Kinh nghiệm: Cách “chơi” Với Tiếng Anh - Bí Quyết Cứ Làm Là Giỏi!

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi By Fuong Language, 23/3/2021.

1. By Fuong Language

By Fuong Language Thành viên tập sự

CÁCH “CHƠI” VỚI TIẾNG ANH - BÍ QUYẾT CỨ LÀM LÀ GIỎI!

Mặc dù Tiếng Anh đã dần trở thành một trong những yếu tố cần thiết, thậm chí bắt buộc ở nhiều môi trường học tập và làm việc tại Việt Nam, việc học và thành thạo ngoại ngữ này vẫn là một quá trình đầy gian nan với rất nhiều bạn.

Đừng lo quá, By Fuong Language luôn ở đây để đồng hành và là chỗ dựa cho bạn!

Vậy nên tìm được cách để luôn thấy thú vị, vui vẻ khi học Tiếng Anh là điều quan trọng, nó kéo bạn thoát khỏi những suy nghĩ tiêu cực, bi quan, chán nản; việc học như chơi còn là nguồn động lực và sự tự tin khi theo đuổi Ngôn ngữ toàn cầu này nữa.

By Fuong mách bạn cách để giúp bạn học như chơi, cứ làm theo là giỏi!

1. CHỈ HỌC THỨ MÌNH THÍCH THIỆT LÀ THÍCH
    Nghe lạ đúng hông, vì mọi người luôn khuyên bạn nên mở rộng nhiều đề tài và học một cách bao quát mà.

Thế nhưng mà khoa học đã chứng mình rằng, não bộ con người chỉ có thể ghi nhớ những thứ mà chúng ta có hứng thú và quan tâm đến, và bỏ qua những thông tin nhàm chán.

Với cách này, bạn hãy liệt kê ra những thứ mình “thích ơi là thích” kể cả nó bình thường hoặc đối với nhiều người là vô bổ, ví dụ như: Games, Bóng đá, Makeup, Làm bánh, Thời trang, ……. và hãy đọc, nghe, tìm hiểu chúng bằng những tài liệu tiếng anh, học từ vựng và các nói về nó bằng tiếng anh,….

Việc làm này giúp bạn tránh cảm giác nhàm chán, học hoài không vô. Và đừng lo sợ rằng mình học những thứ này sẽ vô ích. Kiến thức không đứng yên mà nó luôn chuyển động, các lĩnh vực luôn có mối quan hệ với nhau, chỉ khi bạn thực sự đắm mình với những kiến thức bạn có được, bạn sẽ phát hiện ra rằng không có lĩnh vực hay đề tài nào là vô ích.

Download danh sách các đề tài By Fuong gợi ý cho bạn nhé: https://drive.google.com/drive/folders/1dJNYSTkCnzmfQqotJBoEa5maaRNytSoH?usp=sharing

2. CHỈ HỌC ĐÚNG VỚI MỤC TIÊU HẰNG NGÀY, TUYỆT ĐỐI KHÔNG HỌC HƠN
    Tuyệt đối không học nhiều hơn!!

Thiệt nha, chỉ cần follow theo công thức MAGIC NUMBER 5 của By Fuong : chỉ học đúng theo chỉ tiêu mỗi ngày, học xong thì mạnh dạng nghỉ giải lao, không học thêm.

Việc làm này nghe có vẻ lạ, nhưng tin By Fuong đi, hãy cứ chú tâm hoàn thành mục tiêu hằng ngày và làm đều đặn sẽ tốt hơn là hôm nay có hứng học nhiều hơn một chút, ngày mai “hơi mệt” nên học ít lại.

Điều này chỉ gây ra cảm giác xao nhẵng và ỷ lại thôi! Cố lên nha

3. HỌC ĐÚNG 5 NGÀY LIÊN TỤC LÀ NGHỈ
    Yess!! Học liên tục trong 5 ngày và nghỉ….. xả hơi 1 ngày (theo Công thức MAGIC NUMBER 5). Duy trì lịch học này sẽ giúp bạn có động lực hơn rất nhiều, vì học 5 ngày xong là được nghỉ mà. Bạn không bị nản vì ngày nào cũng học, học đến “cùng cực” mà không biết khi nào mới xong!

Thử nha, 5 ngày thôi mà, có gì làm khó bạn được đâu chứ!

4. GHI CHÉP BẰNG CÁCH MÌNH THẤY HIỆU QUẢ
    Đa số các lời khuyên đều hướng dẫn bạn ghi chép bằng notebook hoặc flashcard để học từ vựng. Thế nhưng By Fuong là có một giải pháp khác giúp bạn thoải mái hơn, và hứng thú hơn khi học.

Hãy ghi chép bằng hình thức nào mà bạn cảm thấy hiệu quả nhất với mình!

Nó có thể là Notebook, Flashcard, giấy ghi chú dán trên tường, viết Facebook status để chế độ riêng tư, ứng dụng ghi chú trong điện thoại,….

Miễn sao bạn cảm thấy vui và thích thú khi ghi chép chúng (điều này quan trọng nha, khi tâm trạng bạn vui vẻ khi ghi chép từ vựng, nó sẽ giúp não bộ bạn ghi nhớ thông tin nhanh và lâu hơn rất nhiều đó).

Hãy thử nhiều cách ghi chép khác nhau, và chọn ra một cách làm bạn cảm thấy thoải mái và thuận tiện nhất có thể nha!

BY FUONG LANGUAGE
    Khoá học Glow Your Voice – Chuẩn hoá phát âm Anh-Mỹ (American English)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi By Fuong Language
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

học mà chơi chơi mà học phải thích thú thì việc học mới hiệu quả

By Fuong Language thích bài này.
  3. By Fuong Language

By Fuong Language Thành viên tập sự

Đúng vậy ạ, học mà chơi mà có phương pháp thì sẽ nhanh chóng tiến bộ lắm!:h::h::h: