Cách chữa vảy Trâu trên đầu bé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi longsim_tràmy2007, 11/4/2008.

1. longsim_tràmy2007

longsim_tràmy2007 Thành viên mới

Cả nhà mình ơi có ai có kinh nghiệm trong việc làm sạch vảy trâu trên bé dưới một tuổi không?Chẳng là bé của mình được 7 tháng tuổi rồi,ở trên đầu bé có nhiều vảy trâu nên tạo cho bé cảm giác khó chịu,vậy nhà mình ai co cách làm sạch thi giúp mình với nhé;):confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi longsim_tràmy2007
    Đang tải...

2. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Bé nhà em cũng bị thế . Em học các mẹ trên diễn đàn là bôi dầu Jonson trị cứt trâu trước khi gội em thấy cũng hết . Tuy nhiên bé nhà em gội liên tục thì hết nhưng vài ngày ko gội lại lên lại . Em đi khám bác sĩ bảo là bị chàm (cứt trâu là chàm khô) và cho tắm gội bằng thuốc A -derma và có dùng hồ nước để bôi nữa

3. phuongvynd

phuongvynd Bắt đầu nổi tiếng

DÙng dầu baby bôi lên đầu cho bé là đúng đấy ! Cứt trâu chính là lớp tế bào chết sản sinh liên tuc. Hàng ngày, bạn bôi lên đầu ôn . Khi gội , xoa nhẹ nhàng, lớp vẩy này sẽ bong ra . Chú ý không cố gắng cậy nó lên đâu nhé ! Kết hợp dùng Lactacyd sẽ có kết quả tốt hơn .

4. MeTieuMinh

MeTieuMinh Thành viên nổi tiếng

Nếu các bé bị cứt trậu nhiều bám vào từng lớp, từng lớp dày thì dùng dầu Jonson oil không ăn thua đâu. Cháu mình cũng bị cứt trâu dày lắm, thành rất nhiều lớp, nó ngứa quá gãi đỏ cả da đầu lên, mẹ chồng mình làm như sau khoảng 2 tuần là hết. Mua mỡ tetaxilin về bôi từ sáng (nếu gội đầu buổi chiều) cho cứt trâu mềm ra rùi lấy lược chải nhẹ nhẹ, và gội đầu bằng chanh, cứ 2 ngày lại gội như thế 1 lần khoảng 2 tuần là hết. Sau khi hết các mẹ lưu ý khi thấy đầu bé có vảy cứt trâu thì bôi ngay Jonson oil trước khi gội khoảng 30 phút sau đó lấy khăn khô lau nhè nhẹ cho cứt trâu bong đi rồi hãy gội đầu. Bé nhà mình ngày nào mình cũng gội đầu, và mỗi lần trước khi gội mình đều soi xem bé có cứt trâu không để bôi và chưa kịp có dấu hiệu cứt trâu thì mẹ cháu đã tiêu diệt nên bé chẳng có cái nào cả :D.
    Nếu thấy dấu hiệu cứt trâu mình nghĩ nên điều trị ngày đừng để nó lên nhiều quá khó điều trị mà con lại bị ngứa đầu, mùa hè nóng dễ bị tróc đầu lắm.

5. me_vit_con

me_vit_con Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình cũng bị cứt trâu, bé chưa biết gãi nhưng mình nghĩ chắc là ngứa ngáy khó chịu lắm. Bà ngoại bé xử lý rất đơn giản, thấp nước bồ kết đặc có vắt nước cốt chanh lên đầu bé khoảng 5', lấy lược bí cũng đã ngâm nước chải nhẹ ngược chiều tóc, làm mấy hôm là hết sạch. Bây giờ sang mùa hè rồi bé toàn gội đầu bằng nước bồ kết và chanh, tắm bằng nước chè xanh đun đặc. Chẳng thấy cứt trâu quay lại mà mẹ bé lại đỡ tốn xiền mua dầu tắm gội cho bé, keke :rolleyes:

6. MeZin2007

MeZin2007 Thành viên tập sự

Zin bi non

Mấy hôm nay Zin nhà mình cứ ăn xong là bị chớ, xin các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo nhẹ

7. Rong_con_yeu

Rong_con_yeu Thành viên mới

Mình chỉ gội đầu cho con bằng Lactacyd là hết.

8. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Chị cho bé bôi loại sữa chữa vảy Trâu của Jonson ý. Hồi bé nhà em được 5t em cũng bôi vài lần là hết . Chị lấy bông tai người lớn nhúng vào sữa rồi bôi nhẹ nhàng vào những chỗ có vảy Trâu để một lúc cho vảy mềm ra rồi lấy khăn xô lau nhẹ đi là hết (chị làm cho bé lúc tắm nhé), hoặc lấy lược nhựa mề chải là hết ngay thôi.
    Chúc mẹ và bé mạnh khoẻ!

9. chau_loan88

chau_loan88 Banned

Bé nhà em cũng bị, nhưng bác sĩ nói là kệ nó đừng nên cố gắng làm sạch cứt trâu vì nó là lớp bảo vệ thóp cho bé, khi nào bé kín thóp và sức khoẻ tốt sẽ tự hết, còn chỗ nào bong ra rồi thì gội đầu cho bé bằng Johnson Baby và Lactacyd cho sạch các chị ạ .

10. Echuong

Echuong Thành viên tập sự

Chào cả nhà, tui là người mới tham gia diễn đàn thấy bổ ích quá ha, nhân dây tôi cung thấy là dùng dầu Johnson baby bôi trước khi tắm 5 phút là rất hiệu quả đấy các mẹ a.

11. Thanhtam

Thanhtam Thành viên tập sự

Chào cả nhà , em thấy dùng dầu johnson baby gội đầu cho bé sẽ sạch cứt trâu liền