Cần giúp: Các mẹ thông thái có kinh nghiệm nuôi con nhỏ xjn chia sẻ thông tin giúp bé nhà em với ah

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Rosyfashion, 7/9/2013.

1. Rosyfashion

Rosyfashion Thành viên tập sự

Chuyện là thế này e thì sinh con lần đầu nên chẳng có tí kinh nghiệm gì cả.Ông bà cháu thì ngày xưa nuôi con theo cách cuả các cụ,nhưng tg lâu rồi cũng khác bây giờ.bé nhà em mới được hơn môt tháng nhưng nhiều lúc bé làm cả nhà xanh như mắt mèo vì tiếng khóc nức nở đến lặng cả người.Em sợ lắm.các mẹ nào co kn chỉ giúp sao bé mà khóc thét đến tím tái mặt mũi ko sao dỗ dành đc thì có nghiêm trọng không?Bé đang ngủ đột nhiên khóc như vậy.Ngoài ra bé hay rướm người vặn mình liên tục ý,đâm ra bé hay bị trớ.nhiều lúc còn nôn hết ra sữa vừa ăn.Em lo quá.các mẹ có kn xjn chia sẻ vấn đề này giúp e với ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rosyfashion
    Đang tải...

2. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Ðề: Các mẹ thông thái có kinh nghiệm nuôi con nhỏ xjn chia sẻ thông tin giúp bé nhà em vớ

Hi, ko sao hết. Đơn giản là bé đau bụng thôi mẹ nó à.
    Tầm dưới 3 tháng, thỉnh thoảng bé có cơn đau bụng do ruột co thắt, thế là bé khóc thôi. Nói thật là ko có cách nào ngoài cách cố dỗ dành bé thôi.
    Ku con nhà tớ tròn 8 tháng, chàng khóc 3 tháng đầu tiên theo kiểu khóc dạ đề các cụ ngày xưa gọi đấy. Cứ tầm 10h đêm là chàng khóc, khóc nỉ non đến tận 1-2h sáng hoặc cả đêm luôn

3. Rosyfashion

Rosyfashion Thành viên tập sự

Ðề: Các mẹ thông thái có kinh nghiệm nuôi con nhỏ xjn chia sẻ thông tin giúp bé nhà em vớ

be dau ung hay do sua me chi nhi

4. HoaPhuongthang8

Ko phải đâu em. Thực sự là bé bị những cơn đau là do co thắt ruột thoi, cái này ... hoàn toàn tự nhiên (nói thì nghe vô lý nhưng mà thật đấy) Chị trải qua rồi chị biết, xót ruột kinh khủng. Con nhà chị còn khóc cả đêm. Mắt nhắm tịt, mồm gào thét... Ông bà bố mẹ thay nhau bế, vẫn ko ăn thua.
    Thuốc thang chả có tác dụng j, em cứ tin là thế đi. Vì bà ngoại nó (tức là mẹ đẻ chị) làm ở BV Nhi TW, mang nó đi khắp viện Nhi khám xét các kiểu mà BS nào cũng trả lời như nhau: Đau bụng do co thắt ruột

5. mebehant

mebehant

Nhưng bé đang ngủ mà bỗng khóc thét như vậy có vấn đề gì không các mẹ nhỉ, e vào hóng kinh nghiệm với ạ.

6. toiyeuhatinh

toiyeuhatinh Bán dầu dừa nguyên chất

Con mình lúc mấy tháng cũng hay khóc và ngủ hay vặn mình. Mình cũng tham khảo trên mạng và hỏi ý kiến một số bà mẹ ở cùng Chung cư thì hầu như mọi đáp án đều đưa đến kết luận là do bé thiếu canxi. Mình nghĩ cũng đúng bởi quan niệm truyền thống con trong tháng đâu giám đưa ra phơi nắng đâu, sợ nhiễm hơi, gió. Bé được tròn tháng, 2 mẹ con mới đưa nhau rời ổ đi tắm nắng buổi sáng từ 6h30 (mình ở Sài gòn nên có nắng sớm). hôm nào đi tắm nắng được thì về bé ngủ ngon và ít quấy hơn hẳn. con bạn chắc cũng hơn 3 tháng rồi nhỉ, bạn cứ mang con đi tắm nắng nhé. buổi sớm trước 9h nhé. bạn cởi hết quần áo bé, đội mũ cho bé và quấn bé vào 1 cái khăn lớn. kéo khăn để hở lưng bé phơi lưng, sau đó phơi tay, chân. nhớ là luôn giữ ấm ngực và bụng cho bé nhé. 2 mẹ con cùng đi tắm nắng sẽ rất tốt đấy. lúc đầu chưa quen thì phơi khoảng 10 phút thôi. dần dần tăng lên 15p, 20p, 30p nhé. Phải phơi trực tiếp chứ không nên phơi dưới ánh nắng qua cửa kính nhé.
    Chúc bé yêu ngoan, hay ăn chóng lớn nhé.

7. Tp Biển

Tp Biển Thành viên rất tích cực

Mình cùng ý kiến với bạn này nè
    Lúc bé chưa đầy tháng sáng mẹ mình vẫn ẫm bé ra sân phơi nắng, cô nàng phơi nắng sớm mà vẫn ngủ o o, ai cởi áo cởi quần j mặc ai...hihi, Trộm vía bé nhà mình ăn ngon ngủ ngon....ko khóc đêm, lớn thêm 1 chút mình cho bé uống canxi sữa, loại của Mỹ đó, ngon và thơm lắm, bé uống chùn chụt.hihi

8. banbuonbalotuixach

banbuonbalotuixach Bắt đầu tích cực

Thanks các mẹ nhiều kn, vc em cũng chuẩn bị có bé :)

9. HoaPhuongthang8

Ko phải đâu mẹ nó ơi.
    Khóc kiểu đau bụng của bé khác hoàn toàn tình trạng khỏ ngủ, vật vã do thiếu canxi nhé.
    Đứa đầu nhà tớ thì đúng là ngủ vật vẫ, đêm còn thức dậy, lẫy lên, bò lồm cồm nữa kìa. NHưng đây là bé khóc xa xả cơ, khóc như kiểu vô cùng đau đớn ấy. Khóc như thế ai cấu cắn hay là bé bị... ngã xuống đất ý. Kinh khủng lắm. Chỉ có ai trải qua rồi mới hiểu cái sự khóc ấy nó thế nào. Mà đặc biệt là sau 1 cơn gào thét như thế thì bé hay bị... ị đùn. Có khi chỉ són tí thôi ý.
    Nên khi BS nói là bé đau bụng do co thắt ruột thì tớ tin ngay mà.
    BS bảo tớ mua trà hoa cúc về uống, con ti mẹ sẽ đỡ đau bụng khó chịu hơn. Tớ cũng có mua nhưng chả ăn thua j.
    Cái này xuất hiện đột ngột và kết thúc đọt ngột như nhau: Tựn nhiên 1 ngày bé bắt đầu khóc... và tự nhiên một ngày bé hết