Thông tin: Cách Để Rèn Luyện Não Cho Bạn Vượt Qua Sự Sợ Hãi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi webmaster, 1/8/2016.

By webmaster on 1/8/2016 lúc 3:29 PM
  1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Những chủ doanh nghiệp phải chấp nhận sự rủi ro cao để thành công, nhưng ngay cả những nhà lãnh đạo nổi tiếng cũng có lúc quá sợ hãi để chấp nhận rủi ro. Trong một ví dụ nổi tiếng, nỗi sợ thất bại đã suýt ngăn Kevin Rose bắt đầu Digg, một trang thông tin xã hội thành công mà đã làm ông thành một triệu phú. Thời gian trôi qua, ông đã học cách tin vào sự can đảm của ông bằng cách chủ động học những mặt về doanh nghiệp mà lúc đầu có vẻ không quen thuộc hoặc đáng sợ.

Bạn không cần phải là một người được sinh ra để chấp nhận sự rủi ro để thành công, và học cách mà nỗi sợ công việc có thể làm tăng sức mạnh của bạn khi bạn đã vượt qua nó.

Khi bạn trở nên sợ hãi và lưỡng lự, não của bạn đang tập trung vào sự sợ hãi mất mát, có nghĩa là nó đang cố bảo vệ bạn khỏi sự nguy hiểm. Nó là một chiến thuật có khả năng thích nghi mà đã giúp tổ tiên của chúng ta sống sót.

Trong chế độ đó, não bạn trở nên dựa vào sự phân tích. Nó liệt kê tất cả mọi thứ mà có thể không hoạt động như ý và nhớ lại những kí ức về sự thất bại để giữ bạn an toàn. "Kết quả không định là bạn sẽ mất động cơ và không hành động," Monica Mehta, tác giả của cuốn The Entrepreneurial Instinct (McGraw-Hill, 2012), nói.

Não bạn được thiết kế để tránh những thứ có thể làm hại bạn, vì vậy sự ghét mất mát là rất mạnh. "Sự ghét mất mát là mạnh mẽ hơn sự tham lam gấp 2.5 lần," Mehta nói. Với một tỉ lệ như vậy, không có gì ngạc nhiên khi sự sợ hãi giữ nhiều người lại như vậy.

Nhưng não của bạn cũng có một hệ thống, được biết đến là con đường của sự thưởng công, mà sẽ tiết ra một hoá chất làm bạn cảm thấy tốt khi bạn làm một thứ gì đó mới lạ và ly kì. Hệ thống này làm át nỗi sợ mất mát và thưởng cho bạn vì đã chấp nhận rủi ro.

"Với những người có con đường của sự thưởng công tự nhiên đang hoạt động," Mehta nói. "Thì để vượt qua sự sợ hãi, nhận lấy vài chiến thuật làm họ tập trung vào mặt tích cực của sự rủi ro.

Đầy là ba lời khuyên để giúp bạn làm được như vậy:

1. Đừng so sánh điểm tốt và điếm xấu. Khi bạn chấp nhận rủi ro, một chút nghiên cứu và phản ứng là những gì bạn cần để tạo ra lựa chọn tốt. Lội trong đầm lầy của điểm tốt và điểm xấu chỉ kích hoạt sự sợ hãy thôi. "Bạn càng vào chế độ phân tích, thì bạn càng kích hoạt phần trong não bạn mà làm bạn cảm thấy sợ hãi và mất động cơ," Mehta nói.

Nếu trong lòng bạn nói rằng nên nói có, thì hãy ngăn nỗi sợ hãi chiếm lấy bạn bằng cách xâm nhập vào và thích nghi. Điều này không có nghĩa là bạn không nên coi thường, nhưng bạn càng hành động sớm, thì sẽ có ít khả năng bạn bị sợ hơn.

2. Tạo ra nhiều mục tiêu nhỏ. Để thoải mái với sự rủi ro, hãy bắt đầu bằng việc đặt ra những mục tiêu dễ dàng mà bạn có thể hoàn thành trong một khoảng thời gian ngắn. Hãy bao gồm một vài mục tiêu hơi đáng sợ, nhưng mục đích chính ở đây là để được cảm nhận sự thành công liên tục.

Những người thành công sơm đó sẽ thúc đẩy bạn tìm kiếm những rủi ro lớn hơn. "Tất cả những lần chúng ta đặt được sự thành công, não của chúng ta tiết ra dopamin, nó sẽ thúc đẩy chúng ta lùi lại và túm lấy sự thành công tiếp theo," Mehta nói. Nếu bạn tiếp cận một sự rủi ro lớn vào lúc đấy, bạn sẽ tiếp sức để hành động và có ít khả năng bị sa lầy trong nổi sợ hãi của khả năng mất mát.

3. Hãy để bạn được bao quan bởi những người chấp nhận rủi ro. Cái phần quan trọng trong sự thoải mái với sự rủi ro là sự biểu lộ. Nếu bạn có những người trong nhóm người quen của bạn, hoặc là trong gia đình của bạn, mà sẽ sẵn sàng chấp nhận rủi ro, thì bạn sẽ có khả năng giống như họ. "Có một khía cạnh xã hội lớn trong kinh doanh," Mehta nói.

Những người chấp nhận rủi ro thường sẽ khích lệ bạn nắm lấy cơ hội, và họ cũng sẽ là những ví dụ sống của những gì cần thiết để mạo hiểm và thất bại và mạo hiểm lần nữa. "Nếu bạn nhìn vào cuổn tiểu sử của một người nổi tiếng, nó hoàn toàn phụ thuộc vào nơi nào trong cuốn tiểu sử mà bạn dừng," Meh ta nói. "Sự thành công đến bằng rất, rất nhiều sự thất bại."

Nguồn: Entrepreneur
    Biên dịch: Bùi Huy Khang

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi webmaster, 1/8/2016.

1. mehiuhiu
      mehiuhiu
      Tâm lý lo sợ của mình khó mà vượt qua được. Chắc suốt đời mình chỉ đi làm thuê được mà thôi
    2. webmaster
      webmaster
      Ai cũng đều làm thuê cả. Không có gì là xấu. Những người làm chủ thực ra họ cũng chỉ đi làm thuê cho khách hàng mà thôi.

Nói vậy nhưng không có nghĩa là chúng ta không nên tập luyện để vượt qua sự sợ hãi. Hoàn toàn có thể làm được chứ không đến nỗi không thể. miễn là thử từng bước nho nhỏ.
    3. MR Zjn
      MR Zjn
      hay qúa! Em đã học ra nhiều điều :)
    4. Hương Quynh92
      Hương Quynh92
      Theo mình nghĩ thì vượt qua sợ hãi là tốt, nhưng khi bắt đầu làm việc gì mà trong tâm quá sợ hãi thì phải xem lại vì thường không đủ khả năng người ta mới sợ. Không đủ khả năng mà vẫn làm thì chỉ chuốt thất bại.
      Cách tốt hơn đó là chuẩn bị năng lực lại cho đầy đủ vững chắc rồi hãy tiếp tục.
      webmaster thích bài này.
    5. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      ngày trước làm gì mình cũng lo cái này, sợ cá cái kia....vì người này, vì người kia....giờ thì ko sợ gì mấy....nhưng trong kinh doanh mình lại ko thích mạo hiểm....chỉ quyết định dựa trên khả năng.. nếu có rủi ro...mình vẫn ko ở con đường cùng...
      webmaster thích bài này.
    6. khanhlinh1509
      khanhlinh1509
      mình lúc nào cũng sợ hãi :((
    7. languagehn99
      languagehn99
      Mình cũng vậy, làm bất cứ việc gì cũng sợ thất bại thì sẽ mất tất cả, sợ mình không giống người khác có thể bắt đầu lại từ đầu :(((
    8. lethuy7414
      lethuy7414
      thất luôn làm mình thấy run sợ
    9. caovannhan12
      caovannhan12
      sự sợ hãi. nó thật khủng khiếp.
    10. Hamypham
      Hamypham
      Học hỏi được nhiều điều
    11. anhminh360
      anhminh360
      thường thì những người khác hay vượt qua sợ hãi bằng câu " cùng lắm thì làm lại từ đầu", nó là cách đặt ra giới hạn cuối cùng cho bản thân để thấy rằng kết quả đó không có gì đáng sợ, thúc mình đi tiếp. Mặc kệ nó, làm tới đi, tựa sách này đáng đọc nếu muốn vượt qua sợ hãi và thử thách giới hạn của bản thân
      thucphamsachxuxi thích bài này.
    12. ailinhnhi
      ailinhnhi
      không so sánh điểm mạnh yếu thì khó quá mình chưa làm được
    13. mebe_shushi
      mebe_shushi
      Tạo ra nhiều mục tiêu nhỏ :)
    14. LinhChi_89
      LinhChi_89
      người có dũng khí ko phải là người ko biết sợ mà là người biết sợ và biết kiểm soát nỗi sợ đó của bản thân !
      học hỏi được nhiều thứ cảm ơn thớt !
    15. webmaster
      webmaster
      Ở VN mình có một nỗi sợ gọi là Nỗi Sợ 'nhạy Cảm'
      Cái sợ này nguy hiểm vì nó là nỗi sợ của nhiều người, và khi chúng ta sợ nó, lảng tránh nó thì nó làm cho xã hội ngày trở nên suy thoái và xuống cấp từ đạo đức, môi trường, luật pháp....
      nguyenthuan29 thích bài này.
    16. nguyenthuan29
      nguyenthuan29
      "Sự thành công đến bằng rất, rất nhiều sự thất bại."