Cần giúp: Các mẹ tư vấn giúp về sữa chống nôn trớ

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Phương xinh, 16/10/2012.

1. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Bé nhà e đc hơn 1 tháng tuổi.Cháu ăn sữa ngoài hoàn toàn từ khi mới sinh.Mỗi lần cháu ăn hết 100ml sữa,e cho bé dùng Physiolac tháng đầu cũng chỉ lên 1kg2.Cháu rất hay bị trớ,thậm chí có lúc còn phun ra như vòi rồng.Mặc dù e rất cẩn thận bế bé sau khi ăn xong hàng tiếng rồi vỗ lưng cho xuôi nhưng cháu hay rướn,uốn éo rồi sau khi rặn ị là trớ hết ra,rất khổ thân khi hầu như đêm nào cũng phải thay áo mấy lần.Các mẹ tư vấn giúp e có sữa chống nôn trớ nào tốt?E đang phân vân giữa Enfalac A+Gentle Care và Physiolac loại dành cho trẻ nôn trớ.Mong các mẹ thông thái tư vấn cho e.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Phương xinh
    Đang tải...

2. cuphao

cuphao Thành viên mới

Ðề: Các mẹ tư vấn giúp về sữa chống nôn trớ

Em đọc báo thấy bác sỹ thúy hòa viện dinh dưỡng quốc gia tư vấn dùng loại này chị thử tham khảo xem nhé : dumex anti-reflux , enfamil ar

3. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

làm gì có sữa chông nôn trớ hả bạn chỉ có cách mình cho bé ăn
    Cho bé bú đúng cách là chìa khóa thành công giúp bé giảm nôn trớ sữa. Khi cho bé bú, mẹ cần nhẹ nhàng và từ tốn. Có thể cho bé nghỉ một lát rồi mới bú tiếp trong suốt cữ bú. Tốt nhất, nên cho bé bú làm nhiều lần trong ngày, mỗi lần bú không no quá...

Không nên mặc cho bé những bộ đồ quá chật khiến bé khó chịu. Khi cho bé bú, mẹ nên nới lỏng phần bụng quần cho bé.
    Mẹ chỉ nên cho trẻ bú một mức vừa phải (thời gian cho bú khoảng 15 phút/1 lần bú). Thông thường, dung tích dạ dày của bé sơ sinh là 30 – 35ml, lúc 3 tháng là 100ml, lúc 1 tuổi là 250ml. Trường hợp mẹ nhiều sữa thì thời gian cho bé bú nên ngắn hơn vì bú quá no dễ khiến trẻ trớ.

Khi trẻ vừa bú xong, không nên đặt trẻ nằm ngửa hoặc vần trẻ nhiều. Tốt nhất, khi bú xong, nhẹ nhàng để bé nằm sấp vào vai mẹ rồi vỗ khẽ vào lưng bé, để đẩy khí ra khỏi dạ dày qua động tác nấc, giúp bé giảm trớ sữa. Hoặc mẹ có thể lót chăn kê nửa người phía trên của bé hơi cao lên hay cho bé nằm nghiêng bên phải, nhưng tuyệt đối không cho trẻ gối cao đầu vì gối cao dễ gây gập cổ khiến trẻ khó thở.
    Tạo tâm lý thoải mái khi cho bé bú, đặc biệt tránh cho bé vừa bú vừa khóc. Khóc trong khi bú khiến bé nuốt nhiều hơi gây căng dạ dày, điều này dễ khiến bé nôn trớ nhiều hơn.

4. hattieu31

hattieu31 Thành viên tích cực

mình thấy sữa physiolac của pháp có loại chống nôn trớ đấy, mẹ nó thử nghiên cứu xem, cháu mình đang dùng loại 3-4 tuổi

Phương xinh thích bài này.
  5. hattieu31

hattieu31 Thành viên tích cực

thương bé quá (u):goodman::heart:!

6. Mẹ Bi&Zon

Mẹ Bi&Zon Thành viên chính thức

Mình đã có con và cháu bị nôn trớ như bé nhà bạn, mình khuyên bạn nên theo comment này , và tuyệt đối đừng ham hố con ăn nhiều cứ cho bú no quá, hãy chia nhỏ bữa ăn của bé tăng số lần ăn lên, mỗi lần ăn xong vỗ cho bé ợ hơi ( bạn cứ lên google tìm xem cách ợ hơi của người nước ngoài ấy) nếu cứ để bé nôn trớ nhiều rất dễ viêm tai nhé.

7. me_cua_bin86

me_cua_bin86 Bắt đầu nổi tiếng

Khổ thân bé. đa số đối với bé dưới 1 tuổi trớ, ợ sữa đa số là do hiện tượng sinh lý, vì trong giai đoạn này bé chủ yếu ăn thức ăn lỏng. Dạ dày và thực quản của bé còn thẳng nên khi bé ăn xong rất dễ bị vọt ra ngoài. nhưng nếu bé vẫn lên cân tốt thì tình trạng này sẽ hết khi bé biết đi.
    Nhưng để giảm được hiện tượng này mẹ nó nên chia nhỏ bữa ra cho bé nhé. khi bé ăn xong cố gắng vỗ ợ hơi cho bé bằng cách bế bé thẳng lên, cằm bé dựa vào vai mẹ, sau đó mẹ bé vỗ nhẹ vào lưng bé cho đến khi bé ợ đc hơi mẹ nó nhé.
    Dòng sữa Celia có dòng số 1 cho bé từ 1 - 6 tháng tuổi cps công thức độc đáo chống nôn trớ ở trẻ đấy mẹ nó

8. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn.E cũng hay áp dụng các cách làm giảm nôn trớ như các mẹ nhưng bé thuộc dạng hay trớ.Bé lớn nhà e thì trộm vía rất hiếm khi trớ dù toàn bú nằm thôi.Tiện đây mẹ nào biết chỗ bán sữa cho trẻ hay nôn trớ dòng Enfalac thì Pm cho e với ạ.

9. phucsang377

phucsang377 Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ nó, sữa Celia giúp cho bé chống nôn trở đúng ko mẹ nó...

10. me_cua_bin86

me_cua_bin86 Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rồi mạ nó ạ. trong sữa có bổ sung thêm cả tinh bột biến tính với hàm lượng thích hợp nên ngăn ngừa được sự nôn trớ, ọc sữa và tối ưu khả năng tiêu hóa ở trẻ đấy mẹ nó.

11. mulihua

mulihua Vì đường xa thiên lí

Cho e hỏi ạ. E mới sinh bé đc 14 ngày. Mấy hôm nay bé hay trớ quá. Hai hôm nay lại thấy con đang ngủ mà sữa cứ ọc ra từ mũi chứ miệng thì ko. E xót con quá. Nhà mình thông thái mách e với. Bé ăn no quá thì hầu như ko, bé nhà e ăn ít lắm, nhưng liên tục ạ.

12. baochipbi

baochipbi Bắt đầu nổi tiếng

ọc ra từ mũi hả bạn? thường thì khi bé trớ ở miệng mới ra mũi vì gái nhà mình cũng toàn trớ như vòi rồng và phun ra cả mũi luôn. mình thử cho con physiolac chống trớ đc 4 hộp thì dừng thấy con cũng đỡ e ạ

mulihua thích bài này.
  13. thegioibecon

thegioibecon Thành viên đạt chuẩn

Physiolac có loại chống nôn chớ đấy, bạn thử đổi xem, suri nhà mình uống loại đó đến 6th luôn đó, giảm nôn trớ 80%, chúc bé khoe, mẹ vui

14. mulihua

mulihua Vì đường xa thiên lí

Có cách đơn giản để bé bớt trớn như này ạ. Các mẹ thấy bé có hiện tượng muốn trớ thì dùng ngón tay mình ngịch vào mũi bé, hoặc dùng miệng mình thổi hơi nhè nhẹ vào mặt bé. Cách này khiến bé quên đi cơn buồn nôn tức thì. Em áp dụng cho bé nhà mình. Bé đỡ đến 90%. nhà mình thử xem sao nhé.

15. NHU_Y_SHOP

NHU_Y_SHOP Bắt đầu tích cực

Em cũng đồng ý với 1 số mẹ trên này, bé đầu chưa có kinh nghiệm nên nuôi con hay nóng vội, sợ con nhẹ cân nên em cứ ép con ăn cố, thấy con nôn trớ thì đưa đi bác sỹ, người có tâm thì bảo ko phải dùng thuốc, nhưng thấy con vẫn trớ thì sốt ruột, người không có tâm thì kê motilum cho con uống, kết quả là hại con.Bé thứ 2 đã có kinh nghiệm hơn, em nuôi con không còn nóng vội nữa, cho con ăn thành nhiều bữa nhỏ, hơi vất vả tí nhưng ăn chắc.Ăn miếng cuối mà thấy con có hiện tượng là mẹ ăn nốt, không ép nữa, lấu dần là ok ngay, chứ cứ để con trớ nhiều mệt con lắm

16. mehaiyenvt

mehaiyenvt Banned

có loại Physiolac chống nôn trớ đấy bạn àh, trước đây cháu nhà mình cũng bị trớ thế, dùng sữa này thấy ổn nhưng hình như là sữa này hết nhập hàng về thì phải, hôm trước định mua tặng cho chị bạn trong công ty mà tìm không thấy hàng, gọi điện công ty thì nghe nói hàng này hết

17. rongbay055

rongbay055 YM: rongbay055

Tớ thấy khách nhà tớ thích dùng sữa chống nôn chớ similac nắp màu cam í

18. Tiffany_Mom

Tiffany_Mom Banned

Do uống sữa bột nên các bé hay bị nôn trớ ra lắm vì do trong sữa bột làm từ sữa bò có các thành phần khác nhau so với sữa mẹ nên khi bú trẻ khó tiêu. Chính vì vậy mỗi lần cho bé bú sữa bột xong các mẹ phải biết cách bế bé lên vỗ vào lưng bé cho bé ợ được 1 cái là khỏe :)

19. aodai_thai_an

aodai_thai_an Bắt đầu tích cực

Bé An nhà mình lúc mới sinh ra cũng hay bị nôn trớ khi uống sữa xong, ngày phải thay liên tục hơn 10 cái áo ko thì bị hâm cổ. Rồi mình sợ ko biết bé bị gì nên từ mờ sáng tuần thứ nhất sau sinh bé mình đã đem bé đi bệnh viện Nhi Đồng kiểm tra thử bé bị gì. Bác sĩ bảo hiện tượng bé hay nôn trớ là bé bị "trào ngược dạ dày thực quản".

Mình về nhà lên mạng vào google tìm hiệu bệnh này thế nào thì có rất nhiều thông tin. Họ bảo do bé từ 0 đến 12 tháng tuổi, dạ dày bé nằm ngang ko phải nằm dọc như ng lớn, nên bé rất dễ bị nôn trớ sữa. Một số bé ở thực quản, các cơ giữ cho sữa ko bị trào ngược ra yếu nên dễ bị trào ngược ra ngoài. Họ khuyên khi bú, cần kê đầu bé cao lên khoảng 30 độ, hoặc bồng bé trên tay. Nên cho bú ít và nhiều lần trong ngày. Sau khi bú, bạn để bé nằm yên với tư thế đó khoang 30 phút, ko nên bế lên vai vỗ vào lưng bé, vì làm như vậy bé bị bệnh trào ngược dạ dày thực quản, rất dễ bị sốc và có thế nôn ra hết sữa.

Sau khi mình đọc kĩ các thông tin về bệnh này mình cũng yên tâm phần nào để chăm sóc bé cho tốt. Và bé đã cải thiện rất rõ. Còn về sữa thì mình biết có loại sữa Enfa dàng cho những bé hay nôn trớ nhưng mình tìm trên thị trường ko thấy bán. Mình chỉ áp dụng những cách mà bác sĩ và thông tin trên mạng chỉ dẫn.

Mình nghĩ bạn thử bồng con đi khám ở bệnh viện Nhi Đồng, để bác sĩ định bệnh và sẽ cho thuốc uống và lời khuyên hợp lí nhất.

Chúc con bạn ăn mau chóng lớn và khỏe mạnh nha!

20. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu theo dõi...........................