Kinh nghiệm: Cách Để Con Thoát Khỏi Các Bệnh Lý Về Tai - Mũi - Họng Hiệu Quả

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi DUONGHOA-CAVINA, 19/11/2018.

1. DUONGHOA-CAVINA

DUONGHOA-CAVINA Thành viên sắp chính thức

Chào các Mom. Mình có đọc được một bài viết của một bạn có con bị viêm phế quản và các bệnh lý liên quan đến tai mũi họng.
    Mình muốn chia sẻ cho các bạn những cách như sau để con sống khỏe và tránh được những bệnh lý như trên nhé. Trước đây hai bé nhà mình đều bị viêm phế quản. Bé sau nhà mình còn bị viêm tai giữa nữa nhưng mình không rất hạn chế cho đi bệnh viện vì anh mình làm bác sĩ nên chỉ mình rất nhiều cách tự chữa cho con ở nhà. Khi nặng thì chỉ cần dùng khàng sinh 5 ngày là lại đỡ.
    1. Bạn chú ý vệ sinh nhà cửa thật sạch sẽ, ít nhất 1 tuần 1 lần.
    2. Bạn mua 1 cái đèn xông tinh dầu loại to nhé:
    +Hàng ngày buổi tối trước khi đi ngủ bạn xử dụng những tinh dầu sau: Xả chanh, Quế, Dầu Tràm. Bạn trộn lẫn 3 loại tinh dầu này vào với nhau ( Pha với nước đổ vào đèn xông tinh dầu - bạn nhờ người bán hướng dẫn cách dùng nhé)
    Mục đích của việc xông tinh dầu trước khi đi ngủ bằng 3 loại dầu trên là để làm nóng phòng, khử sạch vi khuẩn. Bạn cứ cắm điện cho nó chạy tinh dầu đến cạn thì nó tự tắt nhé.
    + Tối trong lúc ngủ. Bạn cho thêm nước và tinh dầu vào xông tiếp cho bé ngủ đến sáng luôn nó tự tắt. Vì trời này lạnh nên cần cung cấp đủ độ ẩm cho mũi, họng của con nên việc xông tinh dầu vừa giúp tăng độ ẩm lại vừa là liệu pháp thông xoang cho con.
    3. Bạn mua một cái máy hút mũi và khí dung lại nhỏ, có thể mang đi đươc ( loại portable) mình mùa của hãng hi- baby ( bảo hành những 10 năm ) Mà rẻ lắm. Có hơn 500k thôi nhưng có 2 chức năng là hút mũi và mủ tai ( đối với bé bị viêm tai giữa). và chức năng còn lại là khí dung. Khí dung thì bạn mua thuốc khí dung cho con về rồi đổ dung dịch đó vào ổng để khí dung thôi. Mình mua cái máy này về tự làm cho con. Ko mất 1 xu tiền đi hút mũi hay ... cho con. Chỉ cần con hơi có mũi là mình đã xử lý luôn. Rửa bằng nước muối sinh lý và nhỏ 2 giọt otrivile vào là xong luôn. Trộm vía 2 bé mấy năm nay ko biết đau thương hay ốm đau vặt là gì.
    Ngoài ra bạn nên mua thêm đèn clar ( loại đèn bác sĩ hay đeo để soi tai mũi họng cho bé ) . Mua thêm đèn xoi tai có ống nhòm vào trong nữa. những loại này phục vụ cho các vấn đề nêu trên.
    4. Có chế độ chăm sóc dinh dưỡng cho con hợp lý ( Cái này bạn tìm hiểu những món gì ko nên cho bé ăn nhé)
    5. Rèn luyện sức đề kháng cho con: Bạn cho con đi dã ngoại, đạp xe, leo núi, trượt patin..... Và cho con phơi nắng nhiều hơn 1 chút ( Mùa này thì ko có nắng )
    6. Bạn lắp hệ thống sưởi nhà tắm cho con. để khi tắm thì bật cái đó lên để con ko bị lạnh.
    7. Đầu tư máy sưởi dầu ( Nên mua lại 13 thanh đốt. Hơi tốn tiền điện nhưng đỡ tốn tiền thuốc và đi khám) . Bé nhà mình ngủ chuyên gia đạp chăn bay tứ tung nên việc bị lạnh là ko tránh khỏi. mình cũng ngủ mê man làm sao biết con đạp chăn lúc nào. Nên từ khi có loại máy sưới dầu này phát mình ra mình và các bé đã được tận hưởng cảm giác mùa đông không lạnh. Vì phòng lúc nào cũng ấm. Đêm nằm nóng quá còn phải giảm nhiệt độ xuống. Nhưng bạn lưu ý đừng mua mấy loại đèn sưởi halogen , đền sưởi gốm hay vân vân mây mây gì. Cứ đèn sưởi dầu có chức năng đối lưu không khí, không đốt không khí cũng như không gây sáng mắt. nó là một loại dầu đặc biệt có khả năng tái sinh nên ko bao giờ bị cạn dầu đốt bên trong. Đặc biệt các thanh sưởi cũng có độ nóng không quá cao, các con có lỡ may chạm phải cũng ko bị bỏng bạn nhé. Mình đang dùng 1 loại Delonghi và một cái máy Tiross. Của Delonghi đắt nhưng tốt nhất. còn Tiross thì nhiều chức năng hay hơn. và cũng là tốt nhì thị trường rồi. Mình làm hai cái để cả phòng ông bà nữa.
    8. Bạn đừng nên tự tạo áp lực cho mình, việc đó sẽ gây ảnh hưởng rất nhiều đến việc chăm sóc con bạn. Lo lắng cũng không giải quyết được việc gì. Thay vào đó bạn hãy dành thời gian thực hiện ngay những điều cần thiết cho con. Ví dụ như những gì mình chia sẻ ở trên, là kiến thức chăm con bao lâu nay mà ông xã mình chăm con ạ. Đấy bạn nào cần chia sẻ gì nữa thì cứ nhắn tin mình sẽ chỉ dẫn tiếp nhé.
    9. Bạn nên có 1 tủ thuốc và kiến thức về một số loại thuốc để chữa trị cho con: Như bạn có thể mua Augmentin , Alphachym, olesom, thuốc nhỏ mũi như otrivile, muối sinh lý. thuốc nhỏ tai như illixime ... ) Công dụng là gì bạn tra google nhé.
    Bạn thử xem 2 bé nhà mình trong video này xem nhé.
    Con khỏe thì bố mẹ vui:

Cuối cùng chúck các Mom có thêm kiến thức chăm sóc sức khỏe cho con và có con luôn khỏe mạnh.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi DUONGHOA-CAVINA
    Đang tải...

2. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

bài viết hữu ích

DUONGHOA-CAVINA thích bài này.