Các mẹ vào đây chia sẻ những niềm vui, khó khăn, kinh nghiệm trong nghề kế toán đi

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hocnuanhe, 29/12/2009.

1. sunrose81

sunrose81 sunrose81

nếu cấp nhân viên thì giao động từ 4 đến 6tr mẹ nó ạ, chỉ khi nào vào vị trưởng phó phòng thì mức lương mới được cải thiện thôi..

Đang tải...

2. chuotcontime

chuotcontime

Mọi người ơi, tớ muốn học 1 lớp kế toán, ai biết chỉ giùm với nhá, cám ơn nhìu...

3. Canhbuomdotham79

Canhbuomdotham79 Thành viên chính thức

Làm phiên dịch tốt quá sao mà phải chuyển đổi nghề bạn ơi. Mình nghĩ cũng chả nên đổi nghề làm gì đâu. Nghề kế toán trách nhiệm với những con số ghê gớm. Sai một li đi một dặm mệt lắm, cứ làm nghề mà bạn đang học và đã làm đi. Nếu có làm thì chỉ làm thêm thôi nhé.

4. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Chỉ có phần đậm đậm là đúng với những ai làm KTT cơ quan nhà nước. Còn cao siêu và khó lắm, thì e là...1 số ít ng tự kiêu tự đại vậy thôi. Nghề kt cực chẳng đã, mặt mũi lúc nào cũng nặng chình chịch vì bị số đè, cái cần nhất là sự cẩn thận. Em nghe nói thế này, vơ đũa cả nắm k? Mà bao nhiêu ng làm kt nói với e thế để e kết luận "họ"?

5. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

K biết bạn muốn học lớp dành cho ng chưa biết gì về kt hay đã biết rồi? Giờ các trung tâm mở nhan nhản, muốn học k khó. Vấn đề là nhu cầu thực tế thế nào thôi? Theo mình, bạn vào trường KTQD mà học, dù sao các thày cô giáo trong trường dạy vẫn tốt hơn.

6. meyeubong2009

meyeubong2009 Thành viên tích cực

em cũng đã hoc 2 năm TCKT rùi nhưng chưa đi làm . Bi h lại chuyển sang ngành sư phạm . ko biết nganh nào co tuong lai hon

7. nhuantin

nhuantin Bắt đầu tích cực

Bạn có thể học online của Bác Tồn, Bác nhiệt tình, và được cái bảo hành vô thời hạn, tớ cứ vướng gì là hỏi bác, thế nào cũng ra. Nick YM của bác là tondonga nhé. Tớ cũng đăng ký hoc theo 244 vào tối nay này.

8. _SummerGirl_

_SummerGirl_ Thành viên rất tích cực

Các mẹ ở đây than vãn về ngành kế toán nhiều và muốn bỏ cũng nhiều thế nhỉ, em thì đang hơi tiếc vì hồi thi đại học lại ko chọn ngành kế toán mà lại là QTKD đây.

9. chuotbachnt

chuotbachnt Thành viên rất tích cực

Em học kế toán và làm kế toán 5 năm rồi, cũng thấy ko vất lắm. Lương 6.5tr, công việc báo cáo tổng hợp. Thấy cũng ko nhiều việc lắm (chắc do em làm cty nhỏ), vẫn thi thoảng có time ngồi cả ngày buôn chuyện với các mẹ. Áp lực không nhiều, nói chung là nhàn. Chắc các mẹ vào làm ở đây đều làm cty lớn, việc nhìu. Chồng em làm nhà nước thì suốt ngày có bài với vợ thế này "mấy mụ kế toán thì lúc nào cũng ngồi buôn chuyện chứ làm gì mà em cứ kêu bận" (khi cuối tháng em nhiều việc chẳng hạn).
    Haizzz, ai chưa làm thì cứ làm cho biết, em thấy nghề này cũng hay mà hợp với chị em, đỡ phải di chuyển nhiều.

10. meyeubong2009

meyeubong2009 Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ vào đây chia sẻ những niềm vui, khó khăn, kinh nghiệm trong nghề kế toán đi

sau 2nam hoc xòng ke toan thi o nhà trông con dc 2 năm . ăn xong cai tết này e cầm cái băng trung cấp của minh để đi làm ! ôi thực sự e chưa bao h đi lam nghĩ đến mà run was nhưnng vì cuộc sống đã đến lúc phai di kiem tien rui . các mẹ co kinh nghiem j chia se e voi

11. tryharder

tryharder Thành viên tập sự

Ðề: Các mẹ vào đây chia sẻ những niềm vui, khó khăn, kinh nghiệm trong nghề kế toán đi

Hi các chị, em đang cần tuyển 1 số vị trí kế toán cho 1 số công ty. Các chị làm kế toán hoặc có bạn bè quen thì giới thiệu cho em nhé.

1. Trưởng phòng tài chính kế toán cho công ty Bất động sản: lương khoảng 16 - 20 triệu cộng trừ tùy theo kinh nghiệm. Ưu tiên những người đã có kinh nghiệm kế toán trong công ty bất động sản (chủ đầu tư)
    2. Kế toán trưởng: lương 14 - 20 triệu. Cần người đã có kinh nghiệm làm kế toán trưởng công ty sản xuất với doanh thu ít nhất 100 tỷ 1 năm trở lên.
    3. Kế toán tổng hợp: lương 8 - 10 triệu. Cần người có khả năng đảm nhận vai trò kế toán trưởng khi kế toán trưởng ko có mặt.
    4. Nhân viên kế toán cấp cao: lương 10 - 16 triệu. Làm việc cho công ty của Nhật tại khu công nghiệp Thăng Long. Yêu cầu về kinh nghiệm kế toán và khả năng giao tiếp tiếng Anh tốt.
    5. Nhân viên kiểm toán nội bộ cho công ty xây dựng, bất động sản: lương 10 triệu cộng trừ tùy theo kinh nghiệm. Yêu cầu: đã có kinh nghiệm làm kế toán tổng hợp 3 năm trở lên.

Nếu có câu hỏi hay thắc mắc gì mọi người cứ PM cho em hoặc gọi cho em theo số 094.3123.916. Thanks all.

12. ruby.xjnk

ruby.xjnk Thành viên mới

em cũng đang học Trung cấp Kế Toán ko biết sau này ra có làm ăn được gì ko nữa . Đến bây giờ chương trình học còn chẳng hiểu gì nữa . Nản quá các mẹ ạ.

13. bientroi

bientroi Thành viên mới

Em cũng học kế toán ra. Đã đi làm nhưng chưa nhiều. Nhiều khi cũng thấy nản vì mình chưa hiểu nhiều về nghề này lắm. Anh chị nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ giúp em với. Nói thật em chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc làm sổ sách lắm. nhất là với các công ty sản xuất.

14. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy thực ra nghề kế toán không khó chỉ cần bạn tinh ý 1 chút tiếp xúc với thực tế nhiều là làm được nhưng cần sự tư duy sáng tạo thì mới có sự phát triển trong nghề này được. Yêu cầu đầu tiên của nghề kế toán là cẩn thận, tỷ mỉ và kiên nhẫn thì mới làm được nghề. Tiếp theo là cần liên tục update các văn bản liên quan đến lĩnh vực tài chính, kế toán, thuế để biết nắm được sự khác biệt giữa văn bản mới và văn bản quy định cũ ở chỗ nào, từ đó bạn sẽ tu duy được công việc bạn cần phải làm là gì để vẫn giải quyết hợp thức linh hoạt uyển chuyển các hoạt động thực tế của công ty cho phù hợp mà vẫn không bị vi phạm các quy định của nhà nước trong lĩnh vực kế toán, thuế, tài chính.
    Theo quan điểm cá nhân của mình, nghề kế toán sẽ là nhàm chán với người không tư duy, học hỏi => nếu tiếp tục làm nghề mà không có hứng thú thì mãi bạn vẫn chỉ là kế toán viên. Nghề kế toán ngành nào cũng cần, nếu bạn đã có chút ít kinh nghiệm trở lên sẽ không thiếu cơ hội viẹc làm tốt cho bạn lựa chọn và là nghề có thể nuôi sống ít nhất bản thân bạn. Tuy nhiên nhược điểm của nghề là luôn đi sau để dọn dẹp cho hầu hết các nghề khác trong cùng 1 công ty, lúc người ta được đi ăn đi chơi thì mình vẫn lọ mọ ngồi làm việc, ngày nào cũng bận như con mọn luôn.
    Cuối cùng, chúc các bạn nào muốn chọn nghề kế toán làm cái nghiệp của mình sẽ đạt được thành công trong hiện tại và tương lai.

15. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Kế toán là gì? Là diễn viên múa ạ. Ở đây không phải múa vũ đạo mà là múa may quay nồm với con số ấy, hi. Mình kế toán, ra trường 10 năm rồi, cũng chạy lung tung khắp mọi nơi, kể cả vào nhà nước. Cuối cùng vẫn dừng chân ở tư nhân thôi, vì 1 phần lương thấp và 1 phần quan hệ phức tạp, lẻo mép hơn năng lực. Đúng là nghề kt k khó, chỉ cần cẩn thận, tỉ mỉ và yêu nghề là có thể làm được. Nhưng mình ghét nghề kt vì phải nhặt nhạnh và "dọn ổ" cho những ai làm trước đó bỏ lại. Nhà nước ngày càng thắt chặt quản lý, kế toán cũng sắp hết thời "múa" rồi. Nói chung, nếu có cơ hội thì mình vẫn chuyển nghề, hì hì.

16. hotieutieu

hotieutieu Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ cho e hỏi là biên lai thu thuế nhà đấtcho vào TK nào các mẹ.cảm ơn các mẹ nhiều

17. cutyquay

Nếu là thu thuế nhà đất 1 lần thì bạn có thể cộng vào cùng giá trị mảnh đất đó để hạch toán vào TK 213 (tài sản vô hình - mục quyền sử dụng đất)

18. cutyquay

Mình lại thích đến cái hồi luật quy định càng chặt càng tốt, khi đó kế toán cứ việc chiểu theo luật mà làm, nếu các sếp muốn làm trái luật thì chấp nhận chịu phạt hoặc cho em cái chỉ đạo bằng chữ vào cái góc giấy nào đó là ok :). Nhưng trên thực tế thì còn lâu mới đến cái hồi kết đó vì ngay cả cấp nhà nước họ cũng k muốn siết ngay vào đâu, siết ngay vào thì các thành viên hội đồng tư vấn, soạn thảo các luật kinh tế, tài chính kế toán sớm thất nghiệp hết à ::)

19. usnaturevn

usnaturevn Trang apple

Huhu sao em chẳng thấy ai giống em thế này. Em mới tốt nghiệp khoa Kế toán doanh nghiệp - Học viện Tài Chính tháng 8 năm 2010. Trước đây khi đi thi đại học chẳng biết kế toán là làm những gì nhưng học xong lại thấy thích đặc biệt là kế toán thuế và kế toán tổng hợp, thấy làm kế toán có nhiều cái hay. Khổ cái tội em mới ra trường, dù rất chi là ham học hỏi, chăm đọc cái thông tin về thuế nhưng cái thiếu sót lớn nhất của em là chưa có kinh nghiệm, xin ở đâu cũng bị lắc đầu vì chưa có kinh nghiệm làm thực tế, dù nếu vừa làm vừa học hỏi em tin mình sẽ hoàn thành tốt công việc. Ai cũng bảo cố gắng làm một thời gian rồi có kinh nghiệm nhưng mà cứ toàn làm mấy việc linh tinh với cả nội bộ, chẳng liên quan đến hạch toán và xử lý e nghĩ chẳng biết bao giờ mới có kinh nghiệm được mà những thứ học được chẳng được thực hành thì cũng chẳng mấy chốc mà bị mai một hết. Các chị chia sẻ kinh nghiệm thời gian đầu mới vào nghề cho em với ạ. Thanks cả nhà nhiều ạ!

20. cat_baby

cat_baby Thành viên mới

Mềnh cũng đang đau đầy đây, mềnh yêu nghề lém nhưng lắm lúc cũng thấy chóng hết cả mặt...ngày nào cũng vận lộn với các con số, đã thế công ty mềnh luôn trong tình trạng nộp thuế gtgt (do thuế đầu vào ít hơn đầu ra) mừ...mẹ nào có cách đối phó nào hay không chỉ cho e mấy đường cơ bản với...