Cách của mình giúp con hết biếng ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi traicaytuoi, 7/6/2013.

1. traicaytuoi

traicaytuoi Thành viên tích cực

Mình dạo quanh các top nỗi lo chung của cm làm sao con hết biếng ăn,ngày trước lúc con mình 6 tháng tuổi mình bị stress về vấn đề này lắm cũng loay hoay tìm pp nhưng lần đầu làm mẹ ko có kinh nghiệm gì ,mình nghĩ đến việc bổ sung vitamin cho con,đi hỏi bs gần nhà làm bên khoa nhi ,bs ko chỉ cho mình 1 vitamin nào hết nói gọn lỏn 1 câu "nó ko ăn thì kệ nó vitamin chỉ dùng khi nào đi khám bị thiếu chất mới dùng,ko ăn chưa hẳn là thiếu chất,cho uống sữa cũng đủ rồi,nó ko ăn làm gì phải sợ nó ko học mới sợ" lúc đó trong đầu mình có suy nghĩ ko phải con bs nên bs ko xót...
    Mỗi khi con ăn mình đếm từng muỗng ,dc 1 muỗng thấy mình nhẹ nhàng 1 chút nhưng chừng 2_3 muỗng con quay mặt đi ..thấy xót con mình càng ép con ăn thì thấy con càng sợ...nên mình chọn phương án của bs là :kệ nó
    _Mình thường xuyên đổi món ăn cho con...khi con ko ăn mình thử vài lần bé cứ quay đi,mình để khoảng 5_10 p sau cho ăn lại bé cũng quay mặt đi mình cho uống sữa ,nấu lại món khác cho con có thể món đó con ko thích....

-khoảng cách uống sữa cách giờ ăn là 2h
    _con ko ăn thì thôi đừng bao giờ quát mắng con sẽ ko thấy ngon miệng

-mua chén đĩa đựng thức ăn có hình dáng ngộ nghĩnh cho con thấy hứng thú

-con lớn 1 chút mình cho con tự xúc ăn,có khi thấy con ko hào hứng mình ngồi cùng ăn với bé ,mình và bé chơi trò chơi đút nhau ăn con đút mẹ 1 muỗng mẹ đút con lại 1 muõng

-cho bé ngồi ăn cùng gd

-Trang trí món ăn lạ mắt đặt tên những món ăn liên quan tới những câu chuyện cổ tích mình thường kể cho bé nghe ,bé mình ngày trước ko ăn rau bây giờ dùng cách này bé biết ăn rau sống luôn đó.

-rủ bé cùng nấu ăn với mình...bé tò mò ko biết món mình làm sẽ ra sao bé cũng thấy hứng thú .
    _Bé mình ko bổ sung 1 loại vitamin nào hết chỉ có sữa thôi,1 tuần 2 hộp sữa 900g luôn ý,cm nên tìm những loại sữa cung cấp đầy đủ chất và hợp với con.
    _Cho con ăn trái cây,sữa chua ,phô mai ,váng sữa tùy nhu cầu và tùy sở thích ...

-khi nào con ko ăn mẹ hãy cùng ăn với con.nói với bé mẹ thấy món này ngon lắm con ăn với mẹ nha.

-Bé mình giờ 3 tuổi rưỡi cao 106 nặng gần 19kg rồi,cm thấy ko?con ko ăn cứ cho uống sữa con vẫn phát triển bt,phải thay đổi từ từ ko có gì phải nôn nóng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi traicaytuoi
    Đang tải...

2. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Ðề: Cách của mình giúp con hết biếng ăn

Thằng nhà mình gần 5t mà 18.5kg .
    Dạo này nắng nóng nên cháu lười ăn lắm . K khóc lúc ỉ ôi . Ăn thì vẫn ăn nhưng mà lâu , lười . Chứ k nhanh nhẹn , thấy cảm giác thèm ăn như trước .
    Có loại thuốc bổ nào giúp con có cảm giác thèm ăn k các mẹ ?

3. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

cảm ơn chị đã chia sẻ kinh nghiệm, bé nhà mình trộm vía chị nhỉ

4. traicaytuoi

traicaytuoi Thành viên tích cực

Phương châm của mình ko dùng thuốc ,như bs trên đã nói chỉ dùng thuốc khi nào con thiếu chất .nên tìm cách cho con thấy hứng khởi thú vị khi ăn ,khi con ngán cơm mình thường nấu bún bò,bún cá hoạc món gì bé thấy thích,bé mình ít ăn bánh ngọt với bim bim.chỉ ăn trái cây,sữa chua ,phô mai nhưng ko ép chỉ khi nào bé nói con thấy thèm phô mai hay sữa chua hay món gì có ích cho sức khoẻmthì mình mới cho ăn.nhớ đừng cho con ăn vặt bánh ngọt nhiều quá.

5. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng đồng quan điểm với mẹ nó, mình cũng không bao giờ ép con ăn cả. Mình có đứa cháu mẹ bón thì ko ăn nhưng mấy chị hàng xóm bé bé sang chơi bón thì bé lại ăn

6. nokiae

nokiae Thành viên tích cực

đúng rồi con mình cũng thế bé thích có bạn ở hàng xóm sang là ăn ngon ngay

7. w.tieudungthongminh.vn[1]

w.tieudungthongminh.vn[1] Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ .

8. mẹ Bơ & Bon

mẹ Bơ & Bon Đủ quyền lập Họ

Con lười ăn luôn làm các mẹ đau đầu nhỉ

9. bongcute1208

bongcute1208 Bắt đầu nổi tiếng

Đấy là bé nhà bạn chịu ăn sữa & hấl thụ tốt. Thế mẹ nó có cách nào cho những bé ko chịu ăn seax & thể trạng hấp thụ kém ko? Chỉ mình với. M stress nặng luôn về vde này.
    Many tks,

10. bignicefam

bignicefam Thành viên chính thức

Bé nhà mình thì biếng ăn do bị viêm lưỡi bản đồ, chẳng biết làm thế nào nữaa :( :( :( :(

11. khoaitay_carrot

khoaitay_carrot Thành viên mới

Chả bù con tớ, đang ăn ngoan mà thấy người lạ là hơn hớn chơi

12. binhthuc

binhthuc Bắt đầu nổi tiếng

nhà này giống nhà mình quá, con nhà mình ở nhà thì ko chịu ăn mà sang hàng xóm thấy trải chiếu ăn cơm là tự ngồi vào mâm như nhà mình và tự xúc hết cả bát cơm mặc đù nhiều hôm sang đón con thấy nhà bác ý có mỗi cơm chộn nc rau luộc, ko cho con ăn trực đón về thì con khóc lóc bỏ ăn, hic bó tay

13. Moonie_nguyen

Moonie_nguyen Thành viên tích cực

hic bé nhà chị vẫn còn uống sữa rất cừ.E thì đang đau đầu vì bé nhà e giờ gần 5 tháng mẹ chuẩn bị đi làm mà bé ko chịu ty bình,mỗi lần uống sữa cũng ko dc nhiều,chỉ khoảng 60ml thôi ạ.Hic hồi chưa đầy tháng bé tu dc cả 90-100ml,mẹ vắt sữa ra bình ty rất ngon.Vậy mà h tự nhiên lại ăn ít đi, rồi ko ty bình nữa :(

14. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

Các mẹ nào có con lười ăn áp dụng cách của chủ topic dc đây! Nhưng nhớ là phải rèn ngay từ nhỏ nhé! Lớn rồi thì kiểu khác mới ổn! hihi

15. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

BẠn nhà mình 4,5 tuổi mà nặng có 16,3kg thôi nhưng ăn rất tốt nhé chả biết đồ ăn nó đi đâu hết ý hihi

16. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

cha bu cho be nha e, nag nong luoi an kinh khung luon

17. duongthao_0701

duongthao_0701 Thành viên sắp chính thức

Mình cũng đồng ý phương pháp của bạn chủ top,nhưng thật sự đấy là bé nhà bạn uống sữa rất nhiều ,nên bé vẫn đủ năng lượng để phát triển, chứ nếu bé lười hay ko chịu uống sữa thì thật sự khó lắm ,vì chỉ có sữa là đầy đủ chất nhất và con muốn uống bao nhiêu cũng đc ,chứ các thứ khác ,ví dụ có tìm ra cái gì con thích cũng ko thể cho ăn quá nhiều đc như bé bên cạnh nhà mình ,7 tháng ,ăn bột rất tốt,nhưng lại ko uống sữa ,Mẹ nó cũng ko có sữa nên ngày bé thì trộm vía lắm,nhưng từ khi mẹ nó ít sữa đi thì ngày càng còi,2 tháng gần đây còn chẳng tăng lạng nào ,nên câu chuyện này vẫn nhiều vấn đề phải bàn lắm ,bé nhà mình cũng chẳng chịu uống sữa mấy ,mình cũng chỉ mong con mình uống đc 2 hộp 900g /1 tuần như con bạn thôi.

18. hpt0712

hpt0712 Thành viên rất tích cực

ôi chuẩn luôn ý mẹ nó ạ, e cũng toàn kệ bé nhà e thui, bé 2t v e cũng cho nhịn vài lần rùi. Trộm vía dạo này biết đòi ăn lắm, muốn ăn j thì 1 là bốc, 2 là chỉ để mẹ lấy cho vào bát rùi tự xúc, mẹ nhàn tênh. Cứ đến bữa 3 người cùng vào bàn ngồi ăn, đúng tinh thần thằng nào ko ăn là thằng ý thiệt:D Con e cũng chưa uống loại thuốc bổ vitamin j bao h, đỡ tốn, hehe, cứ tự ăn đc là tốt nhất mà. Mấy mẹ có con lười ăn cứ thử cho nhịn vài bữa xem, 1 bữa có khi chưa là j đâu ạ^^

19. nhankm

nhankm Bắt đầu tích cực

công nhận là cái khoản ăn uống mệt thật, bé nhà mình 3,5t rồi mà mới 13,5kg. Bố mẹ sắp bị stress vì nó lười ăn rồi, sẽ thử áp dụng cách này xem thế nào.

20. Habang3105

Habang3105 Thành viên chính thức

Mình cũng đang căng thẳng vì vụ này, nhà có 1 mẹ một con mà bé chả chiụ ăn gì cả thành ra mẹ cũng chả ăn luôn. mới được có 1 tuổi mà cứ ăn lại nằm úp mặt xuống giường khóc bao giờ ko? Sờ choét quá các mẹ ah.