Kinh nghiệm: Các mẹo giúp con giảm mắc các bệnh đường hô hấp

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me_bach, 26/5/2012.

1. me_bach

me_bach Thành viên nổi tiếng

Các bệnh đường hô hấp của con là vấn nạn mà hầu như bà mẹ nào cũng gặp phải. Con em được gần 19th rồi, đúng 1 tháng trước bị viêm phế quản, sốt 5 ngày liền, khám 2 nơi mới khỏi. Hôm nay em lại vừa phải cho con đi khám và cũng nhận được kết quả bệnh của con vẫn là viêm phế quản cấp, viêm mũi họng cấp. Khổ cái, con em cứ ho, sổ mũi, có đờm là rất hay trớ, hầu như ăn bữa nào cũng bị trớ. Thế nên con mà bị bệnh đường hô hấp thì rất mệt, mẹ cũng bơ phờ luôn.
    Hôm nay đi khám, bác sĩ kê cho con em uống một liều thuốc tăng miễn dịch, tên là CGisol. Em đang phân vân không biết có nên cho con uống không. Em thì nghĩ chỉ nên cho con uống những thứ thảo mộc để giúp con đề phòng các bệnh đường hô hấp hay gặp phải thôi. Em thì mới được biết một cách, là mỗi sáng khi con ngủ dậy thì cho con uống 1 cốc nước ấm pha ít mật ong, kiên trì làm sẽ giúp ít bị mắc các bệnh viêm đường hô hấp. Nhưng em không biết cho bao nhiêu mật ong cho vừa. Vì có lần em đã đọc được tài liệu nói không nên cho trẻ em uống quá nhiều mật ong, sẽ kích thích dậy thì sớm.
    Các mẹ có kinh nghiệm gì về việc uống mật ong và việc phòng bệnh đường hô hấp cho con chia sẻ với em và với các mẹ khác nữa để giúp các con tránh tối đa bị mắc các bệnh này nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_bach
    Đang tải...

2. me_bach

Ðề: Các mẹo giúp con giảm mắc các bệnh đường hô hấp

Hic, không mẹ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ với em à?

3. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Tớ sáng nào cũng uống nghệ, tam thất, mật ong mỗi thứ 1 thìa cafe pha với 100ml nước ấm. Tớ bóp miệng con đổ vào được 1 thìa khoảng 10-15 ml hỗn hợp ấy. Chiều tớ cho uống nước cam, nước trái cây các loại rồi tráng miệng với vài thìa nước lọc. 2 bữa phụ có khi là bánh quy, caramen, sữa chua, váng sữa, fomai... Thường xuyên vệ sinh mắt, mũi. Miệng con bằng nước muối sinh lý

me_bach thích bài này.
  4. me_bach

Nghệ + tam thất + mật ong thì nóng lắm mẹ nó ạ. Em nóng trong, uống không chịu được. Con em cũng giống em, uống chắc bị táo bón mất.

5. satang

satang Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó chịu khó:
    1. Tiêm phòng cúm hàng năm cho bé
    2. Vệ sinh mũi họng cho con bằng nước muối sinh lý hoặc muối biển, trời lạnh nhớ hâm ấm cho con
    3. Sáng và tối uống phòng: phật thủ chứng đường phèn/mật ong/mạch nha hoặc chanh đào...
    4. Tăng cường hệ miễn dịch cho con: uống thuốc thực phẩm chức năng: brochom vacxom, sabokid hoặc ăn yến sào. Có bé hợp với cái này bé hợp với cái khác
    5. Vệ sinh nhà cửa sạch sẽ tránh khói thuốc lá, bếp than tổ ong
    6. Giữ ấm cổ, ngực, bàn tay
    Nhiều nhiều lắm phải chịu khó thôi mẹ nó ạ

me_bach thích bài này.