Cách nào giúp con bỏ thói quen ngậm núm vú ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mebesuxipo, 9/1/2006.

1. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Con gái mình từ lúc 5 tháng tuổi đã tự bỏ vú mẹ. Sau đó khi đi ngủ bé cứ đòi uống nước(hoặc phải ngậm cái gì đó)mới chịu ngủ, mình bè cho ngậm ti giả vì nếu kg thì uống nước hoài kg chịu nhả ra. Kết quả là bây giờ đã gần 2 tuổi vẫn phải ngậm ti trước khi ngủ. Bé chỉ ngậm trước lúc đi ngủ thôi, hễ ngủ say thì nhả ra nhưng tỉnh dậy lại đòi ngậm ti mới chịu ngủ. Mình thấy thói quen này của bé kg tốt chút nào, ảnh hưởng cả đến việc ăn uống (bây giờ khi ăn kg chịu há miệng to mà chỉ mút chút xíu ở đầu muỗng nên ăn rất lâu). Răng của bé mọc cũng kg được đẹp nữa. :oops:
    Mình đã tập cho bé bỏ ti giả nhưng cứ đến lúc ngủ kg có là lại khóc òa lên đi tìm. Các mẹ , các bố có kinh nghiệm gì về chuyện này thì tư vấn gíup mình với nhé, mình cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebesuxipo
    Đang tải...

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Bé nhà chị bây giờ hai tuổi rồi thì chắc cũng phải kiên trì chị ạ. Phỗng nhà em ngày bé (trước 5 tháng tuổi) đi ngủ lúc nào cũng đòi ti, không ti là khóc ầm lên nhưng bố cháu kiên quyết lắm, bắt mẹ cháu không được cho ti trước khi đi ngủ, cháu khóc ròng rã 1 tuần liền, sau rồi cu cậu quen vì có đòi cũng không được mà. Chị biết không, cứ lúc cho con đi ngủ con khóc mẹ cũng khóc theo vì thương con nhưng bố cháu không cho nên đành chịu, nhiều hôm cu cậu khóc quá BN và bố cháu phải bỏ ra ngoài đấy. Em nghĩ là chị nên tập dần cho cháu quen, cộng thêm nếu có thể nhờ BN hoặc ai đó cho bé đi ngủ thì tốt hơn, vì mẹ bao giờ cũng thương con, nếu bé khóc quá thì mình lại cho bé ngậm ti nên lại không bỏ được.

3. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Bé nhà em cũng ngậm ti đến 20 tháng lận đấy, những tưởng đến lúc có vợ mới bỏ được :) ai ngờ khi đi học cô hay phân tích như vậy là không ngoan, mưa dầm thấm lâu, sau 2 tháng đi học thì bỏ được. Những lúc thèm quá đòi ngậm, ba mẹ hay chọc là các bạn lêu lêu con kìa thì biết mắc cỡ, thế là tự nhiên bỏ được đấy. Bây giờ thì ngoan lắm rồi. Bé Suxipo đã đi học chưa?

4. mebesuxipo

Jeany viết : Bé Suxipo đã đi học chưa?

Bé Su vẫn ở nhà với người giúp việc Jeany ạ, mình cũng định qua tết tìm xem trường nào tốt thì tập cho bé đi học chứ ở nhà mãi chỉ càng ngày càng hư thôi. Thực ra lúc 13 tháng mình cũng đã gởi bé đi học rồi nhưng chỉ được 2 buổi thì bệnh đến 3 tuần. Từ đó sợ quá chưa cho đi lại nữa. Jeany và các mẹ có kinh nghiệm gì về trường lớp ở TP. HCM cũng như kinh nghiệm tập cho bé đi trẻ thì phổ biến cho mẹ Su với nhé.
    @ Lan Anh ơi, chắc cũng phải cứng rắn như lananh mới được, Su nhà mình đêm tỉnh dậy còn la lên:" mẹ ơi ngậm ngậm". Kg có là khóc lu loa, chỉ tội cứ khóc to là ói nên mẹ cháu sợ quá lại phải đáp ứng thôi :cry:

5. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mẹ Suxipo ơi, bé của mình cũng vậy đó, lúc 18 tháng bắt đầu đi học, được 1 tuần thì bệnh Viêm phế quản cấp, mình mang đi khám BS bắt nhập viện và 2 mẹ con nằm ở FV 1 tuần luôn, về nhà cho nghỉ thêm 1 tuần nữa cho dứt hẳn bệnh rồi mới đi học, tính ra tháng đầu học chưa tới 10 buổi đấy. Bé nhà mình được đi học chung với bà 1 tháng luôn, học tới trưa thì về, tháng sau cho đi học 1 mình thì ngày nào cũng "mẹ khóc con khóc", sáng mở mắt ra thấy mẹ là khóc vì mẹ bắt đi học mà. Sau đó thì rất "ngon lành", hôm nào được nghỉ thì buồn lắm vì không có bạn chơi.
    Hồi chọn trường cho bé mình cũng tìm hiểu kỹ lắm, 2 vợ chồng đi hết các trường, định cho bé học trường quốc tế nhưng thấy thực đơn của bé khó ăn lắm, sợ con mình không quen, thương quá không dám cho con đi học. Cuối cùng xin được vào trường Mầm Non Thực Hành 19/5 và cho bé học luôn tới giờ, thấy cũng OK lắm. MẹSuxipo cứ thử đi dạo các trường xem tình hình ra sao. Mình đang tính cho bé sang trường QT vào năm sau nhưng thấy tiếc trường 19/5 quá.

6. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

sao bây giờ mới đọc topic này nhỉ.. đây cũng là vấn đề mình đang lưu tâm đấy bé nhà mình cũng 2 tuổi rồi nhưng giống hệt nhà bạn là trước khi ngủ phải ngậm ty giả nếu không thì bé lăn dùng ra khóc không ai khuyên được. Nhiều hôm tính như mẹ Lan Anh định cương quyết không cho ngậm núm vú giả trước khi ngủ nữa.. thì bé ỉ eo khóc đến tận khuya không ngủ làm cả nhà cũng không ngủ được đành chào thua luôn. bé cũng giống hệt con bạn nếu ngủ cả đêm không tỉnh thì thôi chứ cứ hễ tỉnh giấc mắt vẫn nhắm tay nó quờ bằng được cái ty cho vào môm, có hôm không tìm thấy nó ngồi dạy khóc toáng lên " mẹ ơi ty của con đâu". Mình đang tìm các cai múm vú giả cho nó đây mà thấy cũng khó quá, có một chị bạn bảo mình là con chị ý 3 tuổi mới cai được lúc đó cho bé đi học.. sợ cô giáo nên buổi trưa không đòi núm vú giả..về đến nhà thì vẫn đòi .Mẹ phải nhờ cô giáo can thiệp ngày nào cũng nhắc con về nhà không được đòi núm vú ngậm nữa vì thế là xấu cô không yêu, các bạn cười vì 3 tuổi rồi nên bé cũng nhận thức được sợ cô nên không đòi nữa.

7. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

sao bây giờ mới đọc topic này nhỉ.. đây cũng là vấn đề mình đang lưu tâm đấy bé nhà mình cũng 2 tuổi rồi nhưng giống hệt nhà bạn là trước khi ngủ phải ngậm ty giả nếu không thì bé lăn dùng ra khóc không ai khuyên được. Nhiều hôm tính như mẹ Lan Anh định cương quyết không cho ngậm núm vú giả trước khi ngủ nữa.. thì bé ỉ eo khóc đến tận khuya không ngủ làm cả nhà cũng không ngủ được đành chào thua luôn. bé cũng giống hệt con bạn nếu ngủ cả đêm không tỉnh thì thôi chứ cứ hễ tỉnh giấc mắt vẫn nhắm tay nó quờ bằng được cái ty cho vào môm, có hôm không tìm thấy nó ngồi dạy khóc toáng lên " mẹ ơi ty của con đâu". Mình đang tìm các cai múm vú giả cho nó đây mà thấy cũng khó quá, có một chị bạn bảo mình là con chị ý 3 tuổi mới cai được lúc đó cho bé đi học.. sợ cô giáo nên buổi trưa không đòi núm vú giả..về đến nhà thì vẫn đòi .Mẹ phải nhờ cô giáo can thiệp ngày nào cũng nhắc con về nhà không được đòi núm vú ngậm nữa vì thế là xấu cô không yêu, các bạn cười vì 3 tuổi rồi nên bé cũng nhận thức được sợ cô nên không đòi nữa.

8. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

ôi con em được 1 tháng rưỡi em cho ngậm ti giả nhưng chỉ được 1 tuần. 1 tuần là nhận ra ti giả không có sữa, cho ngậm là con hét ầm lên. Bây giờ lại sinh thói mút tay, mới có 3 tháng thôi các bác ạ.
    Không biết mấy tháng sau thì con có đòi ti giả không các mẹ nhỉ? Em cũng sợ lớn mà đòi ti giả cai không được lắm. Hic... em không đủ can đảm như chị Lan Anh đâu.

9. mebesuxipo

Ôi các mẹ ơi, bé Su nhà mình đã cai được ti giả gần 2 tháng nay rồi đấy, cũng cả một quá trình gian khổ, hú vía ! :lol:
    Đầu tiên mình giảng giải cho bé : con đã lớn rồi, gần 2 tuổi rồi mà vẫn ngậm ti là xấu lắm, các bạn cười này, răng mọc kg đẹp này, đau miệng này... bây giờ con đừng ngậm nữa, bỏ ti đi giống như là lớn kg nằm nôi nữa ấy ( bé Su nhà mình 18 tháng mới chịu giã từ cái nôi lên giường ngủ đấy :( ). Lại thêm chị giúp việc dọa bé : ngậm ti đau răng, đau lưỡi lắm, hình như còn dọa thêm là lớn mà ngậm ti thì rụng răng giống như bà lão :cry: ! Thế là bé nhất định kg chịu ngậm nữa, dù mấy hôm đầu bé nhớ ti lắm ,có khi đang ngủ dậy khóc ti tỉ, mất một tuần ngủ kg ngon khiến mình cũng muốn điên lên, có đêm dậy khóc, mẹ hỏi con nhớ ti lắm hả, hay mẹ cho con ngâm nhé, bé cũng bảo: lớn rồi kg ngậm nữa đâu mẹ a!
    Bây giờ thì quên hẳn ti rồi, đưa ra cũng nói : Su lớn rồi mẹ ạ, ti là của em bé mà ! nghe dễ thương hết sức ! :lol:
    Các mẹ có muốn tập thì cũng mất một thời gian mệt mỏi đấy !

10. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Ðề: Cách nào giúp con bỏ thói quen ngậm núm vú ???

Bé nhà em Cũng ngậm ty đến 15 tháng nhưng từ sau 15 tháng em không cho ngậm nữa mỗi lúc nó đòi thì em bế nó ra ngoài và dỗ nhiều lần như thế nó quên luôn vậy là giờ nó ngoan rồi không phải lo chuyện đó nữa.