Kinh nghiệm: Cách Chọn Kiểu Tóc Phù Hợp Theo Gương Mặt

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Sangtrang89, 18/9/2018.

1. Sangtrang89

Sangtrang89 Bắt đầu tích cực

Các chị em nhà mình ko rõ dùng bột bồ kết nguyên chất nhà em có thấy tóc đẹp hơn ko ạ?
    Tóc tuy đẹp rồi nhưng em nghĩ mình cũng nên tìm 1 kiểu tóc cho phù hợp vs gương mặt hơn nữa.
    Search trên group vẫn chưa có nhiều bài viết về chủ đề này nên hôm nay em mạo muội chia sẻ với các chị một chút kinh nghiệm cá nhân đúc rút ra được sau một thời gian tìm tòi học hỏi cả từ báo mạng và trên thực tế ạ.
    ** Hồi cấp 2 trường em có một "nàng thơ" được rất nhiều giai (và cả gái trong đó có em) mến mộ. Bạn ấy dáng dong dỏng cao, da trắng, gương mặt nhỏ với mái tóc tém ngắn mềm mại ôm lấy gương mặt (giống kiểu tóc ngắn mà ca sỹ Tóc tiên đang để hiện tại), phải nói là khá lạ và bạo so với xu hướng tóc ép ngang lưng đang là trào lưu lúc bấy giờ trong lũ học sinh cấp 2. Lên cấp 3 bọn em không còn học chung trường. Bỗng một hôm họp mặt khoá gặp lại, em và lũ bạn mỏi mắt tìm "nàng thơ" kia nhưng không thấy. Mãi sau mới nhận ra bạn trong đám đông, hoá ra giờ bạn để tóc dài, trông vẫn xinh nhưng rất nhạt nhoà và không ấn tượng như xưa với mái tóc tém ngắn.

** Kể thế để thấy rằng mái tóc góp phần rất lớn quyết định đến ấn tượng của người đối diện với mình các chị ạ. Không biết các chị thế nào, chứ cá nhân em, vui cũng đi làm tóc, buồn cũng đi làm tóc, còn chia tay bạn trai thì xác định luôn là "tóc gió thôi bay", đang dài thì phải cho ngắn cực điểm, mà đang thẳng thì phải cho xù lên như mì tôm cả đầu luôn [​IMG]:)). Nói không ngoa chứ mỗi lần để một kiểu đầu mới em cảm thấy như được sinh ra thêm một lần nữa. [​IMG]. Nói lan man tí để thấy rằng cách nhanh nhất và dễ nhất để làm mới diện mạo bên ngoài của chị em mình là thay đổi kiểu tóc, và tuỳ vào việc chọn được kiểu tóc phù hợp sẽ giúp chị em xinh lên trẻ ra, hay làm chị em già đi chục tuổi.

** Để chọn được kiểu tóc phù hợp với gương mặt, đầu tiên các chị phải xác định được hình dáng khuôn mặt mình, sau đó là phong cách mình lựa chọn.
    1. Thứ nhất, về hình dáng khuôn mặt thì có mấy dạng cơ bản: mặt tròn, mặt dài, mặt vuông, mặt hình trái tim, mặt hình kim cương. Nói một cách dễ hiểu là người ta dùng 4 đường để định dạng hình dáng khuôn mặt, đường thứ nhất là từ điểm cao nhất từ trán xuống cằm, đường thứ 2 là độ rộng của trán, đường thứ 3 là độ rộng của gò má, đường thứ 4 là độ rộng xương quai hàm. Các chị hãy vén tóc thật gọn gàng, để một cái gương trước mặt và quan sát kĩ dọc theo đường viền khuôn mặt, hoặc lấy điện thoại chụp rồi lấy bút tô theo đường viền khuôn mặt. Nếu phần trán rộng nhất, sau đó nhọn dần về gò má xuống đến quai hàm và cằm (nhọn) thì mặt các chị là mặt trái tim. Mặt y như trên nhưng trán lại hẹp hơn gò má thì là mặt kim cương. Trán với quai hàm mà rộng bằng nhau thì khả năng cao là mặt hình vuông, thêm chiều dài mặt mà bằng chiều rộng gò má thì chắc chắn là mặt hình vuông rồi ạ. Mặt tròn giống mặt vuông nhưng phần xương hàm trông mềm mại hơn. Mặt hài hoà nhất là mặt trái xoan thì để ý chiều dài từ mắt lên phần cao nhất của trán bằng hoặc tương đương chiều dài từ mắt xuống cằm. Mặt dài giống mặt trái xoan nhưng chiều dài khuôn mặt từ trán xuống cằm tương đối lớn hơn hẳn so với toàn bộ cấu trúc khuôn mặt.
    2. Tiếp theo, sau khi đã xác định được hình dáng khuôn mặt mình, một tip hay là các chị hãy tìm người nổi tiếng nào có cấu trúc gương mặt giống mình nhất và lên google search hình ảnh của họ. Những người này thường có nhà thiết kế tóc chuyên nghiệp giúp làm hài hoà những điểm không đẹp trên gương mặt. Chúng ta có thể tìm kiểu tóc mà mình cảm thấy phù hợp nhất mang ra salon và nói họ làm giống cho mình. Sau đây là một số người nổi tiếng sở hữu các kiểu khuôn mặt điển hình để các chị tham khảo.
    • Mặt trái xoan là gương mặt "không góc chết" nên chị em có thể để bất kì kiểu tóc nào, gương mặt điển hình là nữ diễn viên Olivia munns.
    • Chị em nào có mặt dài thì không nên để tóc thẳng đuột mà chọn kiểu tóc uốn xoăn theo lọn và mái ngang để làm gương mặt bớt dài, gương mặt điển hình cho dáng mặt dài này là diễn viên Sarah Jessica Parker.
    • Mặt vuông có diễn viên Sandra Bullock, cô luôn để những kiểu tóc dài để che bớt phần cằm vuông.
    • Nữ ca sỹ Selena Gomez là người sở hữu gương mặt tròn điển hình. Mặt tròn thì nên để những kiểu tóc che bớt hai bên khuôn mặt, và có thể để mái theo tỷ lệ 5:5 để gương mặt bớt tròn.
    • Mặt trái tim có một số đại diện là diễn viên Scarlet Johanson, người mẫu Miranda Kerr. Người sở hữu gương mặt trái tim có phần cằm đẹp nên chọn những kiểu tóc để lộ rõ và làm nổi bật phần này.
    • Cuối cùng là gương mặt hình kim cương, có chị nào xem chạng vạng không ạ, nữ diễn viên Ashley Green đóng vai ma cà rồng Alice Cullen chính là người sở hữu kiểu gương mặt này.
    :)Trên mạng họ hay nói là kiểu gương mặt này nên để kiểu tóc này hay kiểu tóc kia, nhưng theo em mình không nên cứng nhắc quá trong việc chọn lựa kiểu tóc, quan trọng nhất là xác định ưu nhược điểm của khuôn mặt. Tốt khoe xấu che. Mặt dài thì để tóc uốn lọn cho người ta bớt tập trung vào độ dài khuôn mặt. Mặt ngắn và gầy thì nên để để những kiểu tóc gọn gàng ôm lấy gương mặt với độ dài vừa phải khiến người nhìn tập trung vào khuôn mặt hơn, nếu vẫn muốn để dài thì có thể cắt so le hoặc tỉa tầng và uốn xoăn nhẹ nhàng. Mặt tròn mặt vuông thì uốn cũng được để thẳng cũng được nhưng làm sao che được bớt hai bên má hoặc xương quai hàm. Đặc biệt chị nào mặt vuông thì đừng cắt kiểu tóc ngắn ngang cằm nhé, nó sẽ làm mặt mình lộ rõ hình vuông luôn đấy ạ.

:)Tóm lại quan trọng nhất vẫn là thần thái ạ, quan điểm của em tóc tai quần áo là vật ngoài thân, kể cả em biết kiểu tóc này là hợp với em nhất thì em cũng không để một kiểu cả đời được, thích là nhích thôi các chị ạ. Chúc chị em luôn xinh đẹp tươi vui và chọn được kiểu tóc ưng ý nhé![​IMG]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sangtrang89
    Đang tải...