Tranh luận: Các Mom Ơi!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi yêu hơi thở, 21/9/2019.

1. yêu hơi thở

yêu hơi thở Thành viên tập sự

Chào các mom nhé.

Không biết có mom nào bị như em không nhỉ.

Chuyện là thế này. Hồi em mới sinh bé, khoảng hơn 1 tháng sau đó thì người em cứ khác lắm các mom ạ. Thật ra lúc đó mình khôg nhận ra đâu. Chỉ nghe mọi người bảo mình khác nhiều. Nhất là chồng mình, anh bảo mình hay bảo cáu gắt, làm gì cũng không vừa ý, rồi giận dỗi vô tội vạ.
    Nhớ lại, thì chính bản thân lại sợ quãng thời gian đấy các mom ạ.

Là đứa đầu lòng nên mình cũng đâu có biết làm gì nhiều đâu. Cứ bù lu bù loa hết ý. Tháng đầu có mẹ đẻ lên chăm mình, nói chung có mẹ thì khỏi phải nói rồi.
    Bà lo cho cả con cả mẹ đâu ra đấy, rồi hai mẹ con cũng thủ thỉ nhiều thứ. Lâu rồi không ở gần mẹ nhiều như vậy. 1 tháng đầu đều ổn cả. Sau tháng ở cữ mẹ cũng về nhà.

Đến lúc này em mới thấy vất vả hết sức. Vì 2 vợ chồng ở riêng, ngày chồng đi làm, mình thì ở nhà ôm con cả ngày. Các mom cũng biết là các bé mới sinh đứa nào cũng
    quấy khóc rồi đấy, ngày khóc còn đỡ. Tối bé còn khóc nhiều hơn, đến nỗi mà 2 mẹ con chăm nhau đến 2-3h đêm mới thiu thiu được giấc.
    Nói chung là cứ ngày qua ngày vậy, rồi cả việc nhà các thứ làm không xuể. Có hôm con khóc quá, gì cũng không thèm làm, vứt đấy.

Chính thời gian này. Mình thấy mình bị khủng hoảng thật sự. Cáu gắt rồi, giận dỗi, khóc vô cớ. Có lúc con khóc mình còn không muốn dỗ cơ. Xong nhiều lúc bất thần sao mình vô dụng, vô tích sự thế, chẳng làm được gì cả, sau này sẽ như nào.

Nói chung là suy nghĩ tiêu cực kinh khủng.

Có lần đang ru con ngủ, mãi con chẳng chịu ngủ, khóc to lắm. Em mặc kệ luôn ý. May hôm đấy chồng về sớm, chồng mới vào dỗ con.

Chồng mình thấy vậy cũng lo lắm. Về nhà anh cũng phụ giúp việc nhà, nhưng đêm con khóc nhiều quá. Anh không dỗ mãi được, anh ban ngày cũng đi làm mệt.
    Mình cũng đành bế con ra ngoài phòng khách để anh ngủ, 2 mẹ con cứ đu đưa nhau hết ngày này qua tháng nọ, rồi con ốm vặt. Con sốt, con đau.
    Mọi thứ cứ đến liên tục dồn dập, vốn dĩ là trong mình đã thấy mệt mỏi
    và chán nản rồi.
    Đến lúc này mình chính thức bị trầm cảm sau sinh luôn ý. Không buồn nói gì luôn, cứ ru rú
    ở nhà không muốn tiếp xúc, soi gương thấy bản thân lù bù, xấu xí.

Tâm trạng lúc nào cũng lo âu, suy nghĩ. Lúc này chồng mình hoảng quá.
    Mới tìm chị gái mình hỏi. Chị bảo chắc nó bị trầm cảm sau sinh rồi. Kể ra thì mình cũng
    hành chồng ghê. Từ lúc nghe chị bảo vậy.
    Anh cứ lên mạng tìm trầm cảm sinh như thế nào, cách điều trị, rồi anh giành hết việc nhà. Nghỉ 1 tuần để xem vợ thế nào. Bắt vợ ra ngoài chơi, đi tập thể dục.
    Ra ngoài chơi với bạn bè, hàng xóm. Mua đồ các thứ. Nói chung là ông chồng quá tâm lí.
    Từ khi ra ngoài nhiều, không gò bó mình ở trong nhà, tâm trạng dần dần ổn.

Sau 1 tháng thì mình lấy lại được cân bằng, mình bắt đầu giao lưu lại với bạn bè, bắt đầu tìm công việc mới. Chia sẻ những gì mình biết cho mọi người. Cũng may là hồi đó phát hiện sớm, không thì không biết mình sẽ làm điều gì nữa.

Các mẹ sau khi sinh thế nào ạ. Có ai bị trầm cảm như em không? Các chị vượt qua bằng cách nào vậy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yêu hơi thở
    Đang tải...

2. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Trầm cảm sau sinh là vấn đề bà mẹ nào cũng gặp. Em nên thư giãn, tâm sự với chồng và gia đình để giải toả