Các mẹ tư vấn cho em cách chữa bỏng với ạ

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi leonid, 20/5/2013.

1. leonid

leonid Thành viên đạt chuẩn

Cách đây 3 hôm em có bị bỏng nước sôi, em đã làm mát luôn và ra hàng thuốc mua silvirin bạc về bôi lên. vết bỏng lúc đầu chỉ đỏ với hơi rát thôi, không bị phồng mụn nước đâu ạ. Nhưng mà đc mấy hôm em thấy có vẻ đỡ rồi thì tự dưng hôm nay em lại thấy có hai ba cái chấm mụn nước nhỏ mọc lên. Liệu chấm mụn nước đấy có phải là do nhiễm trùng hay là cứ để kệ thì nó cũng khỏi ạ?
    Em cũng hơi chủ quan vì mấy hôm rồi không thấy bị rộp lên gì cả, mặc dù vết bỏng khá to - thành như kiểu một cái vòng quanh tay em ấy ạ, nhưng mà không bị rộp, không đau rát nữa nên em chỉ nghĩ là bỏng độ 1 thì để vài ngày sẽ khỏi thôi.
    Mn có ai biết thì tư vấn cho em vs ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi leonid
    Đang tải...

2. anhbeoyeu

anhbeoyeu Tỏi đen*Tinh chất nghệ

Ðề: Các mẹ tư vấn cho em cách chữa bỏng với ạ

nàng ơi mụn chấm nước không phải là do nhiễm trùng đâu, mà do mấy hôm nay nắng nóng, mồ hôi toát ra, hoặc lúc bạn tắm, nứoc nó ngấm vào nó tạo thành bọc nước đó thôi, trước em trai mình bị thì mình mua cho nó thuốc mỡ Diprosalic loại 15g giá khoảng 8-15k thôi bôi cũng khá hiệu quả nàng ạ.chúc nàng mau khỏi nhé

leonid thích bài này.
  3. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Chị cứ ra ngoài cửa hàng thuốc hỏi ngta thuốc bôi cho bỏng thôi ah. H c hạn chế để cho vết bỏng tiếp xúc với nước là okie rồi

leonid thích bài này.
  4. shopmanhne

shopmanhne Thành viên chính thức

Bạn ơi, cái mụn nước đó về sau sẽ dễ để lại sẹo. Con mình bị bỏng 2 lần rùi mình biết. Do cháu hiếu động quá. Lần đầu mình đưa cháu đi khám ngay ở đầu chỗ trần duy hưng hình như số 10. Thì cháu không bị sẹo. Nhưng lần thử hai bị bỏng, cũng nhẹ thôi mảng cũng nhỏ thui, lý do lúc đó cháu 2 tuổi đi siêu thị thấy mọi người ra lấy nước uống cũng cầm cốc vào lấy nước uống nhưng lại đưa vào bên nóng thế là nước chỉ 80độc thui nhưng cũng làm cháu bỏ một tí. Mình kinh thường vì đã có kinh nghiệm ko đưa cháu đi khám luôn tự lấy thuốc bôi. Nên giờ này cháu 6 tuổi vẫn còn sẹo. Lân trước đi ngay thì ko có bọc nước, lần sau ko đi để lên bọc nước, chính bọc nước đó sẽ dẫn đến sẹo.

leonid thích bài này.
  5. mebenabenin

mebenabenin

nếu mẹ nào cần 1 lọ thuốc chữa bỏng k để lại sẹo dự trữ đề phòng trong nhà thì ới mình nhé.

leonid thích bài này.
  6. binhthuc

binhthuc Bắt đầu nổi tiếng

Đợt trước cu tít nhà mình cũng bị bỏng (bố lôi ruột nồi cơm nóng ra khỏi nồi, con chịn chân vào) may mình sang hàng xóm xin dc ít mỡ chăn, bôi nên ko bị phồng hay sẹo chi hết, Nếu ko thì có thể dùng mật ong nguyên chất bôi ngay khi mới bỏng cũng OK nha. Nhớ là nguyên chất nhé, ko phải mật ong pha đâu nhé ko thì còn mệt hơn.
    Mẹ nào cần qua mình cho 1 ít về bôi nhé, vì hàng xóm nhà mình nuôi ong nên mình biết chắc đây là mật thật ko pha đường nhé. Cả mùa hoa nhãn vừa rồi nhà ng ta mới đc hơn chục lít mật thôi. Hihi, tự nhiên mình đi quảng cáo mật ong, hâm thật.

leonid thích bài này.
  7. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Lần sau khi bị bỏng các mẹ nhúng ngay vết thương vào nước lạnh rồi mua ngay 1 chai thuốc xịt vết bỏng Panthenol về xịt rất hiệu quả mà ko để lại sẹo.

leonid thích bài này.
  8. leonid

leonid Thành viên đạt chuẩn

cám ơn mn đã nhiệt tình chỉ cho em ạ. hôm qua em cũng có hỏi lại đứa bạn em thì cũng được bảo là dùng trangara hay thuốc mỡ mắt tetracylin về bôi cũng đc. hy vọng là cũng nhanh khỏi mà k để lại sẹo ạ

9. nguyenhuyhung

nguyenhuyhung Thành viên mới

Đến bó tay với cái tâm lý coi trời bằng vung của các chị. Có lẽ tâm lý khi có bệnh là tự phi ra hiệu thuốc mua thuốc về dùng. Hoặc nghe mọi người mách bảo dùng cái này, dùng cái khác tốt rồi tự ý thức hiện theo đã ăn vào tiềm thức mọi người mất rồi.
    Quay lại vấn đề của chị chủ topic với trường hợp bỏng nước sôi như chị việc đầu tiên là phải làm mát vùng bị bỏng (có đá sạch chườm lên là tốt nhất) rồi sau đó băng lại bằng gạc sạch (nếu có gạc mỡ thì càng tốt) rồi đến cơ sở ý tế ở đó họ sẽ sát khuẩn và có phương án điều trị thích hợp. Chứ cứ theo kế này sách kia rồi không may để bị nhiễm trùng huyết thì khổ đấy ạ. Em nói không phải dọa mọi người nhưng ngày đi khoa bỏng viện Xanh Pon em đã từng gặp bệnh nhân vì chủ quan bỏng pô xe gắn máy rồi cũng tự điều trị mà để hoại tử vết thương đến mức độ phải cắt bỏ chân đấy ạ.

10. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

mụn nước vỡ ra là khỏi thôi, k sao đâu

11. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

hôm qua đọc 1 bài của 1 chị bên mục làm đẹp, khi nào bỏng thì cứ lấy lòng trắng trứng gà bôi lên là ko bị rộp đâu, còn bạn bị 2 nốt đó khả năg là có sẹo đây, cứ ra hiệu thuốc hỏi người ta sẽ cho bạn thuốc trị bỏng và trị sẹo

12. Thai Anh

Thai Anh

nó rộp lên là do bạn sau khi bôi thuốc ko băng kín vêt sthuown lại không khí vào lại càng khiến nó rộp lên đấy

13. mergi_rose

mergi_rose how come!

tớ cũng bỏng nước sôi, nên dùng patenol xịt vào !

14. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

không có gì phải lo lắng đâu nàng, bôi thuốc bỏng vào, đợi khoảng tuần nó dịu lại thì bôi thuốc sẹo nhé :D

15. ruouvangchat

ruouvangchat Thành viên rất tích cực

ngâm ngay vào nước mát, sạch, nhưng phải đủ lâu để vết bỏng k bị ăn sâu vào bên trong. thậm chí là 30p -1h. kinh nghiệm sau khi con trai bị bỏng nc sôi phải đi tiêm gần chục mũi ks :((

16. minhminh85

minhminh85 Thành viên chính thức

BỎNG! Em nhờ các mẹ chỉ giúp cách chữa bỏng pô với ạ! Em bị bỏng mấy hôm r mà vẫn bị bọng nước,rát và đau mỗi khi vận động. dù em đã xit Panthenol . Em có sát trùng bằng thuốc đỏ mua ơ hiệu thuốc, nhưng ko thấy đỡ là mấy. Di làm toàn phải kiếm mấy kái quần thật rộng để mặc.tks cả nhà!