Thông tin: Cách Kiềm Chế Cơn Ghen Trong Hôn Nhân

Thảo luận trong 'Học tập' bởi anhvienshop, 1/5/2021.

1. anhvienshop

anhvienshop Thành viên rất tích cực

Bạn đã bao giờ tự hỏi liệu người bạn đời của mình có đang nói dối bạn về việc họ sẽ đi đâu không?

Bạn có những biểu hiện của ghen đối với những người có tâm lý hướng ngoại gồm biểu hiện sự giận dữ, ghen ầm ĩ

Hoặc đối với những người có xu hướng hướng nội thì biểu hiện sự ghen của mình bằng sự xa lánh, lạnh lùng, khinh bỉ, căm thù đối tượng.

Cả hai dạng này đều rất nguy hại cho sức khỏe cả thể chất và tinh thần.

Nếu có những biểu hiện đó chào mừng bạn đến với câu lạc bộ những người hay ghen tuông.

Có thể chắc chắn một điều là không có gì vui khi ghen tuông.

Nhưng nó lại phá hỏng các mối quan hệ của bạn

Nó khiến bạn cảm thấy điên cuồng và sinh ra một mối nghi ngờ gây tổn thương trong lòng bạn.

Đôi khi cố gắng vượt qua sự ghen tuông khiến bạn cảm thấy giống như mình đang cố gắng kiểm soát một cơn sóng.

Bạn không có ý định phá vỡ con đập, nhưng bạn không thể ngăn dòng nước ghen tuông của mình tuôn ra.

Không ai muốn ghen tuông.

Ghen tuông có thể hủy hoại một mối quan hệ hôn nhân đang tốt đẹp.

Nó nuôi dưỡng sự ngờ vực, làm tổn thương lòng tự trọng và hiếm khi làm điều gì tốt.

Tuy nhiên, rất nhiều người trong chúng ta bất lực để ngăn nó lấn át suy nghĩ, hành động và lời nói của mình.

Vậy chúng ta nên làm thế nào với nó đây? Có cách nào kiềm chế cơn ghen trong hôn nhân không?

Dưới đây là 8 mẹo để vượt qua sự ghen tuông trong mối quan hệ hôn nhân của bạn.

8 Cách kiềm chế cơn ghen trong hôn nhân
    Đếm đến mười
    Một trong những cách kiềm chế cơn ghen ngay lập tức là khi thấy xuất hiện dấu hiệu bạn hãy đếm đến mười.

Không có gì thú vị khi bắt gặp người bạn đời của bạn gửi một "tin nhắn" nháy mắt tán tỉnh cho người khác hoặc nghe họ say sưa nói về sự nóng bỏng của một số người nổi tiếng.

Nhưng những điều này có thực sự đáng để bạn bực bội?

Bất cứ khi nào cơn ghen bắt đầu khiến bạn cảm thấy tức giận, hãy nhắm mắt lại, hít thở sâu và đếm đến mười.

Sau khi kết thúc mười giây, hãy tự hỏi bản thân xem liệu điều bạn đang buồn có thực sự đáng để hủy hoại một ngày đang yên bình của mình hay không.

Nếu bạn thấy nó xứng đáng, hãy làm như vậy một cách bình tĩnh.

Thay vì la mắng người bạn đời của bạn hoặc coi thường họ, chỉ cần nói, "Điều đó khiến em/anh hơi khó chịu khi anh/em làm ___."

Tin tưởng bản năng của bạn
    Cách này chỉ nên áp dụng cho những người đang đối mặt với sự ghen tuông không cần thiết, không dành cho những người có lý do chính đáng để nghi ngờ người bạn đời của mình (như người bạn đời công khai tán tỉnh người khác, có mối quan hệ ngoài luồng bí mật hoặc nói dối bạn).

Làm thế nào để biết người bạn đời của bạn có chung thủy hay không?

Điểm mấu chốt là: hãy tin vào bản năng của bạn.

Kỳ lạ là bạn có biết mình đang phản ứng thái quá với một điều gì đó ngớ ngẩn hay không?

Nhưng nếu bản năng của bạn đang nói với bạn rằng có điều gì đó không ổn trong mối quan hệ của bạn, có lẽ bạn đã đúng!

Nói chuyện với người bạn đời của bạn về cảm giác của bạn theo cách bình tĩnh và tôn trọng, và tìm hiểu sâu hơn về điều gì đang ảnh hưởng đến mối quan hệ của bạn.

[su_note note_color="#5ef309"]Khóa học "Nghệ thuật xử lý chồng ngoại tình" chia sẻ những bí kíp phát hiện, xử lý chồng ngoại tình một cách khéo léo, nhìn nhận lại cuộc hôn nhân và trở nên hạnh phúc hơn. Đăng ký học Tại Đây[/su_note]

Xây dựng niềm tin
    Niềm tin là một khía cạnh thiết yếu của một mối quan hệ hôn nhân tốt đẹp, hạnh phúc và thỏa mãn.

Vượt qua sự ghen tị liên quan đến việc có một mức độ tin cậy tốt đẹp.

Bạn xây dựng lòng tin như một cặp vợ chồng khi bạn:

• Đừng nói dối nhau
    • Có trách nhiệm giải trình cho các hành động của bạn
    • Đưa ra lợi ích của sự nghi ngờ
    • Bày tỏ cảm xúc của bạn
    • Đừng làm bất cứ điều gì bạn không muốn người bạn đời của bạn làm
    • Chứng tỏ rằng bạn là người đáng tin cậy
    Bằng cách làm những điều này, vợ chồng bạn sẽ xây dựng được niềm tin tốt đẹp khiến bạn cảm thấy an toàn và được yêu thương trong mối quan hệ hôn nhân của mình.

Chỉ cần nhớ rằng không ai là hoàn hảo, và sẽ có lúc bạn và người bạn đời của bạn vô tình làm tổn thương nhau - vì vậy sẽ không làm tổn thương một trong hai người khi để một số thứ trượt dài liên tục.

Tăng cường tình yêu bản thân
    Ghen tị thường bắt nguồn từ các vấn đề về lòng tự trọng.

Bạn có thể không cảm thấy xứng đáng với tình cảm vô điều kiện của ai đó hoặc có lẽ ai đó đã phản bội lòng tin của bạn trong quá khứ và điều đó khiến bạn cảm thấy không thoải mái khi trao trái tim mình.

Dù thế nào đi nữa, một mối quan hệ tốt đẹp bắt nguồn từ mức độ tốt đẹp của tình yêu bản thân .

Tăng cường tình yêu bản thân cũng là cách kiềm chế cơn ghen, giúp vượt qua sự ghen tuông.

Bạn có thể thực hành tăng cường tình yêu và sự tôn trọng mà bạn dành cho bản thân bằng cách dành thời gian ở một mình và học cách đánh giá cao công việc của chính mình, đối xử tốt với cơ thể và nỗ lực mở rộng hiểu biết bản thân.

Truyền đạt cảm xúc của bạn
    Quan điểm mà bạn và người bạn đời cho là hành vi quan hệ phù hợp có thể hoàn toàn khác nhau

Đó là lý do tại sao việc trao đổi cảm xúc của bạn một cách cởi mở là rất quan trọng.

Truyền đạt cảm xúc của bạn tốt là một bước quan trọng để vượt qua sự ghen tị.

Nhận thức được những hành động và hành vi nào sẽ làm tổn thương người bạn đời của bạn và ngược lại sẽ giúp bạn và người bạn đời của bạn xây dựng một mối quan hệ tốt đẹp dựa trên sự tôn trọng.

Cân nhắc gặp chuyên gia để tư vấn
    Sự ghen tuông của bạn có đang làm mối quan hệ của bạn trở nên tốt đẹp hơn không?

Phần lớn sự ghen tuông bắt nguồn từ một điều gì đó đã xảy ra với bạn trong quá khứ.

Có lẽ bạn đã có một tuổi thơ đau thương hoặc người mà bạn tin cậy đã làm tổn thương bạn về mặt tình cảm, lời nói hoặc thể xác.

Dù là trường hợp nào, liệu pháp cũng có thể giúp ích: Tư vấn Hôn nhân là gì và Nó Giúp Các Mối quan hệ Như thế nào

Nói chuyện trực tiếp với một chuyên gia chuyên nghiệp, qua Zalo/ Zoom / Skype hoặc trò chuyện trực tiếp có thể giúp bạn tìm ra gốc rễ của nguyên nhân khiến bạn có hành động ghen tuông.

Một nhà trị liệu cũng có thể cung cấp cho bạn các cơ chế đối phó để đối phó với sự tức giận hoặc ghen tuông trong tương lai - hoặc họ thậm chí có thể xác nhận cảm xúc của bạn và cho bạn biết rằng bạn có lý do chính đáng để ghen tuông hay không.

Nếu người bạn đời của bạn đã làm điều gì đó khiến bạn nghi ngờ về động cơ của họ, có lẽ là họ đã không chung thủy trong quá khứ, bạn có thể tham khảo một số tư vấn dành cho cặp đôi hoặc một khóa học hôn nhân trực tuyến.

[su_note note_color="#5ef309"]Khóa học " Phụ nữ Lãnh đạo bằng Yêu thương" Chuyên gia tư vấn tình yêu, hôn nhân - Vera Hà Anh sẽ giúp bạn giải quyết hết những bế tắc, vướng mắc, mệt mỏi trong tình yêu, hôn nhân để có một tình yêu, hôn nhân hạnh phúc. Đăng ký học Tại Đây[/su_note]

Điều chỉnh kỳ vọng về mối quan hệ hôn nhân của bạn
    Một cách kiềm chế cơn ghen để vượt qua sự ghen tuông là điều chỉnh lại kỳ vọng của bạn đối với mối quan hệ hôn nhân của mình.

Tìm hiểu ở đây một số kỳ vọng không thực tế mà mọi người thường có trong các mối quan hệ.

Chỉ vì bạn đang ở trong một mối quan hệ hôn nhân không có nghĩa là bạn đã đánh mất khả năng tìm thấy người khác hấp dẫn.

Để ý đến ai đó bên ngoài mối quan hệ tình cảm hiện tại của bạn không có nghĩa là có bất cứ điều gì sai trái trong mối quan hệ của bạn hoặc bạn không cam kết với người bạn đời của mình.

Miễn là người bạn đời của bạn không hành động vì sự thu hút của họ đối với người khác, điều này không có gì đáng lo ngại.

Lưu ý rằng điều chỉnh kỳ vọng của bạn không có nghĩa là hạ thấp tiêu chuẩn của bạn.

Bạn không nên ở bên người khiến bạn cảm thấy tồi tệ về bản thân.

Thể hiện sự ghen tuông một cách tôn trọng
    Điều quan trọng cần nhớ là, khi được bày tỏ ngay lập tức, ghen tuông không phải là một điều xấu!

Ghen tuông thực sự có thể giúp các cặp vợ chồng:

• Thể hiện sự đánh giá cao hơn đối với nhau / không coi nhau là điều hiển nhiên
    • Tăng tình yêu và tình cảm
    • Thúc đẩy sự hoàn thiện bản thân
    • Làm việc chăm chỉ để làm cho nhau hạnh phúc
    • Hoạt động như một người đưa tin khi mọi thứ có vẻ không ổn
    Nhưng một lần nữa, cách bạn thể hiện sự ghen tuông sẽ là yếu tố quyết định nó giúp ích như thế nào trong cuộc sống của bạn.

Nếu bạn buông lời mắng mỏ và quát mắng người bạn đời của mình, rất có thể điều này sẽ không cải thiện được mối quan hệ của bạn.

Nhưng nếu bạn tôn trọng bày tỏ mối quan tâm của mình, bạn và người ấy có thể sử dụng sự ghen tuông như một cơ hội để tìm hiểu và phát triển như một cặp vợ chồng.

>> Xem tiếp: Làm sao để vợ tôn trọng mình?

Điểm mấu chốt
    Ghen ttuông không phải lúc nào cũng là một điều xấu - nhưng nếu có, bạn cần phải khắc phục nó!

Bạn có thể học cách kiềm chế cơn ghen, vượt qua sự ghen tuông trong một mối quan hệ hôn nhân bằng cách tự yêu bản thân, giao tiếp một cách tôn trọng với người bạn đời và điều chỉnh kỳ vọng của bạn.

Những điều này sẽ góp phần tạo nên một mối quan hệ hôn nhân hạnh phúc, tốt đẹp.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhvienshop
    Đang tải...