kêu ca gì với anh xã ](*,)Mấy hôm nay "sống trong sợ hãi" vì lo ko biết có ảnh hưởng gì đến con yêu ko.
    Bây giờ đọc được ý kiến của các mẹ nên mình yên tâm rồi. Trời Hà Nội mấy hôm nay mưa suốt, mát mẻ thế này ăn thịt chó là nhất, các mẹ nhỉ:-\"
    Mai chủ nhật lại phải gạ gẫm anh xã mua về chế biến mới được, hổng dám đi ăn ngoài nữa. Ôi, thèm quá. Ực...Ực...

cunhatmit thích bài này.
  8. cunhatmit

Mẹ HanhNam có đó ko? Mẹ Cunhatmit vừa ăn thịt chó xong này mẹ nó! Mình bảo cái này nhé! Thịt chó giàu đạm nên hơi khó tiêu hóa đặc biệt là đối với hệ tiêu hóa của bà bầu, vì vậy nếu mẹ nó ăn thật lực như vậy thì khoảng 1h sau đó mẹ nó làm thêm 1 hộp sữa chua vinamilk vào cho dễ tiêu hóa nhé! Mẹ Cún cũng làm vậy nên thấy ko bị đau bụng (mẹ Cún cũng ăn mắm tôm nhưng ko ăn rau sống dù tự tay rửa ngâm rất cẩn thận!). Mẹ Cún vẫn đang nghén ngẩm õng ẹo lắm nên chẳng ăn được cái j nhiều cả mẹ nó ạ (trừ sầu riêng :D)! Thèm thịt chó lắm ý mà ăn được vài miếng thôi mẹ nó ạ! Huhu...

9. me_kieuanh

me_kieuanh Banned theo yêu cầu

hồi có bầu,tớ vẫn chén bình thường,thậm chí trứoc khi đẻ 1 tuiaafn,còn bảo chồng đi mua ''tranh thủ ăn'' kẻo đẻ xong kiêng lại thèm hi hi............

cunhatmit thích bài này.
  10. Nấm yêu

Nấm yêu Cả nhà thương nhau

Thịt chó rất giàu đạm,bà bầu ăn ko vấn đề gì cả.mà đẻ xong cũng không phải kiêng thịt chó đâu,nếu mẹ nào sinh xong mà k có sữa.ăn chân giò mãi cũng chán,thì hãy mua 1 cái chân chó đã thui qua về chặt ra ninh với đu đủ xanh rất tốt đấy ạ.trước sinh cu lớn xong sữa mãi chẳng về,mẹ chồng toàn đắp bã rượu vào ti và ninh chân chó với đu đủ cho ăn.rất nhiều sữa các mẹ à

Hương Chiecunhatmit thích.
  11. thaiha86

thaiha86 Thành viên tích cực

em đang có bầu 32 tuần. tuần 30 em bị sưng tay và chân, đi khám bác sĩ bảo ko sao, nhưng khuyên là ko ăn thịt chó và đồ cay, viết vào sổ khám bệnh hẳn hoi.

cunhatmit thích bài này.
  12. Nấm yêu

Nấm yêu Cả nhà thương nhau

mình ko biết bạn bị làm sao,nhưng nếu ai mang bầu mà có máu nóng thì đúng là nên kiêng thịt chó thật.vì thịt chó cực kì nóng,bà bầu mà ăn quá nhiều đồ nóng dẫn tới nóng trong,sẽ k tốt cho thai nhi,có thể gây sảy thai nữa.vì vậy mẹ nào có máu nóng nên lưu ý

13. Sapa.emotion.hotel

Sapa.emotion.hotel Mẹ bé Bảo Trân®

Mình bầu 32 tuần rồi! Mặc dù cũng tìm hiểu thông tin và chăm đọc lắm tuy nhiên chả thực hiện cái nào :rolleyes:

Thứ nhất, người ta bảo ko nên ăn lẩu. Thì mình oánh chén lẩu thường xuyên.... :) Mình dưỡng thai Trên sapa, cá hồi với cá tầm nhiều lại tươi ngon nữa chứ, thêm nữa đầu bếp bên ks mình chế biến món Thắng cố Ngựa thì phải nói là ngon bậc nhất Sapa... Cộng thêm món lợn bản... Mỗi lần thịt một con lợn bản hơi, đầu bếp đều để dành bộ lòng và đánh tiết canh cho cả nhà thưởng thức, thế nên món "lô-lô-ti-ca" mình cũng ko nỡ chối từ.... :)

Thứ 2 là thịt chó, thấy ko đến nỗi cấm ko đc ăn, mà chỉ thấy khuyên "ko nên ăn nhiều vì nóng và giàu đạm quá khó tiêu hóa" Nhưng ngoài thịt chó mình còn oánh cả sang thịt dê.... :-\

Thứ 3 là Đào! Mình bầu tháng thứ 4 thì Sapa vào mùa Đào, cũng oánh chén nhiệt tình khoảng 1 tháng, mãi đến khi mẹ chồng đt lên hỏi "Con có ăn Đào ko đấy? Ko đc ăn đâu nhá! Ăn Đào là sinh con dễ ngớ ngẩn lắm!" Hứt... mẹ chồng dọa làm mình sợ phát khiếp!
    Nhưng khi đọc thông tin trên thegioisuckhoe.com http://www.thegioisuckhoe.com/chuyen-khoa/san-phu-khoa/ba-bau-va-cach-an-dao-hop-ly/#.TgX8bWF1rFw thì mình yên tâm hơn, tuy nhiên cũng ko ăn đào nữa!

Nói chung, mình thích gì thì cứ ăn, trước khi ăn cũng nên tìm hiểu độ nguy hiểm của nó... :)

Đến giờ em bé của mình đc 32w và cân nặng là 2kg. :) Hihi....

cunhatmit thích bài này.
  14. lan_chi

lan_chi

Bác sĩ họ cũng có cái lý của họ mẹ nó ạ. Cái lý đó là:
    - Thịt chó giàu đạm, ăn vào khó tiêu, người có máu nóng càng khổ nữa.
    - Các gia vị đi kèm thường khó kiểm soát vấn đề VS ATTP: mắm tôm, mẻ, rau sống...
    - Thịt chó mua ngoài thường không rõ nguồn gốc: Con chó có khỏe mạnh không, hay chó dại? hay chó bị đánh bả? chó bệnh...
    .....

Mẹ nó tham khảo nhé, cũng không nhất thiết phải kiêng hẳn món thịt chó. Nhưng nên ăn ít thôi, và quan trọng là phải đảm bảo vấn đề VSATTP. Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông.

cunhatmitMẹ Bipbi thích.
  15. Hopeyeu

Hopeyeu Thành viên chính thức

Em sống ở nước ngoài, nhiều lúc cũng thèm thịt chó kinh khủng, hồi tết về Vn chơi, lúc ấy em đang bầu 6 tuần, cũng nghén không ăn được gì mà em lại ăn được thịt chó chắc vì lâu ngày thèm quá nên em ăn khá nhiều, đến giờ em đã sang tháng thứ 7 rồi, đang thèm mà ko có thịt chó để ăn đây, nên mẹ cunhatmit ăn được thì cứ ăn thoải mái đi ạ, các loại thịt ăn đều tốt cho cả mẹ và con miễn là phải thật chín và vệ sinh. Chúc mẹ cunhatmit nhanh hết nghén và lại ăn uống ngon lành như trước.

cunhatmit thích bài này.
  16. khoailang90

khoailang90 Thành viên chính thức

theo mình thì cứ ăn vô tư đi chị à trong thịt chó có chứa rất nhiều đạm nó sẽ cung cấp đầy đủ chât dinh dưỡng cho bé nên không sao đâu chị à

cunhatmit thích bài này.
  17. cunhatmit

Hi! Mình thấy ảnh mẹ nó bên top bầu duyên dáng rùi, mẹ nó post ảnh dễ thương lắm nha! Mẹ nó 32 tuần rùi mà trông vẫn gọn gàng, nhanh nhẹn hihi, mình đang mong bụng to thêm chút để bon chen chụp ảnh, post ảnh như các mẹ đây! Hôm em bé được 6 tuần 2 vợ chồng mình cũng đi biển, chụp ảnh (bikini nhé! sexy lắm á!) nhưng mà chưa thấy bụng bầu nên hông dám bon chen đó mẹ nó ạ! Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé!

Sapa.emotion.hotel thích bài này.
  18. cunhatmit

Cảm ơn mẹ Hopeyeu nhiều nha! Mình ăn rùi nhưng ăn được có vài miếng là chán ko ăn được nữa! Hix, đang mong nhanh nhanh hết nghén để ăn uống cho đàng hoàng hoành tráng để con yêu khỏe mạnh đây mẹ Hopeyeu ạ! Chúc mẹ Hopeyeu và bé yêu luôn mạnh khỏe vui vẻ nha :D!

19. Sapa.emotion.hotel

Sapa.emotion.hotel Mẹ bé Bảo Trân®

Cám ơn mẹ nó nhé! Thế có vote cho mình ko vậy ạ? Mấy hôm nay bận í, nên cũng chưa vào cái TOPIC bà bầu duyên dáng đc... Chả bít mẹ nào đc trao giải rùi!
    Mình tham gia cho vui thôi, chứ già rồi, bon chen sao nổi với mấy mẹ xì - tin hơn :)

Cơ bản là lưu giữ những khoảnh khắc hiếm hoi của thời kỳ "chín tháng 10 ngày".
    Cả đời, được một, hai hoặc ba lần mang bầu chứ mấy! :)

Mẹ nó tích cực post hình tham gia đi, hình bầu nhỏ thì đẹp ở chỗ nhỏ mà! :) Mà post từ khi bầu nhỏ, đến lúc bầu to khả năng đoạt giải đầm bầu thì còn diện đc chứ! Như mình nè, con hơn 1 tháng nữa là sinh em bé rồi!

Mình 33 tuần, nhưng trộm vía bầu gọn lắm! Mẹ tăng cân chuẩn và em bé cũng vậy... Ơn trời!

20. HanhNam

HanhNam Thành viên mới

Hơ hơ, mẹ nó ơi, bà bầu duyên dáng ở chỗ nào??? Cho mình bon chen với.
    Mình mới được 14w thôi, bụng bé lắm í. Hôm nay chú sếp của mình hỏi mình được mấy tháng rồi. Mình bảo "Cháu được hơn 3 tháng". Chú sếp bảo "sao bé thế?":( Mình chỉ thích thời gian trôi nhanh thật nhanh để bụng to thật to, con yêu khỏe thật khỏe cho mọi người đỡ chê "bụng nhỏ".:twisted: