Kinh nghiệm: Cách hay để bố mẹ không la mắng con

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi glenndoman_vietnam, 28/11/2014.

1. glenndoman_vietnam

glenndoman_vietnam Dr Belter Việt Nam

La mắng trẻ không có ích lợi gì. Đó còn là cách dạy con phản khoa học. Dưới đây là những cách hay giúp bố mẹ kiểm soát cảm xúc mà vẫn dạy con hiệu quả.

Học cách kiểm soát cảm xúc để không la mắng con. Ảnh: YP

Thừa nhận rằng việc quát mắng con không đat hiệu quả gì

Việc bạn gào lên la mắng con có thể mang lại cho bạn sự hài lòng ở thời điểm nhất định nhưng nó không có tác dụng lâu dài. Tốt hơn cả là nói chuyện với con bằng một giọng trầm lắng, nhưng quyết đoán hơn là việc mất kiểm soát và la hét con.

Cố gắng kiểm soát cơn thịnh nộ

Không ai thích việc phải quát mắng con nhưng khi không kiểm soát được các bậc cha mẹ lại dễ dàng rơi vào “cái bẫy nóng giận” này. Vì thế khi có ý định nóng giận hãy dừng lại, hít thở và suy nghĩ về số lần bạn đã nổi nóng hôm này. Từ từ, hít thở hoặc chạy lại chỗ khác để kiểm soát cơn nóng giận, sau đó quay trở lại và nói chuyện với con một cách bình tĩnh.

Sắp xếp thời gian để mình có những lúc được nghỉ ngắn

Trong cả một ngày dài chăm sóc con, hãy sắp xếp để bạn có thể có những lúc được nghỉ ngơi ngắn khoảng 10 phút. Đó có thể là những lúc con đang chơi đồ chơi hoặc khi chúng đang xem chương trình hoạt hình yêu thích của chúng. Bạn hoàn toàn xứng đáng được nghỉ ngơi ngắn, để lấy lại năng lượng. Hãy tự thưởng cho mình một tách cà phê, nghe một bản nhạc để tinh thần thư thái hơn. Việc này sẽ giúp ích cho bạn trong việc kiểm soát cảm xúc nóng giận tốt hơn.

Sử dụng nhiều “chiến lược” khác nhau

Khi bạn cảm nhận được mức độ căng thẳng của mình hãy cố gắng bình tĩnh bởi vì nếu bạn la hét những đứa trẻ của bạn càng ương bướng, hành xử không đúng mực hơn và có thể đẩy tình trạng đi xấu hơn. Thay vào đó hãy cố gắng thay đổi tình trạng bằng cách đánh lạc hướng con bằng những hành động khác như đưa con đến không gian khác, hướng con sang làm hoạt động khác hoặc cùng nhau xem chương trình ti vi yêu thích…

Khen thưởng khi con có hành vi tốt

Khi con thực sự làm được hành vi tốt khi được bạn khuyến khích hãy dành cho con sự khen ngợi. Hãy thể hiện cho con biết bạn đã hài lòng như thế nào. Điều này giúp trẻ nhận ra chúng cũng có những khoảnh khắc “tốt, được việc” và bạn không nên tức giận với chúng mọi lúc, mọi nơi.

Hạn chế phạt, tăng cường phần thưởng

Hãy thử tự đếm số lần bạn thưởng cho con trong ngày ( ví dụ như khen con, ôm ấp, hoặc trao cho con phần thưởng khuyến khích nhỏ nào đó….) và so sánh với mức độ phạt thường xuyên ( ví dụ như khi bạn hét lên với con, thu dọn đồ chơi, phạt đứng góc hoặc nhốt vào phòng…) Nếu mật độ bạn phạt thường xuyên hơn thì hãy cố gắng cân bằng và đảo ngược lại.

Công nhận thành tích của bản thân

Một trong những lý do khiến bạn luôn muốn hét lên với con đó là bạn bị mất kiểm soát. Khi bản thân bạn công nhận những thành tích của bản thân trong việc nuôi dạy con cái bạn sẽ ít bị mất kiểm soát hơn. Bạn là một người mẹ tốt và vĩ đại hơn nhiều so với những gì bạn nghĩ. Bạn đã làm tốt. Thay vì chỉ nghĩ về những điều tiêu cực hãy nhắc nhở bản thân về những thử thách trong việc làm mẹ nhưng bạn vẫn vượt qua một cách tốt nhất.

Tự hào về những thành tích của con

Con bạn có thể tỏ ra khó chịu, bướng bỉnh và không hơp tác nhiều lần nhưng chúng vẫn là những đứa trẻ hơn 1 tuổi tuyệt vời luôn muốn khám phá và “quậy phá” những điều mới mẻ hàng ngày. Bất cứ khi nào bạn cảm thấy tức giận vì con đang đòi hỏi, mè nheo….hãy “buộc” mình nhớ lại những khoảnh khắc đáng yêu, những thành tích của con. Cách làm này sẽ khiến bạn “hạ hỏa”.

Ôm ấp con hàng ngày

Dù thế nào hãy nhớ dành cho con thật nhiều những vòng tay ôm và nụ hôm. Yêu thương, những tiếp xúc vật lý có thể giúp xua tan đi những điều tiêu cực và khiến cả bạn và con cảm thấy được yêu thương, quan tâm. Một cái ôm có thể khiến tinh thần của hai mẹ con trở nên tốt hơn, thậm chí ngay cả lúc bạn đang tức giận với con thì việc ôm ấp con cũng thật sự có hiệu quả.

Nhờ sự giúp đỡ

Chồng, người thân trong gia đình, bạn bè là những người sẵn sàng chăm sóc con để bạn có thể dành chút thời gian cho bản thân. Một chút nghỉ ngơi ngắn ngủi sẽ giúp bạn kiểm soát cơn tức giận của mình hiệu quả hơn. Khi được nghỉ ngơi, tinh thần bạn đã tốt hơn và quay trở lại với việc chăm sóc con, bạn sẽ ít có khả năng mất bình tĩnh với con hơn.

Nguồn: glenndomanvietnam.com

Xem thêm các chủ đề tạo bởi glenndoman_vietnam
    Đang tải...

2. thanhthanh2015

thanhthanh2015

Ðề: Cách hay để bố mẹ không la mắng con

những việc tưởng đơn giản mà rất khó thực hiện
    những lúc bực mình rất khó kiềm chế hix

3. anhsa1978

anhsa1978 Banned

hic em ngàn lần tự nhắc mình "bình tỉnh, phải thật bình tĩnh"

4. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Nhiều lúc không kiềm chế được mình vẫn mắng con ầm ầm.

5. dungsocola

dungsocola Bắt đầu nổi tiếng

that la kho de kiem che lai khi da buc minh va la mang con, nhat la khi minh bi stress vi cong viec, ve nha thay bo me chong cung ko hop tinh nua nen con minh thuong bi mang oan. hic

6. hobao

hobao Thành viên mới

Ôi e chưa có e em bé nhưng e cũng tháy nhiều người quát mắng con thấy sợ. Hàng xóm nhà e mỗi lần cho con ăn là như có cãi nhau, ầm ầm ĩ ĩ, chẳng biết thằng bé như thế nào, nhưng ko nghe thấy tiếng khóc, chỉ có tiếng của bà mẹ ầm ĩ lên: M có ăn ko? tao bảo m thế nào? hả???... e nghe thấy hoảng hốt luôn =.=
    E tự nhủ, sau này nhất định, nhất định ko mắng con như hát hay đâu, phải kièm chế kiềm chế ><

7. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Nhiều lúc mình cũng hay mắng con, tức quá không kiềm chế được là xả liền. Hihi phải học hỏi kinh nghiệm cuả mn.

8. Memeonhit

Memeonhit Shopping giá rẻ

Nhiều lúc nóng tính không kiềm chế được. Hix. mắng con xong lại thấy thương con quá.:(

9. mexinh12

mexinh12 Mẹ gấu xinh

Thanks chủ tốp đã chia sẻ, không biết sao bé nhà mình tính cách hơi bướng, mình nói nhẹ không ổn lắm, lên mình hay quát mắng con, nhưng mình thấy không có hiệu quả, cũng lên mạng tìm cách, không quát mắng và hận chế tính nóng của mình, dần dần bé cũng làm mình đỏ nóng tính hơn a

10. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Thừa nhận rằng việc quát mắng con không đat hiệu quả gì
    --
    Đúng vậy, bé nhà e mỗi lúc e quát là bảo " mẹ đừng nói giọng đấy"

11. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Cả ngày đi làm áp lực mệt mỏi nên nhiều khi kiềm chế không nổi, mình cũng quát con ầm ầm khi nó hư, nó nghịch!
    Cố răn mình phải biết kiềm chế thôi!

12. hangxachtayngachinhhang

hangxachtayngachinhhang Thành viên chính thức

Nhiều khi mệt mỏi quát con rồi nghĩ lại thấy thương con nhiều..Nhiều khi thấy mình cũng kém kiềm chế khi mà quát con.

13. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

khi có ý định nóng giận hãy dừng lại, hít thở và suy nghĩ về số lần bạn đã nổi nóng ! cố thực hiện xem nào

14. mehoasen

mehoasen Thành viên mới

những lúc bực bội thì thôi rồi, nhưng sẽ cố làm theo các cách hay ở trên

15. hieu11008

hieu11008 Thành viên đạt chuẩn

5 bước để bạn từ bỏ thói quen la mắng con
    Thứ nhất, hãy hít một hơi thật sâu. Bất cứ khi nào trẻ làm bạn không chịu nổi, thì hãy dừng lại, hít vào, và thở ra một cách nhẹ nhàng.
    Thứ hai, nghĩ về những nơi khiến mình thư thái. Tưởng tượng về một hòn đảo ấm áp, đắm mình dưới ánh nắng chan hòa của vầng thái dương. Bạn có thể tin hoặc không, nhưng dù sao điều đó ít nhiều có thể giúp ích cho bạn.
    Thứ ba, đếm đến 10. Thay vì lớn tiếng thì việc đếm như vậy sẽ làm đứa trẻ của bạn sợ mà vào nếp ngay.
    Thứ 4, chia sẻ với vợ hoặc chồng, hay ai đó tin tưởng những bức xúc của mình trong việc nuôi dạy con. Việc nói ra khiến bạn được giải tỏa và tìm được những lời khuyên khách quan.
    Thứ 5, ra khỏi phòng. Khi mọi thứ sai sót, tôi thường để bọn trẻ ở một nơi yên tĩnh, an toàn và rời đi khoảng vài phút.

16. Methuhuongg

Methuhuongg Thành viên chính thức

Con em được 4 tuổi rồi, thực sự là em nhiều khi cảm thấy hối hận lắm mỗi lần mắng con. "Con không thích mẹ nói to với con" mắt ầng ậc nước rồi " Mẹ yêu con". Nhưng mỗi khi cơn giận ko kiểm chế được là em lại la mắng. Cám ơn chia sẻ của các mẹ, em sẽ học cách kiềm chế lại

17. phongthuyshop_hn

phongthuyshop_hn Thành viên chính thức

Gấu nhà em giờ mới 4 tháng, không biết ít nữa lớn có kiên trì để không la mắng ko.

18. Nụ Cười Thánh Thiện

Nụ Cười Thánh Thiện Thành viên đạt chuẩn

không nên la mắng sẽ không tốt đâu ạ! bố mẹ bảo nhẹ nhàng phân tích là các con hiểu thôi ạ

19. papathaidung87

papathaidung87 Thành viên chính thức

Rất khó để kiềm chế !!! :-k !!!!

20. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Bài viết rất bổ ích nhưng thực tế thì nhiều lúc không kiểm soát kiềm chế được cảm xúc nên đã máng nạt con quá lớn vì thế cần có sự kiềm chế được cảm xúc thật bình tĩnh khi đối xử với con cái .