Cách Làm Món Bạch Tuộc Chua Cay Kiểu Mới Cả Nhà Thích Mê

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 4/10/2018.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Hôm nay mình mua được mẻ bạch tuộc sim rất tươi ngon, tươi thế này thì làm món bạch tuộc chua cay là nhất rồi, món ăn cứ gọi là giòn sần sật, ngọt thơm và không hề bị tanh. Món bạch tuộc chua cay không chỉ ngon, lạ miệng đâu nhé mà còn rất phù hợp trong bối cảnh thời tiết nắng nóng dài ngày như này. Miếng bạch tuộc giòn sần sật, ngấm đầy đủ gia vị của chanh, ớt, sả sẽ tạo nên một món ăn cực kỳ hấp dẫn khiến cả nhà không thể dừng đũa ý. Cách làm món bạch tuộc chua cay mình sẽ chia sẻ ngay sau đây, các mẹ cùng tham khảo nhá, cực đơn giản thôi ạ[​IMG]
    Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • Bạch tuộc: khoảng 5-6 con
    • 2 cây sả, 1 quả ớt sừng, 1 củ tỏi, 1 nhánh gừng
    • Vài cọng rau mùi (nếu có)
    • Gia vị: 2 thìa cà phe nước mắm ngon, 1.5 thìa cà phê đường, 2 thìa cà phê nước cốt chanh, 3 thìa cà phê nước đun sôi để nguội
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Với món bạch tuộc chua cay kiểu này, mình thường chọn những "em" bạch tuộc sim, không quá to cũng không quá nhỏ, có kích thước bằng nửa bàn tay là vừa. Lý do là vì bạch tuộc to quá sẽ bị dai khi chế biến món ăn kiểu này, những em bạch tim sim có kích thước nho nhỏ thì có độ giòn vừa phải, sần sật, rất ngon miệng, thịt chắc. Để có món bạch tuộc chua cay ngon thì quan trọng nhất phải chọn được bạch tuộc tươi sống. Các mẹ có thể chú ý quan sát 1 chút là chọn được bạch tuộc tươi ngon ngay thui: những em bạch tuộc tươi sống thường cựa quậy "tưng bừng", mắt trong, bụng trắng. Bạch tuộc ngâm nước thì bụng màu trắng ngà, đục. Bạch tuộc sau khi đã chọn được những "em" tươi ngon các mẹ sơ chế sạch, bỏ nội tạng, rửa sạch rùi để cho ráo nước
    • Bước 2: Tiếp đến, chúng mình cùng đi sơ chế các nguyên liệu nhé: sả rửa sạch, tước lớp vỏ ngoài, đập dập. Ớt sừng rửa sạch, bỏ hạt, thái lát. Tỏi bóc vỏ thái lát mỏng. Gừng rửa sạch, cạo vỏ, thái lát. Rau mùi rửa sạch, thái khúc
    • Bước 3: Chuẩn bị xửng hấp, cho bạch tuộc đã sơ chế sạch xếp bạch tuộc lên trên xửng.Xếp sả đập dập, gừng thái lát lên phía trên mặt bạch tuộc rùi đem hấp chín
    Bạch tuộc sau khi hấp chín, các mẹ lấy bạch tuộc ra, để cho nguội bớt rùi đem thái miếng vừa ăn. Tiếp đến, cho bạch tuộc vào trong tô
    • Bước 4: Pha nước mắm để trộn cùng gỏi bạch tuộc, chuẩn bị bát con: cho vào trong bát 2 thìa cà phe nước mắm ngon, 1.5 thìa cà phê đường, 2 thìa cà phê nước cốt chanh, 3 thìa cà phê nước đun sôi để nguội. Khuấy đều cho các nguyên liệu hòa tan vào nhau
    Trút bát nước mắm vào tô bạch tuộc, thêm rau mùi và sả thái lát vào. Đeo bao tay vào và trộn bóp đều cho bạch tuộc được ngấm gia vị. Tiếp đó, chúng mình nếm thử món ăn 1 chút, nếu thấy vị chua, cay, hay mặn ngọt thì các mẹ cho thêm cho vừa khẩu vị sao cho món ăn được đậm đà và nổi bật vị chua ngọt cay cay như kiểu các món nộm chúng mình vẫn hay làm đó nhá
    Trộn đều cho bạch tuộc được ngấm gia vị và cuối cùng chúng mình chỉ việc trút ra đĩa và măm măm thôi ý. Cách làm món bạch tuộc chua cay chỉ đơn giản vậy thôi nhưng lại có sức hấp dẫn với bất kỳ ai thưởng thức lần đầu. Miếng bạch tuộc thấm đẫm gia vị, chua cay rất ngon lại giòn sần sật trong miệng rất thú vị. Món ăn này xứng đáng là món "hot" trong mùa hè này đấy các mẹ ạ. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng nhá[​IMG]

Sưu tầm: Cách làm món bạch tuộc chua cay kiểu mới cả nhà thích mê

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. hoan130918

hoan130918 Bắt đầu tích cực

hay quá ạ, thích bác rồi đấy

3. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

ăn trời lạnh thì tuyệt nè. thanks bạn.