Cách Làm Món Thịt Bò Xào Rau Cần Cực Đưa Cơm Ngon Hết Ý

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 20/6/2020.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Hướng dẫn cách làm món thịt bò xào rau cần cực đưa cơm cho bữa cơm chiều:

Thịt bò xào rau cần là món ăn đơn giản, dễ thực hiện, nguyên liệu gần gũi nhưng lại rất hấp dẫn trong bữa cơm gia đình các mẹ nhỉ. Rau cần chọn mớ non ngon, được xào chín tới cùng với thịt bò, rau cần vẫn giữ được độ giòn và thịt bò mềm thơm. Cách làm món rau cần xào thịt bò đơn giản lắm, chỉ cần các mẹ khéo léo 1 chút ở khâu xào thôi ý, xào kỹ quá sẽ khiến rau cần và thịt bò bị dai ngoách, xào để thịt bò được chín tới, rau cần chín tái là món ăn thơm ngon, chuẩn vị nhất rùi. Không để các mẹ chờ lâu nữa, mình sẽ chia sẻ ngay cách làm món thịt bò xào rau cần ngay sau đây nhé, cực đơn giản thôi ạ[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:

• 200 gram thịt bò
    • 1 mớ rau cần
    • Cà chua, hạt tiêu, hạt nêm
    Phần thực hiện:

• Bước 1: Thịt bò các mẹ có thể dùng thịt thăn hoặc gầu, bắp bò tùy sở thích. Cá nhân mình thì thường hay dùng thịt gầu bò, vì phần gầu bò giòn và có độ ngậy thơm ngon. Nếu các mẹ thích miếng thịt mềm có thể dùng bò thăn nhé. Thịt bò mua về các mẹ rửa sạch, dùng khăn sạch thấm khô, dùng dao sắc thái thật mỏng miếng thịt bò nhé. Thịt bò sau khi thái ướp với chút tỏi bằm nhỏ, 1 thìa hạt nêm. Đeo bao tay trộn thật đều để miếng thịt bò được ngấm gia vị nhé
    • Bước 2: Trong khi chờ đợi thịt bò ngấm gia vị, chúng mình cùng đi sơ chế các nguyên liệu khác nhé: cà chua rửa sạch, thái múi cau. Rau cần chọn mớ non ngon, nhặt bỏ phần già, lấy phần non, nếu có phần rễ bám vào, các mẹ dùng chiếc dao nhỏ cạo bỏ sạch phần rễ rau cần đi nhé. Rau cần cần được rửa sạch sẽ trước khi chế biến để tránh bùn đất bẩn bám vào, Rau cần sau khi nhặt rửa sạch thì rửa kỹ với nước rùi cắt thành đoạn khoảng 7cm vừa ăn nhé.
    • Bước 3: Sau khi các nguyên liệu đã chuẩn bị sẵn sàng, chúng mình cùng bắt tay vào chế biến món rau cần xào thịt bò nhé. Cho chảo lên bếp. Đợi chảo nóng thì cho vào trong chảo 3-4 thìa con dầu ăn. Dầu ăn nóng thì các mẹ trút cà chua vào, dằm nhừ cà chua rùi cho thịt bò vào xào trên lửa lớn để thịt bò không bị ra nước. Đến khi thịt bò chín tái thì cho rau cần vào, đảo đều liên tục khoảng 15 giây rùi tắt bếp. Vẫn tiếp tục đảo đều để rau cần được chín tới bằng độ nóng của của bếp và các nguyên liệu. Bằng cách này rau cần và thịt bò sẽ không hề bị dai mà chín tới rất vừa vặn, giòn ngon

Cách làm món thịt bò xào rau cần chỉ đơn giản như vậy thôi nhưng lại thu được những kết quả hết sức bất ngờ. Mùa đông là chúng mình có thể mua được rau cần xanh non nhất, xào cùng thịt bò giòn ngon chín tới thì đúng là thơm ngon tuyệt đỉnh lun ấy. Món thịt bò xào rau cần các mẹ nhớ thưởng thức ngay khi còn đang nóng hổi để đảm bảo món ăn được thơm ngon nhất nhé. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng[​IMG]

Sưu tầm: Cách làm món thịt bò xào rau cần cực đưa cơm ngon hết ý

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

món ăn hấp dẫn mà dễ thực hiện cảm ơn bạn đã chia sẻ