Cách Làm Món Bắp Bò Xào Dứa Thơm Ngọt Cho Cả Nhà Mê Mẩn

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 13/8/2020.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Hướng dẫn cách làm món bắp bò xào dứa cho cả nhà mê mẩn:

Nếu muốn chế biến một món ăn nào vừa ngon, bổ dưỡng lại vừa nhanh gọn, các mẹ đừng bỏ qua cách làm món bắp bò xào dứa mà iunauan chia sẻ ngày hum nay nhá. Món bắp bò xào dứa thời gian chế biến siêu nhanh, siêu dễ nhưng lại mang đến một món ăn cực kỳ bổ dưỡng và thơm ngon, đưa cơm đấy ạ. Miếng thịt bò mềm ngọt ngấm đầy đủ vị chua ngọt thanh dịu thơm ngon của dứa khiến món ăn trở nên cực kỳ đặc biệt và thơm ngon. Không để các mẹ chờ lâu nữa, mình sẽ chia sẻ cách làm món bắp bò xào dứa ngay sau đây, các mẹ cùng tham khảo nhá[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:

• 300 gram bắp bò
    • 1/2 quả dứa
    • Rau cần tây: 50 gram
    • 1 củ tỏi, 1 củ hành bằm nhỏ
    • Hành tây: 1/2 củ
    • Gia vị: dầu ăn, hạt nêm, hạt tiêu
    Phần thực hiện:

• Bước 1: Trước tiên, chúng mình cùng bắt tay vào sơ chế nguyên liệu nhá: bắp bò các mẹ rửa sạch, thái mỏng. Các mẹ dùng dao dần thịt bò cho mềm nhá. Ướp thịt bò với 1 thìa cà phê hạt nêm, 1/2 thìa cà phê hạt tiêu xay, 1/2 thìa cà phê dầu hào, hành tỏi bằm nhỏ, 1 thìa cà phê dầu ăn cho thịt bò được mềm. Đeo bao tay vào bóp trộn đều và ướp khoảng 20 phút để gia vị được ngấm vào thịt bò khi xào sẽ thơm ngon hơn nhé
    • Bước 2: Dứa các mẹ gọt vỏ. Với khoảng 300 gram thịt bò mình chỉ dùng nửa quả dứa nho nhỏ thôi, cũng không nên cho nhiều dứa quá. Nếu tăng lượng thịt bò, các mẹ tăng lượng dứa cho phù hợp. Dứa cắt miếng vừa ăn. Hành tây bỏ vỏ, sử dụng 1/2 quả, để hạn chế bị cay mắt, các mẹ hành tây vào ngăn đá tủ lạnh chừng 30 phút rùi lấy ra thái múi cau nhé. Hành tây rửa sạch, cắt khúc.
    • Bước 3: Sau khi các nguyên liệu đã chuẩn bị sẵn sàng, chúng mình cùng bắt tay vào chế biến món bắp bò xào dứa nhá. Các mẹ cho chảo lên bếp. Đợi chảo nóng thì cho vào trong chảo 2 thìa cà phê dầu ăn vào chảo. Đợi dầu nóng các mẹ trút thịt bò vào, đảo đều trên lửa lớn để thịt bò không kịp ra nước sẽ không bị dai. Đến khi thịt bò chín tái thì trút thịt bò ra đĩa. Việc xào thịt bò lên trước như này sẽ giúp cho thịt bò không bị dai trong quá trình nấu và các mẹ lưu ý chỉ xào thịt bò chín tái để lát chúng mình xào cùng các nguyên liệu khác thì thịt bò chín vừa tới là đẹp nhé. Tiếp tục sử dụng cái chảo ấy, cho vào trong chảo 2 thìa cà phê dầu ăn. Dầu ăn nóng các mẹ trút hành tây vào đảo đều, thêm 2 thìa cà phê nước, đảo đều trên lửa vừa khoảng 1-2 phút thì cho tiếp rau cần tây và dứa vào. Cuối cùng, các mẹ cho thịt bò vào, đảo đều, nêm nếm gia vị cho vừa ăn, đợi miếng thịt bò chín tới thì tắt bếp, trút món ăn ra đĩa.

Với món thịt bò xào dứa, các mẹ nhất định phải dùng nóng để đảm bảo miếng thịt được mềm thơm ngon chuẩn vị nhé. Thịt bò mềm ngon, ngấm đầy đủ hương vị chua thanh ngọt dịu của dứa, của cần tây hành tây ngon tuyệt cú mèo. Cách làm món thịt bò xào dứa đơn giản, dễ thực hiện, chỉ cần bỏ ra chút xíu thời gian là có ngay đĩa thịt bò xào dứa thơm ngon, đủ chất để cả nhà cùng thưởng thức rùi. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng với cách làm món thịt bò xào dứa mà iunauan vừa chia sẻ nhé[​IMG]

Sưu tầm: Cách làm món bắp bò xào dứa thơm ngọt cho cả nhà mê mẩn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

cũng không khác cách xào thịt bò bình thường là mấy