Cách Làm Món Chim Cút Rô Ti Ngon Tuyệt Để Cả Nhà Cùng Chén

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 6/5/2019.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Hướng dẫn cách làm món chim cút rô ti ngon tuyệt cú mèo để cả nhà cùng thưởng thức:
    Chim cút rô ti là món ăn vừa xuất hiện trong bữa cơm tối qua của gia đình mình. Đây là lần đầu tiên mình chế biến món ăn này theo công thức của một người bạn chia sẻ và thu được những kết quả vô cùng bất ngờ, cả nhà ai cũng thích. Nghe cái tên chim cút rô ti cầu kỳ thế thôi, chứ cách làm món ăn này lại vô cùng đơn giản, dễ làm và dễ ăn. Món chim cút rô ti với lớp vờ ngoài giòn vàng đậm đà nhưng phần thịt bên trong vẫn giữ được độ mềm ngọt, món ăn này không chỉ hấp dẫn các bé đâu mà ai cũng dễ nghiền ngay từ lần đầu tiên nếm thử. Nào, còn chần chừ nhì nữa nhỉ? Cùng tham khảo ngay cách làm món chim cút rô ri ngon tuyệt cú mèo mà mình sẽ chia sẻ ngay sau đây nhá, cực đơn giản thôi ạ[​IMG]
    Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • 5 con chim cút
    • 1 quả dừa xiêm
    • Tỏi, xì dầu, dầu hào, hạt tiêu, hạt nêm, mật ong, dấm
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Chim cút khi đi mua hàng các mẹ có thể nhờ người bán làm giúp chúng mình sẽ đỡ vất vả hơn. Chim cút mua về rửa sạch với nước muối pha loãng . Lấy khăn sạch thấm sơ qua cho khô, cắt thịt chim làm 2 phần rùi cho vào thau
    • Bước 2: Các mẹ sơ chế các nguyên liệu: tỏi bóc vỏ, băm nhỏ. Ướp thịt chim với tỏi bóc vỏ bằm nhỏ, 2 thìa xì dầu, 1 thìa dầu hào, 1 gói ngũ vị hương. Đeo bao tay vào, trộn và bóp đều để thịt chim cút được ngấm gia vị nhé
    • Bước 3: Thời gian ướp có ảnh hưởng trực tiếp đến độ thơm ngon và chất lượng của món ăn đấy các mẹ ạ. Món chim cút ướp được đủ lâu sẽ đậm đà từ trong ra ngoài, thơm ngon lắm ý. Các mẹ dùng màng bọc thực phẩm ướp chim cút qua đêm thì đảm bảo hôm sau làm món ăn, thịt chim cút sẽ đậm đà lắm lắm.
    • Bước 4: Sau khi thịt chim cút ướp đủ thời gian thì chúng mình cùng bắt tay vào chế biến món chim cút rô ti vô cùng ngon miệng này nhá. Cho 1 cái chảo sâu lòng lên bếp, cho nước của 1 quả dừa xiêm vào trong chảo. Đun sôi nước dừa thì cho chim cút đã ướp gia vị thời gian vào, nấu đến khi thịt chim cút chín mềm thì vớt thịt chim cút ra đĩa cho khô nhé
    • Bước 5: Tiếp đó, chúng mình đi pha hỗn hợp gia vị gồm 2 thìa con mật ong, 1 thìa con giấm. Khuấy đều rùi dùng chổi phết lên chim cút. Nếu muốn ăn chim cút có vị ngọt hơn thì các mẹ dùng chổi phết 2 lần lên thịt chim nhé.
    • Bước 6: Cho chảo lên bếp. Đợi chảo nóng thì các mẹ trút dầu ăn vào, đợi dầu ăn nóng già thì chúng mình cho chim cút vào chiên nhé
    Chiên trên lửa vừa đến khi lớp vỏ ngoài của chim cút chuyển màu xém vàng là món ăn của chúng mình đã hoàn thành rùi ý. Lúc này, chúng mình chỉ việc trút ra đĩa và dùng nóng để đảm bảo món ăn được thơm ngon nhất. Vì thịt chim đã được om mềm với nước dừa nên chúng mình cũng không nên chiên chim kỹ quá sẽ khiến thịt chim bị khô bã mất ngon. Với món chim cút rô ti, chúng mình sẽ cảm nhận thấy rõ lớp da giòn ngon bên ngoài, phần thịt chim không hề bị khô mà được om cùng nước dừa và ngấm gia vị do được tẩm ướp kỹ càng nên món ăn rất đậm đà, thơm ngọt đặc trưng. Thỉnh thoảng hãy cùng chế biến món chim cút rô ti ngon tuyệt cú mèo này để cả nhà cùng thưởng thức nha. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng[​IMG]

Một số điều cần lưu ý:
    1. Thịt chim cút cần ướp đủ thời gian, mình thường ướp qua đêm là hôm sau có thịt chim cút để chế biến, đảm bảo món ăn sẽ đậm đà từ trong ra ngoài sẽ thơm ngon và đậm đà hơn
    2. Thịt chim cút cần được om trong nước dừa trước khi chiên để thịt chim có độ mềm ngọt thơm ngon. Khi chiên thịt chim xém vàng, các mẹ không cần chiên kỹ quá sẽ khiến món ăn dễ bị khô vì thịt chim cút được om trong nước dừa đã chín thơm rùi
    3. Món ăn này nhất định phải dùng nóng mới ngon và chấm cùng chút xì dầu là đủ vị rùi
    Sưu tầm: Cách làm món chim cút rô ti ngon tuyệt để cả nhà cùng chén

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. Phan Thị Thuý Thảo

Phan Thị Thuý Thảo Thành viên đạt chuẩn

vốn dĩ đã thích ăn món chim cút rồi hihi

3. Tạ Thiên Bảo

Tạ Thiên Bảo Thành viên mới

ngon quá, trời này có món này ngồi lai rai haha