cách đọc bảng chữ cái

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi coi070107, 5/5/2009.

1. coi070107

coi070107 Thành viên chính thức

Con em mới được 28 tháng thôi nhưng trộm vía cháu đã đọc hết bảng chữ cái từ 2 tuổi. Bây giờ cháu đã mon men tập đánh vần rồi nhưng tình hình là mẹ cháu không biết đọc và đánh vần như thế nào cho đúng. vậy có mẹ nào con đang học lớp 1 hoặc mẹ nào là giáo viên cấp 1 (lớp 1) thì càng tốt tư vấn cho mẹ cháu với. mẹ cháu xin cảm ơn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi coi070107
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bảng chữ cái hiện giờ các cháu đang đọc là a, bờ, cờ, dờ, đờ.....

Cách đánh vần: ví dụ con cá sẽ đánh vần là cờ on con, cờ a ca sắc cá.

Bé 28 tháng tuổi mà đã dạy bé cách đánh vần thì sớm quá, vì tuổi này bé cần thời gian để tìm hiểu nhiều thứ khác nữa. Học quá sớm sẽ khiến bé nản sớm.

3. coi070107

coi070107 Thành viên chính thức

Em cũng biết là sớm nhưng thực sự là cháu thích đánh vần và thích học. cháu còn bảo "mẹ cầm tay dạy con đi" cơ mà. em thì chỉ dựa trên tiêu chí là dạy những gì cháu thích mà thôi còn về chuyện ép buộc thì không hề có. vì cháu thích nên em muốn dạy cháu theo hướng ở trường chứ mẹ mà dạy sai sau này đi học uốn lại thì khó quá

4. meogia-decoi

meogia-decoi Thành viên tích cực

Nếu con bạn biết sớm thế là tốt đấy. Bạn tìm đọc quyển " Em phải đến Harvard để học kinh tế" và "Thiên tài và sự giáo dục từ sớm" đi. Những quyển này khuyến khích dạy bé biết mọi thứ từ ngay khi còn nhỏ đấy. Giờ ở VN nhiều người biết đến quan điểm giáo dục trẻ này rồi. Con bạn biết đọc như vậy và thích viết thì phải thấy là mừng và bạn nên khuyến khích cháu nhé, đừng làm mất đi cái mà con bạn đang có được. Đối với trẻ việc học chữ cũng như là 1 sự khám phá thế giới xung quanh, 1 trò chơi của chúng thôi, nên chả có gì nặng nề như người lớn nghĩ đâu, miễn là mình đừng ép nó học khi nó ko thích. Ngay đến hãng sữa abbot giờ cũng tuyên truyền là kích thích các giác quan của trẻ từ bé tí kia kìa nên họ còn có bộ đĩa " Bé yêu biết đọc" . Chúc con bạn sẽ trở thành 1 người tài giỏi trong tương lai.
    Ah còn dạy đánh vần, tớ nghĩ bạn đi mua mấy quyển sách giá khoa lớp 1, cần thì mua thêm quyển giáo án dành cho cô giáo (ở hiệu sách bán đầy) bạn đọc rồi dạy lại cháu, tớ nghĩ cái này chả có gì là khó.

mebutbong thích bài này.
  5. Mẹ yêu Chou

Mẹ yêu Chou Phương Anh: 0903.828.826

Ôi, giờ tiểu học đánh vần khác mình chị nhé
    CÁ: A, Cờ A Ca sắc cá đấy
    Mào: Ao, mờ ao mao huyền mào nhé
    K đọc như mình: o a mờ ao, mờ ao mao huyền mào nữa đâu
    Hic

6. hangbtcat

hangbtcat Thành viên chính thức

Đánh vần

Mẹ nó ơi, mình mua đĩa Học vần 1, và đĩa tiếng Việt 1 nhé. Chương trình chạy trên đĩa máy vi tính. Nhóc nhà mình biết dùng máy tính sớm (cũng cho sử dụng hạn chế thôi, sợ hại mắt) , nên tự học được. Bé rất vui thích, bây giờ đã biết đọc rồi. Biết đọc nhưng không thích đánh vần. Còn nếu mẹ đánh vần thì bé tự ghép thành từ, đọc luôn từ.

Giao diện đĩa thì nói chung là vẫn đơn giản và không được đẹp lắm, nhưng mình chả tìm được cái đĩa nào hơn ở vào thời điểm này.

Nếu nhóc nhà bạn vẫn chưa dùng được máy tính thì chơi kiểu mẹ đánh vần, con tự ghép thành từ, và đọc từ có nghĩa. Bé nhà mình cũng thích chơi kiểu đấy. Căn bản là bé thấy vui học thôi, mình cũng chả ép.

7. phuongedu

phuongedu

Cám ơn mẹ hangbtcat, tớ tìm cho con dùng,
    Các mẹ ơi, bảng chữ cái vẫn là abc, nhưng tiếng việt lớp 1 bây giờ học là học chữ e đầu tiên nhé, nên các mẹ mua sách về dạy con,tránh dạy ko đúng ko tốt cho nhận thức của bé.

8. Mẹ Hiền Minh

Mẹ Hiền Minh Thành viên rất tích cực

Không hiểu lắm dòng bôi đậm, vì mình vẫn dạy con là a o ao, mờ ao mao huyền mào, ngày xưa (cách đây 26 năm) mình học cũng thế.

Còn chữ có 1 nguyên âm, như chữ cá, mình thấy bé đánh vần là "Cờ a ca sắc cá", không có a ở đầu, hay cô giáo dạy sai nhỉ?

9. vit con

vit con Thành viên rất tích cực

ko, bây giờ học chữ E đầu tiên , xong rồi mới đến chữ phụ âm b . Rồi ghép phụ âm b vớinguyeen âm e , nói túm lại là mẹ nó mua quyển sách tiếng việt rồi dạy theo sách thôi . Dễ mà , tuy nhiên lưu ý cách phát âm . Con nhà tớ bây giờ mới 5 tuổi mà tớ đã phải dạy chữ rồi, vì thỉnh thoảng bé hỏi chữ người lớn lại ngứa mồm , trả lời sai hết . Tuy nhiên bé nhà bạn mới 2.5 tuổi học chữ sớm quá

10. AOFF2010

AOFF2010 Thành viên sắp chính thức

Chứ ko phải : A cờ a ca sắc CÁ
    hay chữ "Con cá" là : o nờ on, cờ on con ....
    Em nhớ là ngày xưa học thế mà, bây giờ lại tắt là : cờ a ca sắc cá ah ????

11. Meyeucontit2010

Meyeucontit2010 Bắt đầu tích cực

Ðề: cách đọc bảng chữ cái

Mình cũng đang muốn dạy con đọc chữ cái và số nhưng cu cậu mải chơi chẳng chịu ngồi để mẹ dạy
    Các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình với

12. munky

munky I want to live, not survive!

Cho con vừa học vừa chơi thôi chứ bọn trẻ bi h bận rộn đủ thứ việc của chúng làm sao chịu ngồi nghe mẹ dạy đc. Chị có thể sáng tạo bằng cách dán lên tường rồi chỉ cho con hàng ngày hoặc bày ra các trò chơi từ chữ cái. Trộm vía bé nhà em 14th rất thích học và tiếp thu tốt, hầu như mẹ dạy đâu biết đấy, nhưng có thích học đi chăng nữa cũng chả bao giờ chịu ngồi quá 5' đâu. Cái này sau khi đến trường các bé mới rèn đc chị ạ

13. pelychee

pelychee Thành viên tích cực

theo chương trình các con học bây giờ là đọc vần luôn, chứ k ghép chữ đâu ạ
    Ví dụ
    : e - mờ - e - me - nặng - mẹ
    Mới: mờ - e - me - nặng - mẹ
    : o - a - oa - hờ - oa - hoa
    Mới: hờ - oa - hoa

em thì vẫn thích dạy cách cũ hơn, vì mỗi lần đánh vần là một lần ôn lại chữ cái có trong vần đó. Đích cuối là cho các con đọc được chữ, chứ k phải "đánh vần đúng kiểu" nên theo em dạy trẻ cách nào cũng ok. Chỉ có điều nếu trẻ vào lớp thì nên đọc theo kiểu của cô :p đọc vần luôn í ạ, nếu muốn đọc đánh vần từng chữ một thì nên đọc thầm thôi :rolleyes:

Một số điểm khác nhau so với "ngày xưa"
    chữ "q". đọc là "quy". Mới đọc là "cu" hoặc "quy"
    Đánh vần qu + ....
    : o - a - nh - oanh - quờ - oanh - quanh => Cách đọc k đồng nhất với cách viết
    Mới: a - nh - anh - quờ - anh - quanh => Đọc và viết đồng nhất, tránh tình trạng: học sinh viết quoanh

Đọc chữ lớp 1 vẫn là a, bờ, cờ, dờ, đờ.... các mẹ nhé. Lên lớp 2 các con mới học đọc là a, bê, xê, dê, đê....

Tạm thời em nhớ ra được là thế (u) có gì bổ sung cho các mẹ sau

14. Nhim_XuXi0301

Nhim_XuXi0301 MiTu House

đúng là thời thế thay đổi, k vào đọc thì chắc em cũng k để ý bjo trẻ học tnao, khéo sau này dạy con học lại bị con dạy lại ý chứ "sai rồi, k phải mẹ ơi, như này này" >.<"""

15. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

Nếu bé ko hứng thú thì mẹ ko nên ép bé học làm gì! Hãy tạo cho bé một sự ham thích tìm tòi hơn là bị ép buộc, tư duy của bé phát triển độc lập và đa dạng là do bé ham thích khám phá! Trẻ con cần đc vui chơi để rèn luyện nhiều kỹ năng khác nữa! Hãy để việc học đến với bé như một thói quen chứ ko phải là một sự trả bài vì bố mẹ!