Tranh luận: Các Mẹ Thường Chọn Việc Gì Làm Thêm Tại Nhà Khi Đang Chăm Con Nhỏ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi meomuop_meomeomeo, 16/1/2017.

1. meomuop_meomeomeo

meomuop_meomeomeo Sống trên đời sống cần có một tấm lòng...

Chào các mẹ,

Em đang trong giai đoạn ở nhà chăm con. Con em tầm giờ đã khoảng 3 tuổi rồi. Cơ mà hơn 4 năm vừa rồi từ lúc bầu bí cho đến giờ thì chồng em đi làm còn em ở nhà chăm con. Hồi ở nhà buồn quá thì em hay online rồi tham gia các hội đan móc, từ thiện. Thỉnh thoảng cũng tụ tập bạn bè hoặc đi hội thảo chăm sóc con giáo dục sớm các kiểu.............

Bây giờ con lớn và đi lớp rồi, em định đi làm lại thấy mình đang giống kiểu như bị lạc lõng và tách khỏi cộng đồng kiểu gì ấy. Đi làm thử vài nơi thấy không hợp với giờ giấc, tiếp xúc với mọi người cũng thấy sao sao????

Có mẹ nào gặp phải tình trạng này giống em không????

Kinh tế nhà em bình thường, không đến nỗi nào nhưng em cũng muốn đi làm để mới mình với lại có thêm chút đồng ra đồng vào thích sắm gì thì cũng không cần vặt tiền của chồng, dù chồng em chẳng trách móc hay soi xét gì em cả.......

Em đang nghĩ đến việc tìm việc gì đó làm thêm tại nhà mà thu nhập mỗi tháng cũng bằng lương đi làm văn phòng, tức là khoảng 4 - 5 triệu gì đó cũng được.

Em không định tìm việc hay lên đây xin xỏ việc của các mẹ nhé.

Chỉ muốn biết là có ai đã từng giống em hay chưa và có ai chọn cách giải quyết giống em hay không thôi.

Em muốn sau cái Tết này có cái gì đó khác khác để làm mới bản thân.

Cám ơn các mẹ!!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meomuop_meomeomeo
    Đang tải...

2. meomuop_meomeomeo

meomuop_meomeomeo Sống trên đời sống cần có một tấm lòng...

Hix... mọi người sinh xong các kiểu thì đều đi làm chứ không xác định ở nhà tự làm giống em ạ?

3. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

tự làm ở nhà ko va chạm xã hội người nó thui chột đi đấy mn. Đi ra ngoài làm còn có môi trường làm việc, còn quần nọ áo kia chứ mn ở nhà thì làm đẹp cho ai ngắm? Con nhỏ thì ở nhà 1 time chứ lâu quá ko hay đâu mn, lâu sợ chồng chán nữa ý. Mn muốn tự làm thì nên kinh doanh j đó nhưng có đội thì hay hơn: như mở shop, có kinh nghiệm hơn thì mở công ty, thuê vài người làm. Quan điểm của mình thì hoặc là đi làm công ty hoặc tự làm thì sẽ làm bà chủ. Mà muốn làm chủ thì trước hết nên là lính đi làm thuê cho ng ta đã thì mới có trình mà làm chủ. :p

meomuop_meomeomeo thích bài này.
  4. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

E cũng đang lập lờ, con 2 tuổi r nhưng bé nghỉ học suốt vì ốm nên e cứ ơr nhà mãi k đi làm dc gì ra hồn, chỉ bán onl thêm nhưng k khả quan lắm, hix, k có ông b nên con hễ ốm là mẹ nghỉ, chiều tan lơps mẫu giáo thì k có ai trông cho dc mà đi làm, làm tư toàn tan muộn, nhà khu vực ít công việc, năng lực bt, lương khi con đi làm cũng chỉ 4tr, thuê trông con nữa trong cảnh con ốm yếu, chả yên tâm, rút cục, ở nhà, chờ có con đowx đi làm, hix

hatran2016 thích bài này.
  5. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Lương đi làm ko cao, ko có ông bà hỗ trợ trông con, con lại hay ốm đau, mình chồng tự lo đc kinh tế,... nên việc nghỉ làm ở nhà chăm con là hợp lý. Nhưng cái gì cũng phải đánh đổi. Guồng quay xã hội thì nhanh lắm, ko chờ ai. Mình ở nhà 2,3 năm là sức ì của mình cao lên, những bạn trẻ mới ra trường xanh non chẳng biết gì thì trong khoảng 2,3 năm mình nghỉ ở nhà trông con chúng nó đã cứng cáp kinh nghiệm. Mình ở nhà nhiều khi đi làm lại có khi còn ngu ngơ hơn nó,...Biết vậy, nhưng con vẫn là số 1 nên nhiều mẹ vẫn chọn giải pháp ở nhà chăm con. Tuy vậy, mình nghĩ trong thời gian đó các mẹ nên làm thêm, học thêm công việc liên quan đến chuyên ngành mình theo đuổi, hoặc bán thêm hàng online để tăng thêm thu nhập,.... để mình ko bị lạc hậu, lại kiếm thêm đc chút tiền cho vui. Mặt khác, các mẹ cũng ko nên ở nhà lâu quá. Con 2 tuổi thì đi trẻ đc rồi. Tìm cho con 1 trường uy tín, cho con đi học lúc này vừa là giúp con tự lập, có môi trường bạn bè để học hỏi hơn, rạn hơn và cũng là giúp các mẹ tìm lại cuộc sống cho bản thân mình. Ban đầu con đi trẻ rất nhiều lo lắng, tâm trạng, rất nhiều khó khăn,... nhưng chỉ giai đoạn đầu thôi, khó khăn nào rồi cũng sẽ qua. Cố lên các mẹ nhé.

Ha An 0210 thích bài này.
  6. khánh vân 2710

khánh vân 2710 Thành viên tích cực

theo e chị em mình ko nên ở nhà, như thế sẽ làm giảm khả năng giao tiếp và làm thui chột dần khả năng của mfinh. Con em được 1 tuổi em cho đi lớp rồi, tuy rất xót con nhưng mình đi làm cũng vì tương lai con. Có điều em cv hiện taij em làm nhàn hạ và lương thấp nên e muốn đổi việc quá mà chưa thấy có chỗ nào gần nhà chút. hjc hjc.

Ha An 0210 thích bài này.
  7. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mn làm công việc gì. lương bao nhiêu mà thấp :)