Kinh nghiệm: Các Phương Pháp Ăn Dặm Cho Bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi sieuthiinox.com, 28/6/2018.

1. sieuthiinox.com

sieuthiinox.com Thành viên tập sự

Các mẹ thân mến,
    Nhiều bé đã đến tuổi ăn dặm và hẳn là các mẹ đang rất băn khoăn nên cho bé ăn dặm theo phương pháp nào? Mình nêu ra 1 số phương pháp ăn dặm mà mình đã từng biết, các mẹ có biết thêm phương pháp nào thì chúng mình cùng thảo luận nhé
    1. Ăn dặm truyền thống: Là cách mà các cụ các ông các bà từ xa xưa đã dùng: Quấy bột, nấu cháo ... Trộn các nguyên liệu vào với nhau nấu chung 1 nồi và bón cho baby ăn
    2. ăn dặm kiểu nhật: Mẹ nào bận làm kiểu này cũng ok đấy.
    - Các mẹ làm nước dùng dashi bằng nước luộc rau củ, chia ô cho ngăn đá trữ lạnh
    - Thực phẩm cũng vậy. Rau, cua, cá, tôm... các mẹ chế biến chín chia ô cho ngăn đá.
    Đến khi nào cho baby ăn chỉ việc lấy ra cho vào lò vi sóng hoặc nấu với nước là được.
    (Không biết các mẹ ăn thử bao giờ chưa chứ mình thấy nó không ngon lắm, không biết baby thấy sao)
    Khi baby lớn hơn chút thì sẽ được chế biến các món ăn đa dạng khác nhau, để riêng và tập ăn thô dần (cái này khác với ăn truyền thống nè - mình thấy cũng hay, để bé cảm nhận được các mùi vị khác nhau của thức ăn). Đến đoạn này các mẹ hay chia thức ăn ra các khay nhựa của Nhật hoặc khay cơm inox cho đảm bảo vệ sinh.
    3. Ăn dặm BLW: Các mẹ sẽ nấu nhừ/ luộc nhừ rau củ, để riêng các món và cho bé tự cầm tay thưởng thức. Cắn/ gặm/ nghiền/ nhai... cho thỏa thích thì thôi. PP này kích thích giác quan của trẻ, vì vừa được sờ, được cầm, liếm, nhai, cắn... Dùng PP này thì nhất định phải sắm ngay 1 cái khay chia thực phẩm sâu sâu 1 tí nha các mẹ, không thì tốn bát đĩa và dễ rơi vỡ lắm.
    Mình tư vấn các bạn ghé sieuthiinox.com nha - rất nhiều loại khay an toàn cho bé đó ạ
    Các mẹ còn phương pháp nào không? Chia sẻ cho nhau ngâm cứu nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sieuthiinox.com
    Đang tải...

2. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

đánh dấu

3. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

oánh dấu lại ngay nào

4. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%