Cách Làm Món Hàu Chiên Xù Cả Nhà Cùng Mê !

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi bacTep, 2/12/2017.

1. bacTep

bacTep Bắt đầu tích cực

Hàu luôn là loại hải sản dễ chế biến thành các món ăn ngon. Đặc biệt như hàu nướng, hàu hấp, hoặc nếu mua được những con hàu cực kỳ tươi ngon, chúng mình có thể làm món hàu sống ăn cùng mù tạt, cũng rất ngon và bổ dưỡng. Trong hàu, có rất nhìu chất đạm, chất béo, nguồn vitamin dồi dào cực kỳ tốt cho cơ thể, hồi phục sức khỏe. Hàu là loại hải sản có giá bình dân, nếu tự làm ở nhà, các mẹ có thể chọn mua được những "bé" hàu tươi ngon, mà chi phí lại còn rất rẻ so với khi chúng mình đi mua ngoài hàng nữa. Trong bài viết ngày hôm nay, mình sẽ chia sẻ tới các mẹ cách làm món hàu chiên xù cực thơm ngon nhé. Một chút biến tấu thú vị khiến món hàu hấp dẫn thường ngày trở nên ngon và lạ miệng hơn nữa đấy[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • Hàu tươi sống: 150 gram thịt hàu tươi, 65 gram bột mỳ, 2 quả trứng gà, bột chiên xù: 100 gram, một ít bột rau mùi tây, muối, dầu ăn, 45 ml rượu nấu ăn.
    • Phần sốt chấm hàu: 1 quả trứng luộc, 1/2 củ hành tây, 1 quả dưa chuột bao tử muối chua (dưa chuột muối chua các mẹ có thể tìm mua, có đóng thành lọ bán sẵn trong siêu thị), 4 thìa sốt mayonnaise, 15 ml nước cốt chanh, chút mùi tây, muối, hạt tiêu
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Trước tiên, để có món hàu tươi ngon, chúng mình phải chọn được những con hàu tươi thật tươi. Khi đi mua hàu, các mẹ chú ý không chọn những con hàu đã bị nứt vỏ hay vỡ. Dùng tay để kiểm tra bằng cách nạy vào vỏ hàu, nếu dễ dàng nạy ra là hàu đã hỏng. Nếu miệng hàu đóng chặt thường là hàu tươi sống, hoặc nếu hàu đang hé vỏ khi chạm tay vào nó đóng lại thì đó là hàu tươi. Hàu mua về, các mẹ ngâm nước rửa thật sạch hàu, rồi quan sát đường khép của 2 mép vỏ hàu. Dùng mũi giao nhẹ nhàng lách vào giữa đường khép ấy để nạy vỏ hàu, tách lấy phần thịt hàu nhé. Thịt hàu sau khi tách xong, các mẹ rửa sạch rùi cho vào trong bát có hòa 1 chút muối nhẹ nhàng rửa sạch. Thêm chút rượu nấu ăn vào rửa qua để khử sạch mùi tanh của hàu, sau đó để cho hàu được ráo nước nhé.
    • Bước 2: Bột mỳ và bột chiên giòn, các mẹ để ra các đĩa. Đập trứng vào bát. Lấy từng con hàu lăn quá bột mỳ -> tiếp tục lăn qua trứng
    Bột chiên xù cho ra khay,thêm ít bột rau mùi tây trộn đều co thơm. Lăn hàu đã nhúng qua trứng vào bột chiên xù, sao cho bột bám đều xung quanh con hàu nhé

• Bước 3: Tiếp đến, chuẩn bị 1 cái chảo sâu lòng hoặc 1 chiếc nồi nhỏ (sẽ giúp tiết kiệm dầu ăn hơn). Trút dầu ăn vào (lượng dầu ăn phải đủ để chiên ngập hàu nhé), đợi dầu nóng già, các mẹ trút từng con hàu đã được lăn qua các nguyên liệu trên vào trong chảo. Dùng đũa, thỉnh thoảng đảo nhẹ nhàng để hàu được chiên vàng đều và lớp bột không bị rụng ra ngoài.
    Khi hàu chín, các mẹ vớt hàu ra đĩa có lót giấy thấm dầu cho lượng dầu ăn được trôi bớt nhé.

• Bước 4: Nước sốt chấm đóng 1 vai trò khá quan trọng cho món ăn này đấy ạ, các mẹ pha như sau: trứng luộc tách riêng lòng đỏ trứng và lòng trắng trứng ra rùi thái nhỏ. Hành tây và dưa chuột bao tử thái nhỏ. Cho lòng đỏ trứng, lòng trắng trứng, dưa chuột muối chua, 4 thìa sốt mayonaise, chút nước cốt chanh, chút xíu muối, chút hạt tiêu, chút bột rau mùi tây. Trộn đều hỗn hợp trên là có ngay bát sốt chấm thật ngon rùi.

Cách làm món hàu chiên xù chỉ đơn giản như vậy thôi. Quan trọng nhất vẫn là mua được những con hàu thật tươi ngon, chiên đến khi hàu xém vừa đủ và pha 1 bát nước chấm thật ngon là có ngay món ăn hoàn hảo rùi. Có một số mẹ dùng tương ớt để chấm và phản hồi cũng rất ngon, tùy vào sở thích, các mẹ chọn cho mình nước chấm vừa miệng nhé. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng với cách là món hàu chiên xù thơm ngon, bổ dưỡng mà mình vừa chia sẻ nhé ^^

Sưu tầm: Thơm ngon bổ dưỡng món hàu chiên xù cả nhà cùng mê !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bacTep
    Đang tải...

2. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Thêm món mới với hàu :)

3. chich-bong-xinh

chich-bong-xinh Màn chụp tự bung

mình chưa thử món này , nay về làm thử xem sao

4. iamprincess2012

iamprincess2012 Thành viên tích cực

lưu vào sổ tay món mới