Cách dậy đúng giờ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi qlinh, 23/4/2013.

1. qlinh

qlinh Thành viên tích cực

Trước em đã có topic về việc: Nên thức dậy sớm ( Link ở đây ). Nay em viết bài về cách dậy sớm để giúp các mẹ có một ngày làm việc tràn trề sinh lực hơn :D

Chắc hẳn với nhiều bạn, dậy đúng giờ luôn là một thách thức vô cùng to lớn.

Nếu như lúc còn bé, việc dậy sớm để đi học đối với bạn chỉ là chuyện nhỏ như con thỏ thì bây giờ, khi đã học đại học hoặc ra trường đi làm, dậy sớm lại khó hơn hái sao trên trời. Hôm nay, trong thời gian nghỉ ốm và nằm ở nhà, tôi nghĩ nên làm một việc gì có ích và tôi sẽ chia sẽ với các bạn một phương pháp dậy đúng giờ hiệu quả, không đòi hỏi quá nhiều quyết tâm.

Điều 1: Phân loại trường hợp dậy muộn

Nếu bạn đã cố gắng mà vẫn thất bại trong việc dậy sớm, trước hết hãy nhận diện mình là trường hợp nào trong 3 trường hợp sau đây
    A. Bạn luôn ngủ li bì mà không bao giờ nghe thấy tiếng chuông báo thức nào cả
    B. Bạn có thể dậy trong những dịp quan trọng như đi thi, đi chơi xa nhưng hay dậy trễ vào ngày thường
    C. Bạn luôn nghe thấy chuông báo thức, nhưng cũng luôn tắt đi rồi ngủ nướng tiếp
    Sở dĩ phải phân loại vì mỗi trường hợp có cách chữa trị khác nhau

Điều 2: Chữa bệnh đúng cách
    Tôi sẽ hướng dẫn bạn phương pháp phù hợp cho từng trường hợp kể trên, bạn hãy kiểm nghiệm và áp dụng thử ngay sáng mai.

Trường hợp A: Không bao giờ nghe thấy chuông báo giờ
    Việc đầu tiên bạn sẽ nghĩ đến là tìm một cái đồng hồ báo thức có chuông to hơn, nhưng không cần. Bạn có giấc ngủ tốt và ít bị ảnh hưởng bởi ngoại cảnh, đó là một món quà của tạo hóa. Những người quá nhạy cảm với âm thanh hoặc các tác động bên ngoài (như gối, nệm, người đi lại...) luôn thèm khát một giấc ngủ sâu.

Bù lại sự thính nhạy với môi trường,
    bạn lại có giấc ngủ điều độ. Vì vậy, đi ngủ đúng giờ là cách hữu hiệu nhất cho bạn. Hãy thử đo giấc ngủ tự nhiên vài lần, bạn sẽ nhận ra thời gian ngủ của mình thường cố định, có thể từ 7 đến 9 tiếng. Giả sử thời lượng ngủ của bạn là 7 tiếng, hãy đi ngủ vào 23h hôm trước và bạn sẽ dậy được đúng vào 6h sáng ngày hôm sau.

Bạn không cần một cái chuông báo thức lớn hơn,
    mà đúng ra là không cần cái chuông nào nữa khi bạn đã làm chủ giờ đi ngủ của mình. Với bạn, chỉ cần nắm được quy luật, bạn có thể thức dậy lúc nào tùy thích.
    Trong trường hợp bất khả kháng phải thức khuya và dậy sớm, hãy dự phòng bằng việc nhờ một người khác đánh thức, chú ý ngủ bù vào buổi trưa tiếp theo một lát sẽ giúp bạn phục hồi năng lượng.

Trường hợp B: Nghe thấy chuông, nhưng chỉ dậy được khi cần

Nguyên nhân của trường hợp này là do bạn không có một giấc ngủ khoa học. Bạn đủ thính ngủ để nghe thấy tiếng chuông và "tỉnh giấc" trong giây lát, nhưng đừng nhầm lẫn trạng thái đó với ngủ dậy. Sẽ có những lần bạn tự mình tỉnh giấc, tắt chuông, tự đi ngủ tiếp mà không hề hay biết.
    Vào khoảnh khắc tỉnh giấc đó, nếu là dịp quan trọng, thần thức sẽ nhắc nhở bạn phải ra khỏi giường ngay. Nhưng nếu tình hình cho phép trì hoãn, bạn sẽ tự cho phép mình ở lại giường thêm "một phút". Tiếc thay một phút đó đôi khi kéo dài cả buổi sáng.

Bạn cần chữa bằng cách kết hợp cả 2 biện pháp đây

Biện pháp 1:
    Đi ngủ vào một giờ cố định. Khác với trường hợp A, bạn đi ngủ đúng giờ không phải để căn thời lượng ngủ, mà để tập từ chối thỏa hiệp với bản thân. Hãy hình dung, khi đang tỉnh bạn không thể thuyết phục mình ngủ đúng giờ, thì làm sao khi lơ mơ bạn có thể thuyết phục mình dậy cho được?

Biện pháp 2,
    quan trọng hơn và cũng hiệu quả hơn: Để ý xem hàng ngày bạn hào hứng với việc gì nhất, hãy làm việc đó khi vừa tỉnh giấc để đánh lừa cảm giác buồn ngủ. Đối với kinh nghiệm bản thân, tôi rất thích check notification của Facebook, vì vậy khi nghe thấy tiếng chuông, tôi mở điện thoại và vào Facebook ngay. Tôi tạm quên đi việc phải dậy đi làm, nhưng sau khi check Facebook và email khoảng 10 phút thì tâm trí tỉnh táo trở lại và tôi có thể đàng hoàng ra khỏi giường.

Trường hợp C: Bạn có nghe thấy tiếng chuông nhưng luôn tắt đi để ngủ tiếp

Có lẽ bạn đang bị rối loạn hoàn toàn giấc ngủ. Có những lúc bạn có thể ngủ từ 20h tối, cũng có bạn đi ngủ vào lúc 4h sáng. Đó là một sai lầm. Hầu hết những rắc rối của sức khỏe bắt nguồn từ giấc ngủ, vì vậy đừng bao giờ coi thường việc đầu tư cho giấc ngủ của mình. Bạn hãy ăn uống đủ chất, làm việc điều độ trước khi tính đến chuyện dậy đúng giờ. Có thể khi bạn còn khỏe mạnh, bạn sẽ chịu đựng được tình trạng suốt ngày uể oải, nhưng đó chắc chắn không phải là điều nên kéo dài.

Hãy tập gắn cảm giác dậy muộn với những hậu quả ghê gớm như:
    bị trượt thi, mất việc, bị đối tác coi thường... Bạn cũng nên tập thói quen đúng giờ trong cuộc sống hàng ngày. Vấn đề của bạn là cân bằng lại cuộc sống và cơ thể. Bạn nên bố trí công việc vào buổi sáng thay vì cố gắng tránh né và dồn việc lại buổi chiều. Cứ làm mọi thứ vào buổi chiều, bạn chỉ còn sống được một nửa cuộc đời.
    Nếu thất bại quá nhiều lần, hãy thử thay đổi môi trường sống. Về quê, đi chơi xa, chuyển phòng ngủ... có thể là những gợi ý cho bạn. Sống lại theo một cách mới, bạn sẽ sớm trở về với ... trường hợp B đã nói ở trên :D

Mình có một mẹo nhỏ cho ai "Tỉnh" rồi nhưng ko dậy được:
    Vào những ngày nghỉ hay những hôm được đi làm muộn, bạn đã tỉnh rồi nhưng không muốn dậy khỏi giường và trong người bạn vẫn còn cảm giác "ngái ngủ", "người uể oải".
    Bạn hãy nằm trên giường, xoay người và tập các động tác giãn gân cốt. Sau đó, bạn nên vươn vai hết sức, cầm 2 bàn tay vươn xa, ép 2 bắp tay vào tai để có cảm giác ù tai. Sau đó bạn sẽ muốn "ngáp" 1 hơi dài và bạn đã tỉnh táo hơn trước rất nhiều :D (bạn thử làm mà xem).

Dậy sớm là một điều tuyệt vời. Ngày nay vì áp lực công việc, chúng ta càng ngày càng có xu hướng vội vàng hơn, dậy vội, đi vội, ăn vội, ngủ vội... Hãy tập cho mình thói quen dậy đúng giờ, dành khoảng 10 phút mỗi ngày để ngắm nhìn thiên nhiên xung quanh, bạn sẽ thấy cuộc sống thật thú vị và tâm hồn được "refresh" để chuẩn bị cho một ngày làm việc.

Chúc các bạn có những giấc ngủ ngon và luôn dậy đúng giờ :)

Dậy sớm là một cảm giác tuyệt vời

.....................................................
    Các bài viết tham khảo:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi qlinh
    Đang tải...

2. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Ðề: Cách dậy đúng giờ

em thì cái tội ngủ nướng, cứ con chưa dậy là em vẫn còn nằm :)

3. Veronica_hb

Veronica_hb Thành viên chính thức

Cám ơn chủ top, mình thuộc th B, tối nay áp dụng luôn xem sao :D

qlinh thích bài này.
  4. nhung.duc

nhung.duc Thành viên chính thức

mình thì chỉ những lúc có việc quan trọng thì ngủ dậy rất đúng giờ không cần hẹn giờ luôn, nhưng những lúc bình thường thì ngủ nướng, hẹn giờ nhưng vẫn cố tắt đi để ngủ cố thêm vài phút, vừa là trường hợp b vừa là trường hợp c thì cách khắc phục như thế nào vậy chị ơi.

qlinh thích bài này.
  5. suachua2006

suachua2006 Thành viên nổi tiếng

dạy sớm rất tốt và bạn sẽ cảm thấy 1 ngày dài hơn, làm việc cũng hiệu quả hơn, đặc biệt là cái kiểu lơ mơ buổi sáng, cố gằng bật dạy là tốt nhất, cứ nằm như thế thì có mà tới trưa.

qlinh thích bài này.
  6. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Em thì sáng nào cũng thế, cứ 5h45 là tỉnh giấc, nằm lì đến đúng lúc chuông reo là dậy (lúc 6h10). Dậy còn đi vệ sinh. :D
    Xấu tính lắm ạ. Ngày nào cũng giờ đó phải dậy để đi vệ sinh. Kể cả ngày nghỉ đi chăng nữa.

qlinh thích bài này.
  7. qlinh

Kể ra lúc con còn bé, giờ giấc lộn xộn khó làm lắm chị ạ :D. Như chị chắc phải đợi khi giờ của con ổn định, không tỉnh buổi đêm thì mới dậy sớm dc chị ạ.

8. qlinh

Kể ra lúc con còn bé, giờ giấc lộn xộn khó làm lắm chị ạ :D. Như chị chắc phải đợi khi giờ của con ổn định, không tỉnh buổi đêm thì mới dậy sớm dc chị ạ.

9. nguyenlananh

nguyenlananh

Cái này chỉ áp dụng được một số trường hợp , chứ nếu đêm mà không ngủ được sáng khó dậy được lắm

qlinh thích bài này.
  10. qlinh

Đúng rồi chị ạ, những ai thức khuya đến 1-2 giờ mới ngủ thì không thể dậy sớm được. Để ngủ ngon giấc và dậy sớm được cần đi ngủ trước 23h30 vì giấc ngủ sâu của con người là từ 0h-1h đêm mà :D

sieunhanvang thích bài này.
  11. qlinh

Đúng rồi chị ạ, những ai thức khuya đến 1-2 giờ mới ngủ thì không thể dậy sớm được. Để ngủ ngon giấc và dậy sớm được cần đi ngủ trước 23h30 vì giấc ngủ sâu của con người là từ 0h-1h đêm mà :D

12. thuyduong21

thuyduong21 Bắt đầu nổi tiếng

thi thoảng em cũng phá giấc của mình...hehe từ giờ lại phải đi ngủ trc 23h thoai cả nhà nhỉ...có điều đấu tranh tư tưởng sáng dậy đi tập thể dục là chưa thể làm đc hjhuj

13. gaotamthaihn

gaotamthaihn

hihi em cũng toàn ngủ nướng thui, đặt chuông cứ kêu mấy lần rồi mới dậy dc.

qlinh thích bài này.
  14. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

E bị liệt vào dạng bệnh t3.hix
    Cố gắng lắm nhưng k bao h thực hiện đc. haizzz

qlinh thích bài này.
  15. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

hic, em cần dậy sớm lắm
    Chuẩn bị tinh thần sau này còn lấy chồng, dậy sớm nấu nướng cho chồng

16. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

em ngày nào cũng đi làm muộn , chít thôi . em thề từ mai em sẽ dậy sớm . hic hic

qlinh thích bài này.
  17. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

mỗi ngày e fai cố ngủ thêm 5 phút nữa rùi mới dậy đc...híc...

qlinh thích bài này.
  18. nana196

nana196

e thì cứ phải ngủ nướng thì mới chịu được,híc

qlinh thích bài này.
  19. mưa bóng mây

mưa bóng mây nhà có 3 con gấu

E thì đi ngủ giờ giấc lung tung xèng, sáng tỉnh dậy xog lại lăn ra ngủ tiếp, khi nào có việc cần dậy sớm thì e để đt ngay cạnh mình hẹn nhiều nấc giờ khác nhau là ok. Còn khi có n dịp quan trọng hồi hộp quá thì e hay tỉnh giấc nhiều lần nên k sợ muộn.

qlinh thích bài này.
  20. qlinh

:)), chị chuẩn bị làm con dâu đảm đang sớm thế. Còn tùy vào mẹ chồng dễ tính hay khó tính chứ ạ :)). Nhưng tập dậy sớm khỏe người hơn nhiều đấy ạ.