Cách Làm Món Cá Ngừ Kho Nước Mía - Sự Kết Hợp Hoàn Hảo

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 23/2/2018.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Mình rất thích các món ăn được chế biến từ cá ngừ: như cá ngừ rán, cá ngừ kho, cá ngừ sốt cà chua... Lý do là vì thịt cá ngừ đậm đà, thịt rất nạc và không có xương dăm. Trong bài viết ngày hum nay, mình sẽ chia sẻ tới các mẹ món cá ngừ kho nước mía. Thịt cá ngừ nạc, hơi khô nhưng được bao đều bởi nước sốt nên rất ngậy và thịt bùi, rất đưa cơm. Cách làm món cá ngừ kho nước mía cũng rất đơn giản, các mẹ cùng tham khảo nhé[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • Cá ngừ: 1kg
    • Nước mía: 40 ml
    • 2 quả ớt, 3 củ tỏi
    • Gia vị: muối, bột nêm, nước mắm, mỡ heo
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Cá ngừ các mẹ chọn những con cá tươi ngon, chọn con cá có da xanh đen, không bị bong tróc da. Cá tươi thường có mình cứng, mang cá đỏ tươi và mắt trong. Thịt càng tươi thì món ăn càng thơm ngon, chắc thịt và không bị tanh. Nếu mua cả con cá ngừ, các mẹ cắt lấy khúc giữa để kho. Còn lại đầu và đuôi chúng mình có thể tận dụng để nấu riêu cá. Phần thân cá các mẹ cắt thành từng khúc có độ dày chừng 5cm, rửa sạch, để ráo nước. Ngâm cá với nước muối pha loãng chừng 30 phút (mục đích để làm thịt cá săn chắc). Sau đó, vớt cá để ra rổ cho ráo nước nhé.
    • Bước 2: Sơ chế các nguyên liệu: tỏi bóc vỏ, bằm nhỏ. Ớt đỏ bỏ hạt, trần qua nước nóng già rùi băm thật nhuyễn mịn như hình dưới
    • Bước 3: Cho chảo lên bếp, đợi chảo nóng thì cho vào trong chảo 1 thìa canh nước mỡ heo (sử dụng nước mỡ heo món ăn sẽ thơm ngậy hơn so với dùng dầu ăn). Đợi mỡ heo nóng già thì cho tỏi ớt băm nhuyễn mịn vào, đảo đều trên lửa vừa. Tiếp đó, cho vào trong chảo 1 thìa canh nước mắm, 2 thìa canh bột nêm, 40 ml nước mía đảo đều đun sôi hỗn hợp
    • Bước 4: Chuẩn bị nồi kho cá, các mẹ có thể sử dụng nồi đất kho cá là ngon nhất, hoặc chuẩn bị nồi có đế dày để kho cá nhé. Xếp cá ngừ vào nồi. Rùi cho hỗn hợp nước mía ở bước 3 vào trong nồi. Chúng mình kho cá trên lửa vừa nhé. Khi nồi cá sôi, các mẹ lắc nhẹ nồi để nước sốt kho cá được tản đều xung quanh nồi và ngấm đều vào những khúc cá kho. Vặn nhỏ lửa đun liu riu để cá kho được chín đều và ngấm gia vị từ từ sẽ đậm đà hơn
    Khi nồi nước kho cá cạn, các mẹ nêm nếm lại gia vị cho vừa miệng rùi tắt bếp. Mình thường nêm cá đậm hơn so với khẩu vị cả nhà 1 chút vì đây là món cá kho, kho đậm 1 chút sẽ khử mùi tanh của cá tốt hơn. Với cá, đậm đà 1 chút măm cùng cơm trắng là vừa ý

Nồi cá ngừ kho nước mía của chúng mình đã hoàn thành rùi. Do kho cùng nước mía, nên không cần cho nước hàng, món ăn vẫn chuyển màu nâu vàng đẹp mắt. Thêm nữa, vị ngọt của nước mía ngấm sâu vào từng miếng cá là vị ngọt rất vừa miệng, không hề bị ngọt gắt. Thịt cá ngừ kho rất thơm, bùi. Nước sốt sánh đặc, cay cay hòa quyện rất ngon mắt. Món ăn này hẳn sẽ khiến bữa ăn thêm ngon miệng nhiều lắm ý. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng nhé[​IMG]

Sưu tầm: Cách làm món cá ngừ kho nước mía - sự kết hợp hoàn hảo !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...