Cách sử dụng thuốc hạ sốt cho trẻ em

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi heocoihp, 16/8/2013.

1. heocoihp

heocoihp Thành viên tập sự

CÁCH DÙNG THUỐC HẠ SỐT CHO TRẺ EM
    Sốt rất thường gặp ở trẻ nhỏ. Sau khi bé tiêm phòng, khi mọc răng, hay khi thời tiết thất thường, hoặc có lúc...... tự nhiên bé sốt.
    Bạn đã thực sự biết cách sử dụng thuốc hạ sốt cho bé chưa?
    Theo các chuyên gia y tế, thuốc hạ sốt an toàn nhất cho trẻ nhỏ là paracetamol. Nhưng cách sử dụng paracetamol cũng rất quan trọng, vì nếu bạn dùng quá liều sẽ gây độc cho gan của em bé.
    Vậy liều lượng paracetamol như thế nào là đúng? Hãy lưu ý 3 điểm sau đây:
    1. Nên dùng thuốc hạ sốt khi bé sốt >38,5 độ C
    2. Liều dùng phải tính chính xác theo cân nặng: Từ 10 - 15mg paracetamol cho 1 kg thể trọng của bé. (Ví dụ bé nặng 5 kg cần dùng từ 50mg đến 75mg là tối đa). Nếu quá liều dùng này sẽ gây hại cho gan của bé, còn ít hơn thì không hạ được sốt!
    3. Mỗi lần uống thuốc hạ sốt cách nhau từ 4-6 tiếng, sau khi uống thuốc chừng 30 phút nếu bé chưa hạ sốt thì cũng không được uống thêm thuốc mà phải chườm mát vào trán, lòng bàn tay, chân hoặc sốt cao >39 độ thì đưa bé đến bác sỹ.
    Nếu mẹ nào cần hỗ trợ thêm khi bé sốt thì pms cho minh 0912127557 mình sẽ tư vấn cho
    Hiện tại trên thị trường có sản phẩm BERAMOL là thuốc paracetamol duy nhất có thể định liều chính xác theo yêu cầu của bạn. Với dụng cụ lấy thuốc kèm theo được phân chia chính xác tới từng 0,1 ml (10mg) sẽ giúp bạn hoàn toàn yên tâm khi cho bé uống thuốc mà không sợ quá liều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi heocoihp
    Đang tải...

2. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cách sử dụng thuốc hạ sốt cho trẻ em

thanks bạn chủ top .

3. thanhhuandkh

thanhhuandkh Dược Sỹ : Thành Huân

Ðề: Cách sử dụng thuốc hạ sốt cho trẻ em

Trẻ em thì hãy cận thận với liều lượng thôi. Dạng dùng cũng rất quan trong