Kinh nghiệm: Các mẹ thường đọc sách gì? Đọc như thế nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Me ku Bim, 4/2/2013.

1. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

E thì hay đọc truyện online. Còn đọc sách giấy thì e toàn đọc các sách khoa học, lịch sử, địa lý. E lên cơn nghiện là đọc 1 mạch hết cuốn sách luôn. Sau đó phần nào cần quan tâm thêm thì đọc lại. Khả năng tổng hợp thông tin của e k đc tốt, nên e chỉ nhớ đc những cái lẻ tẻ thôi. huhu Nhưng vì là lĩnh vực mình yêu thik nên đọc nhiều, thành ra cũng nhớ đc kha khá. Chỉ có tên các nhân vật lịch sử là e chịu, k thể nhớ nổi trừ những ông xếp vào hàng nổi tiếng.hix

Đang tải...

2. hongnhungMN

hongnhungMN .................

Ðề: Các mẹ thường đọc sách gì? Đọc như thế nào?

hihi, em đọc chia sẻ của mẹ nó mà cười lăn cười bò, đến mức mắt sưng như quả nhót cơ ạ :)

3. hongnhungMN

Ðề: Re: Các mẹ thường đọc sách gì? Đọc như thế nào?

giống tớ, khi đọc các sách địa chính trị, lịch sử (nhất là dạng Khẩu sử) cũng hay gặp vấn đề về việc ghi nhớ các nhân vật. Những lúc này tớ cân nhắc giữa việc tạm gập sách lại để tìm thêm thông tin về nhân vật đó trên Internet, việc này đôi khi chỉ mất vài phút những cũng có lúc kéo dài thời gian ra rất nhiều

Cách đọc này cũng có nhiều hạn chế nếu xét theo thời gian tập trung trung bình của cơ thể khi làm việc bằng trí óc, trung bình chỉ khoảng 45p -1 tiếng mỗi lần. Vì vậy tớ bù lại khoảng thời gian bị mất bằng cách quay trở lại đọc tiếp với tốc độ nhanh hơn, những phần ko quan trọng thậm chí ko đọc hết chữ

Có lẽ ko có 1 phương pháp đọc nào chung cho tất cả các lĩnh vực, nhất là sách về đời sống, tâm lý với sách mang nặng tính học thuật, chuyên môn. Tớ chấp nhận bỏ qua nhiều chi tiết diễn giải hoặc khó nhớ và bù lại bằng viết Note

4. suri_dimo37

Re: Ðề: Re: Các mẹ thường đọc sách gì? Đọc như thế nào?

Nàng là giáo viên có khác nhỉ. Chăm chỉ đọc và biết cách đọc. T chỉ đọc vì sở thik thôi. Cứ đọc, càng nhiều càng tốt. Nhớ đc bao nhiêu thì nhớ, đọc đi đọc lại nhiều nó cũng ngấm vào đầu thôi. hehe
    Nhưng càng ngày t càng thấy các sách khoa học, lịch sử, địa lý nhất là sách khoa học k đc chăm chút như ngày xưa nữa. Những thông tin trong đó không mang tính độc đáo. Ngày trc t mượn đc sách of bạn từ những năm 70-80, viết về các nhà sinh học nổi tiếng. Đọc cuốn đó mình mới biết đc công sức họ bỏ ra để nghiên cứu ntn và nỗ lực vươn lên bất chấp sự phản đối của xã hội để đc nghiên cứu. Bây h ra nhà sách k thể tìm đc những cuốn như thế.hix

hongnhungMN thích bài này.
  5. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Mình trước sinh viên còn hay đọc, giờ thì cực lười dù vẫn biết: Nên đọc sách! :D

6. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

em thường đọc sách giấy, và công việc cũng yêu cầu đọc nhiều. Có ngày đọc cả ngàn trang ấy. Giờ không đọc nhiều như thế nhưng đang cố gắng giữ tốc độ mỗi tuần 1 cuốn. Em kết 3 loại sách sau:

Thể loại tác phẩm văn học kinh điển thế giới - nhà em thì đủ các bộ truyện từ cuốn theo chiều gió, hồng lâu mộng, đến Ma thổi đèn, Chiến tranh và hòa bình, Tây Du Ký, Sông đông êm đềm....

Thể loại sách giáo dục và liên quan đến giáo dục

Thể loại sách về kinh doanh, marketing và tư duy nữa ạ

em cũng đọc online nhưng là đọc dạng down ebook về, tống vào điện thoại, lúc rảnh thì nghiền ngẫm. Đọc dạng này em hay đọc các bộ truyện kiếm hiệp. Tính ra thì cũng đọc hơn 50 bộ trong đó có bộ lên đến cả ngàn chương roài

7. Hwaiting

Hwaiting Bắt đầu tích cực

Chị giống e thế, e giờ toàn thích đọc truyện giải trí, chứ sách thì lười vô đối :(( :((

8. babytapbo

babytapbo Thành viên tập sự

Mình đọc trước quên sau nên chả nhớ được truyện gì. Mỗi lần kể cho con nghe đều nhờ Ipad!

9. hongnhungMN

Ðề: Re: Ðề: Re: Các mẹ thường đọc sách gì? Đọc như thế nào?

nàng nhắc đến sách về các nhà khoa học, làm tớ nhớ lại cuốn Evarist Galoa là cuốn đầu tiên tớ đc đọc về 1 danh nhân, hồi ý mê mẩn đến mức đọc đi đọc lại mấy lần liền, hihi
    nàng đọc rộng nhỉ, khoa học cũng đọc cơ à, mà đang học cao học Kinh tế phải ko nàng
    Sách khoa học thì tớ thích đọc 1 vài quyển về thiên văn, vũ trụ. Như Lý thuyết dây, Lược sử thời gian...

10. hongnhungMN

ối, mẹ nó đọc cả truyện kiếm hiệp cơ ạ, em thấy bảo ko đọc thì thôi chứ đã đọc là nghiền lắm phải ko ạ :)

11. phuongedu

phuongedu

mình cũng mới thử đọc online 1-2 cuốn truyện thuộc diện kinh điển, đọc lại thôi vì trước mình đọc những cuốn đó rồi. Nhưng thực sự là ko thích đọc online , ko hiểu sao, chắc tại mình ít thời gian quá, vì những lúc đó toàn đọc bằng điện thoại, tranh thủ lúc chờ đợi đón con hay chờ ai đó chứ có rảnh rang đâu, hic hic.

Me ku Bim thích bài này.
  12. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Thực ra thì không hẳn là ghiền bạn ạ. Mình làm công việc biên tập. người dịch là chồng mình, sau đó mình đọc lại, nên đọc cũng vừa là giải trí, vừa để biết vừa để giúp chồng soát lỗi và chỉnh sửa giọng văn.
    Về truyện thì có bộ hay, có bộ không nhưng đọc khoảng chục bộ còn có hứng mà ghiền, chứ đọc hơn thì thấy truyện nào cũng có cái na ná nhau ấy bạn ạ

13. suri_dimo37

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Các mẹ thường đọc sách gì? Đọc như thế nào?

T thik ngâm cứu về mấy cái đó mà nhưng thiên văn vũ trụ khó nhớ hiểu và khó nhớ lắm. Cần tập trung nghiên cứu thì may ra nhớ đc chút chút vì khả năng trừu tượng of t hơi kém.hix
    Cái tính t ntn í, ham đọc sách, học kt nhưng chưa bao h đọc trọn vẹn 1 cuốn sách kt. K hiểu sao cứ nhìn thấy là ghét.hức hức Bọn bạn cứ đua nhau đọc thế giới phẳng, dạy con làm giàu... t cũng đú lên đi mua, đọc đc tầm 10 trang là vứt nguyên cuốn sách, k tiêu hóa nổi.haizzzz
    Ước mơ of t là có 1 phòng riêng làm thư viện như bọn nc ngoài í, chả biết bao h thực hiện đc. huhu

14. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Mình thê thảm hơn nàng, gọi lài lười toàn tập luôn ấy! Tóm lại là không đọc trừ khi nó cần cho cái mình cần! :D Còn đâu cứ online tìm hiều cho nhanh! :D

15. Corner pizza

Corner pizza Giảm % mẹ nào order lớn - Khuyến mại thứ 2 - 6

mẹ nó giống em, lười đọc sách vô cùng, chồng em hay động viên, " vợ chịu khó đọc sách đi" mà chả ăn thua, hic hic

16. lhathu999

lhathu999 Thành viên kỳ cựu

Thật mà, chẳng hiểu sao ông trời sinh ra tớ mí mắt rõ to, hễ khóc là húp lên ngay. Thế nên tớ hay tị nạnh với tụi diễn viên Hàn quốc sao họ khóc mà vẫn xinh? Chẳng bù cho mình, đã thế lại thích đọc tiểu thuyết tình cảm nữa chứ.

17. katy

katy Mỗi người chỉ sống 1 lần

Mình thì đọc nhiều loại: tiểu thuyết, truyện ngắn, báo, tạp chí, báo điện tử, sổ tay kinh nghiệm...

Sau thì tự khoanh vùng lại, thấy cái gì cần cho mình thì đọc.

Thường thì tìm sách theo mục đích trước, sau là thấy sách nào lạ, ấn tượng thì đọc.

Bao giờ cũng đọc phần tóm tắt nội dung để nắm được ý chính tác giả muốn trình bày.

Thấy hấp dẫn rồi thì đọc mục lục để hiểu cách vào đề, trình bày của tác giả.

Sau đó, thấy mục nào mình muốn tìm hiểu trước thì chiến trước.

Phần tâm đắc thì đánh dấu vào trong sách, thường bằng bút chì vì sợ...bẩn sách :D

Còn đâu thì hay trích lục vào sổ tay cá nhân.

Hứng nhất là share ngay nội dung hay của cuốn sách với bạn thân, nhiều hôm rủ nhau lên phủ Tây Hồ ăn bún ốc chỉ để kể lại 1 câu chuyện mình tâm đắc, hị hị...

Me ku Bim thích bài này.
  18. khanhhoaks

khanhhoaks Thành viên tích cực

Giống em quá chị ơi, lười kinh khủng luôn á.
    Nhưng nếu chọn đọc sách onlie và đọc sách giấy thì em chọn đọc sách giấy vì sách giấy em có thể đọc mọi lúc nằm ngồi gì đọc cũng được...hihi :D

19. mur

mur Thành viên tích cực

Mình thích đọc sách giấy, mấy quyển sách mà khiến ngta phải suy ngẫm nhiều sau khi học và để lại cho ta những bài học bổ ích :)

Me ku Bim thích bài này.
  20. Me ku Bim

Me ku Bim Thành viên rất tích cực

hI, MÌNH gạch tứ tưng bét nhè, cứ gạch thế nào cho dễ nhớ. Koi sợ vẩn sách.
    Bạn đọc nhièu, đọc sáng tạo và cẩn thận ghê!

Kiểu như "hạt giống tâm hồn" hay bạn nhỉ?