Cách Phân Biệt Giò Bê, Giò Nghé Nghệ An Chuẩn Với Giò Nhái, Giò Kém Chất Lượng Tràn Lan

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Me.Quoc.Bao, 12/1/2016.

1. Me.Quoc.Bao

Me.Quoc.Bao Chỉ là Mẹ của Bảo An thôi

[Thông tin] Phân biệt Giò Bê, Giò Nghé Nghệ An chuẩn với giò nhái, giò kém chất lượng tràn lan trên thị trường.

Vì năm nay em kinh doanh giò bê, giò nghé Nghệ An nên cũng có tìm hiểu qua thị trường giò thời điểm này.
    Hiện nay mặt hàng Giò Bê Giò Nghé Nghệ An rất được ưa chuộng. Vì vậy, trên thị trường tràn lan rất nhiều sản phẩm giò chất lượng kém, không phải từ các cơ sở sản xuất ở Nghệ An vẫn gắn mác Giò Nghệ An.

Theo như dữ liệu em tìm được trên trang web http://www.nafiqad.gov.vn - Cục Quản Lý Chất Lượng Nông Lâm Sản Và Thủy Sản thì ở Nghệ An có tất cả 20 cơ sở sản xuất giò chả đã được cục kiểm tra và đạt yêu cầu về vệ sinh ATTP. Giò nhà em nhập thẳng từ cơ sở sản xuất Nguyễn Thị Mai nhé mọi người :)

Em cũng xin chia sẻ thêm 1 số cách phân biệt giò cho các mẹ như này ạ :)
    - Đọc thông tin trên bao bì và đối chiếu với các cơ sở sản xuất trong danh sách, đúng thì mới mua.
    - HSD giò chuẩn khoảng 1 tháng. Giò chất lượng kém HSD chỉ có 10 ngày - 15 ngày thôi.
    - Hình ảnh sản phẩm: giò mượt, màu hồng nhạt, thịt nạc, ko có thớ mỡ trắng xen kẽ thì là giò ngon. Nếu đi chợ mà được ăn thử thì khi bổ ra sẽ dậy ngay mùi thơm, ăn giòn, dai, ngọt thịt. Giò kém chất lượng bở bùng bục, lấy tay còn bẻ miếng ra được, ăn vào vẫn còn gây gây mùi mỡ ở cổ họng >.<
    - Mấy năm gần đây, bên cạnh giò bê (giò me), các cssx cũng làm cả giò nghé nữa. Đặc điểm của giò nghé là màu sắc và vị đậm hơn, rõ mùi hạt tiêu và hơi cay hơn giò bê. Các cssx ko p? Nghệ An thì chưa hoặc rất ít nơi có thể làm được giò Nghé do nguyên liệu, công thức, cách thức làm khác so vs giò bê ^^ (Thịt trâu bao h cũng khó chế biến hơn thịt bò mà :) )
    - Thực phẩm từ Nghệ An (ko chỉ Giò) gửi lên HN theo xe ô tô thì chỉ về 2 bến là bến xe Nước Ngầm và bến xe Mỹ Đình thôi. Các bến khác xe Nghệ An ko về hàng. Hoặc có chuyến nào đó mà em ko biết chăng ^^! QUê ck e ở Nghệ An, toàn đi lấy đồ biển từ quê gửi lên từ 2 bến xe này, còn ko có các bến khác :)

Trên đây là một số đúc kết của e sau 1 thời gian loanh quanh tìm hiểu và buôn bán giò :) Nếu có thông tin nào không đúng hoặc chưa chính xác hoàn toàn, các mẹ hãy góp ý với em để em cũng được mở mang đầu óc ^^ Em đăng bài cũng ko phải là vì nâng giá sản phẩm của mình và hạ bệ những sản phẩm giò khác. Thuận mua vừa bán, buôn bán cũng p? có uy tín và có cái tâm. Giá của giò ngon hàng chuẩn chênh nhau ko nhiều. Mua biếu Tết thì em nghĩ các mẹ cũng chẳng sân si tính toán nhiều làm gì. Miễn là làm sao mua đc giò đảm bảo chất lượng thì mới vui vẻ chứ :h:
    Chúc các mẹ mua được những sản phẩm Tết thơm ngon và chất lượng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me.Quoc.Bao
    Đang tải...

2. Bơ Bụ Bẫm

Bơ Bụ Bẫm Thành viên tích cực

giò me Nghệ An các mẹ ở HN có thể mua giò của qán Đạt Che ở 69 Nguyễn Khang - Cầu Giấy nhé. Tết vừa rồi qán nhập đến mấy tạ ấy mà bán hết veo, còn cháy hàng :3

Me.Quoc.Bao thích bài này.