Cách Làm Ngay Món Cải Ngồng Sốt Tỏi Dầu Hào Cực Ngon Cơm

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 22/8/2020.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Hướng dẫn cách làm món cải ngồng sốt dầu hào cực đưa cơm cho ngày trời se lạnh:

Nhân tiện sáng nay đi siêu thị mình mua được túi cải ngồng rất tươi ngon nên quyết định sẽ chế biến món cải ngồng sốt tỏi dầu hào để cả nhà cùng thưởng thức. Món ăn là sự kết hợp giữa cải ngồng giòn ngọt với tỏi và dầu hào thơm nức, đậm đà, măm khi món ăn vừa xào xong nóng hổi thì thật tuyệt. Cách làm món cải ngồng sốt tỏi dầu hào khá đơn giản, chỉ cần bỏ ra chút thời gian là cả nhà đã có ngay món ăn ngon rùi ý, cùng tham khảo nhá[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:

• Cải ngồng: 500 gram
    • 1 củ tỏi ta
    • Gia vị: dầu hào, hạt nêm, nước tương, tiêu xanh (nếu có), đường
    Phần thực hiện:

• Bước 1: Trước tiên, chúng mình cùng đi sơ chế nguyên liệu nhé: cải ngồng các mẹ chọn những cây cải tươi non để chế biến nhé, cải ngồng non thì khi chế biến thân cải mới ngọt và không bị xơ. Cải ngồng chính là phần ngọn non của cây cải rùi nên các mẹ để nguyên cả cây cải đế chế biến nhé. Cải ngồng mua về rửa sạch dưới vòi nước, rửa sạch các kẽ, sau đó ngâm nước muối khoảng 5 phút rùi vớt ra, rửa sạch lại lần nước nữa rùi để ráo. Đun sôi 1 nồi nước rùi cho cải vào luộc khoảng 2 phút là cải vừa kịp chín tới, không nên luộc cải lâu quá sẽ khiến cải bị nát và cải sẽ mất đi chất ngọt vốn có đấy ạ.
    • Bước 2: Cho chảo lên bếp. Đợi chảo nóng thì các mẹ cho vào trong chảo 3 thìa cà phê dầu ăn, dầu ăn nóng thì trút phần tỏi băm vào phi thơm, phi tỏi trên lửa vừa. Đảo đều tỏi băm đến khi tỏi băm giòn thì vớt tỏi ra nhé. Pha hỗn hợp nước sốt gồm 2 thìa cà phê dầu hào, 1.5 thìa cà phê nước tương, 1/2 thìa cà phê đường, một chút tiêu xanh, một chút xíu muối, 1/2 bát con nước. Khuấy đều cho các gia vị được hòa trộn với nhau nhé. Tiếp đó, các mẹ cho phần hỗn hợp nước sốt vào trong chảo, đun sôi rùi hạ nhỏ lửa thấy nước sốt sền sệt thì trút ra chén nhé
    • Bước 3: Cuối cùng các mẹ chỉ việc trút phần nước sốt dầu hào đã chế biến ở bước 2, rưới đều lên đĩa cải ngồng đã luộc chín ở bước 1 và rắc phần tỏi đã phi lên trên là chúng mình đã có ngay món cải ngồng sốt dầu hào ngon tuyệt cú mèo rùi ý các mẹ ạ

Cách làm món cải ngồng sốt dầu hào của mình chỉ đơn giản vậy thui nhưng chúng mình đã có ngay đĩa cải ngồng sốt dầu hào ngon tuyệt cú mèo rùi ý. Cải ngồng non ngọt ngấm đầy đủ hương vị của nước sốt và hương vị tỏi thơm nức cực ngon và hòa hợp. Món cải ngồng sốt dầu hào với cách làm đơn giản, nguyên liệu dễ tìm, lại không mất nhìu thời gian để thực hiện mà cả nhà đã có ngay món ăn ngon và lạ rùi ý. Chúc các mẹ thành công nhá[​IMG]

Sưu tầm: Cách làm ngay món cải ngồng sốt tỏi dầu hào cực ngon cơm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

mình cũng đang định là món này nay lại đọc được công thức chi tiết