Cách Làm Xôi Lạc Thơm Ngon Cho Bữa Sáng Chắc Dạ

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 3/10/2017.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Chợt nhớ ra là mình chưa bổ sung cách làm xôi lạc trong những bài viết trước đây. Xôi lạc là món ăn dân dã, đơn giản, dễ thực hiện, rất phù hợp cho bữa sáng, chắc dạ và rất thơm ngon. Với mình, bữa sáng chỉ cần 1 túm xôi lạc, cộng thêm chút muối vừng giã sơ thôi là đủ ấm bụng rùi. Món xôi lạc đơn giản dể lãm nhưng để có 1 nồi xôi dẻo thơm đúng điệu thì cũng cần đến 1 vài bí kíp nho nhỏ ấy ạ. Trong bài viết ngày hum nay, mình sẽ chia sẻ chi tiết tới các mẹ cách làm món xôi lạc thơm ngon này nhé[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • 500 gram gạo nếp
    • 200 gram lạc
    • 3 thìa đường (nếu thích măm ngọt)
    • 1 xíu muối, một vài thìa nước cốt dừa, 1 ít dừa nạo sợi
    • Muối vừng: 3 thìa đậu phộng (lạc) rang chín giã dập, 1 thìa vừng trắng, 1 chút bột canh
    • Mỡ gà: 50 gram
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Để có 1 nồi xôi lạc thì bí kíp đầu tiên đó là chọn gạo nếp ngon, ngon nhất là mua được loại gạo nếp cái hoa vàng hoặc nếp nương, thì hạt xôi sẽ rất dẻo và thơm ngon ý các mẹ ạ. Chọn loại gạo nếp có mùi thơm nhẹ, tự nhiên, sáng bóng nhỏ đều. Gạo mới thì hạt gạo sẽ bóng mượt, trong, hạt không bị đổ lông và mùn. Tùy từng loại gạo sẽ có thời gian ngâm trước khi nấu khác nhau nhé: nếu là gạo nếp nương, các mẹ phải ngâm trong nước từ 10-12 tiếng trước khi đồ xôi thì hạt gạo mới dẻo mềm. Còn nếu là gạo nếp thường, các mẹ ngâm gạo khoảng 8 tiếng trước khi đồ xôi nhé. Lạc cũng đem ngâm nước cho mềm
    • Bước 2: Sau khi lạc ngâm đủ thời gian, các mẹ cho lạc vào nồi. Đổ nước vào và luộc chín lạc nhé
    • Bước 3: Các mẹ chuẩn bị khoảng 50 gram mỡ gà để rưới vào xôi (dùng mỡ gà món xôi sẽ rất thơm, ngậy hơn so với khi chúng mình dùng dầu thực vật đó). Nếu không có mỡ gà có thể thay thế bằng 50 gram mỡ lợn, tuy nhiên mỡ gà vẫn cho màu sắc và hương vị thơm ngậy nhất. Mỡ gà thái miếng mỏng, đem rán xèo xèo trên bếp để mỡ gà tiết ra nước, dùng nước mỡ gà này để lát nữa rưới vào xôi, hạt xôi sẽ rất mềm và ngậy.
    • Bước 4: Gạo nếp sau khi ngâm đủ thời gian, các mẹ cho xôi vào xửng, trộn thêm 1 xíu muối ( 1 chút muối sẽ làm món xôi đậm đà hơn đó)
    • Bước 5: Đồ đến khi xôi chín mềm thì cho lạc đã luộc chín vào, đảo đều. Tưới thêm chút nước cốt dừa và mỡ gà vào trong xửng, đậy nắp hấp thêm khoảng 5 phút là có ngay món xôi lạc để măm sáng rồi.
    Với món xôi lạc, chỉ cần đĩa muối vừng nhỏ xinh bên cạnh là phù hợp nhất thôi ạ. Xôi lạc nóng hổi, thơm ngậy chấm cùng chút muối vừng là quá đủ cho bữa sáng rùi ấy mẹ nhỉ. Cách nấu xôi lạc đơn giản, dễ thực hiện, các mẹ có thể chuẩn bị và ngâm các nguyên liệu từ tối hôm trước, sáng hôm sau cũng không mất quá nhìu thời gian để đồ xôi đâu ạ. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng nhé[​IMG]

Sưu tầm: Bữa sáng chắc dạ với xôi lạc cực thơm ngon !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. hailinh789

hailinh789 Thành viên chính thức

xôi lạc ăn ngày lạnh lạnh thì ngon phải biết

3. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

e thích ăn xôi lắm nhưng phải hạn chế ăn vì xôi mập lắm. cái này để dành lúc làm đồ cúng nè, cám ơn chị

4. metonny

metonny Thành viên rất tích cực

mình mới ăn xôi lạc mẹ làm hq , ngon

5. otomiennam1

otomiennam1 Thành viên tập sự

hay quá..mai mình phải nấu xem thế nào mới được.. cám ơn bạn nhé