Cách xử lý với bé hay lém đồ khi cáu

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi oreka, 5/8/2010.

1. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Chào các bác.

Bác nào có kinh nghiệm xử lý với trường hợp bé hay ném đồ khi cáu thì mách em với. Bé nhà em 20 tháng tuổi gần đây bé rất hay cáu, nhiều khi cáu rất vô lý không ai làm gì đang chơi cũng cáu. Mỗi lần cáu bé lại ném ngay đồ chơi trên tay hoặc vớ đồ gần đó rồi ném. Em cũng không biết xử lý thế nào, nhiều khi bình tĩnh thì chỉ nói con là không được thì bé cũng có vẻ xuôi nhưng nhiều khi đang cáu là đánh và quát bé, bé lại lăn ra khóc. Mong các mẹ chỉ giáo.
    tks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi oreka
    Đang tải...

2. chanh thúi

chanh thúi Bắt đầu tích cực

Ðề: Cách xử lý với bé hay lém đồ khi cáu

đánh vào tay cho nó chừa đi! Thương thì mới cho roi cho vọt mà

3. oreka

Oái oài oài, xử lý với cách này thì có ngày nó tự dơ tay ra đánh nó trước xong rồi ném đồ bác ạ :)

4. trung_muoi

trung_muoi Thành viên sắp chính thức

bé thế này chăc được chiều quen rui.
    bé như thế thì pải oánh, pải mắng thì lần sau mới chừa. chứ mẹ nó cứ thương, rui chỉ dọa nạt lấy lệ, lần sau nó sẽ nhờn và thành quen. sẽ rất không tốt cho sự phát triển sau này của bé.

5. meTinBinChip

meTinBinChip Thành viên tích cực

đánh cũng chưa phải là phương án tốt vì mình cũng đánh hoài nhưng chẳng có tác dụng j cả. đang bó tay với con nhóc con. Sao mà nó gấu thế k biết :(

6. manukamatong

manukamatong Thành viên rất tích cực

"ném" chứ ko phải "lém" mẹ nó ah

Chuột đeo kính thích bài này.
  7. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

Đanh bé cũng khong phải biện pháp hay đâu mẹ nó à.Bé còn nhỏ lên phải từ từ thôi bạn à.Không gấp đươc

8. oreka

Đợt này em cũng tìm hiểu thêm và lựa cách chơi với cháu nhưng nó láu cá lắm. Lúc giơ lên định ném mình lườm thì nó hạ tay xuống ngay chuyển sang động tác giả sau đó ko để ý là nó ném liền hic. Em đang tính cho nó đi lớp xem có cải thiện được không.

9. Me Trang Minh

Me Trang Minh Hàng VNXK

Bạn thử nói với bé đại loại như: "con ném đồ sẽ làm các bạn đồ chơi bị đau giống như lúc con ngã ý", bé nhà mình thỉnh thoảng cũng nghe lời khi mẹ kể chuyện coi các đồ đạc là nhân vật lắm.

10. chiepyeu

chiepyeu Thành viên mới

mấy nhóc này láo lắm, đánh hay nạt ko ăn thua
    cho nhox đi trẻ là giải pháp tốt đấy mẹ nó à
    ở nhà cứ bắt nạt bố mẹ chứ tới lớp là sợ cô giáo lắm :yawinkle:

11. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Con bé nhà mình cũng rất hay ném đồ khi cáu. Cho bé ngồi ăn cơm cùng cả nhà, bé thò tay bốc mình nói con không được bốc nhé thế là nó cầm cái bát nhựa ném luôn. Hay nghịch cái j mình nói không được là nó cũng ném luôn. Đau cả đầu với cái tính cà quẫy của nó, k vừa ý là lăn ra khóc lóc ăn vạ. Mình với ông xã lúc nhẹ nhàng nhưng cũng có lúc điên lên quát nó. Nặng nhẹ đủ cả, còn bảo nó cô bé hàng xóm ngoan không như thế đâu con, lôi bạn thỏ bạn mèo ngoan ra làm gương nhưng cũng chẳng ăn thua. Bà nội nó bảo, con gái có đuôi dế (tóc sau gáy) là bướng lắm. Mình thấy đúng quá.

12. tuong_lai_se_la_ong_bo

tuong_lai_se_la_ong_bo Thành viên tập sự

Mỗi khi trẻ cáu gắt, ném đồ đấy có thể nói là tật xấu chứ không nên gọi là tính xấu vì trẻ chưa nhận thức được đó là hành vi xấu. Trong trường hợp này mình nghĩ các mẹ không nên cáu gắt, nạt nộ hay phát cho trẻ vài cái...
    Cách tốt nhất theo mình nghĩ nên xử lý 1 cách nhẹ nhàng hơn là khi trẻ cáu gắt ném đồ, ta sẽ thu hết đồ chơi của trẻ để trẻ 1 mình sau đó nói chuyện nhẹ nhàg với trẻ... Thực chất thì điều mà trẻ cần là sự quan tâm chăm sóc của ba mẹ . Tất nhiên là không nên nuông chiều trẻ quá mức vì khi đó sẽ hình thành tính trao đổi của trẻ, trẻ sẽ càng ăn vạ càng ném đồ nhiều hơn để được ba mẹ quan tâm đấy :D

13. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

Bạn có thể tảng lờ đi như không biết xem bé phản ứng thế nào? Đừng cho là hành động đó của bé quan trọng xem bé có thích ném đồ nữa không? may ra......

14. oreka

:) bé nhà em hơi bị chuối ở chỗ, mẹ tảng lờ như ko bít là nó còn kéo mẹ gọi cho mẹ quay ra rồi lại ném tiếp cơ, vô đối :(

15. meogia575

meogia575 Thành viên mới

Trong trường hợp này việc đầu tiên là phải nghiêm khắc đánh vào tay bé hoặc phạt bé, nếu ko lần sau bé sẽ tiếp tục. Sau đó nói cho bé biết tại sao ko nên làm thế.

16. mit203nha

mit203nha Thành viên đạt chuẩn

Con gái em 16thang tuổi,cũng hay cáu và ném đồ khi không bằng lòng.khi cả nhà ăn cơm con luôn xông vào mâm cơm chọc ngoáy hất tung hết thức ăn trong bát lên.Bố mẹ cũng nói nhẹ nhàng có lúc bực lên cũng quát nhưng ko ăn thua.Thế nhưng bà giữ trẻ trông con bé thì nó lại rất sợ( Hình như bố mẹ ko có oai dạy con thì phải).Các ý kiến trên đa số là phải oánh cho con chừa,em nghĩ cách đó giờ ko đc áp dụng khi dạy dỗ con nữa chỉ nên nhẹ nhàng nói chuyện để con hiểu, em cũng đã nhẹ nhàng bảo: con mà vứt em gấu thế là làm em đau đấy,... Nhưng chưa có cách nào dạy con thuyết phục hơn.Các sis có cao kiến gì chia sẻ để mọi người cùng học hỏi nhé.Thanks!

17. saobang

saobang Thành viên tích cực

Giống hệt bé nhà mình, 20 tháng tuổi, hỉnh như giai đoạn này tính cách của bé dế cáu hay sao í. Nói nhẹ nhàng rồi, giải thích rồi, mắng rồi có cả đánh vào tay và bắt phải tự nhặt đồ lại rồi...........nhưng vẫn chưa ăn thua mấy, nhưng tần suất cáu và vứt đồ có giảm nhất là biện pháp mẹ nghiêm mặt và yêu cầu bé phải nhặt đồ chơi về vị trí cũ

18. kitty_beautiful

kitty_beautiful Thành viên kỳ cựu

Đọc một loạt bài của các mẹ thì đa phần có phương án là đánh cho bé một trận, đánh lần sau mới chừa,... thực ra theo mình đánh đâu pải là một giải pháp hay, bé nhà mình cũng vậy, rất hay ném đồ chơi mỗi khi bé cáu, lúc không có đồ chơi bé mà cáu là tát người đối diện ngay, dù đó là ông, bà hay ba, mẹ,...những lúc đó nhà mình cũng cáu lắm, ba Tý cũng hay đánh Tý, xong con rất lì đòn, càng đánh con càng làm tiếp và gào khócm nếu con ném đồ chơi, mà ba đánh thì con tiếp tục ném, càng đánh càng ném,.... nói chung là đã đánh là không nghe lời, mà sẽ làm ngược lại, do đó, mình nịnh bé, nói nhẹ nhàng thì con lại nghe theo, lúc đầu bé ko nghe đâu, mình giải thích cho con, rồi mình tự đi nhặt đồ chơi vào, sau đó rủ con nhặt, con sẽ ra làm cùng, chứ mình ngồi đó giải thích rồi bảo con ko được ném nữa, nhặt đồ chơi vào thì bé không bao giờ nghe, con còn chạy ra lấy chân đá đồ chơi đi chỗ khác nữa :(, mình cứ lặp đi lặp lại như thế, dần bé cũng quen, chứ cứ mắng bé sẽ mắng giả ngay,.. nói lại y như lời mình nói nhưng thay con thành mẹ hoặc ba :(
    H bé nhà mình cũng đỡ hơn rồi, ngoan hơn rồi, nên mình ko chọn phương án giải quyết là đánh con nữa, xã mình vẫn nóng vẫn thỉnh thoảng hay đánh con, mình cũng dăn xã là cố gắng bình tĩnh, thực ra tuổi này con chưa phân biệt được đúng sai, con hay làm theo ý mình, và đặc biệt tuổi này bé thích làm ngược lại những gì người lớn nói, nên mình pải cố gắng hiểu tâm lý con.

19. oreka

Giờ em cũng ko dám dùng biện pháp mạnh nữa, nhiều khi đánh con xong cháu lại vừa khóc vừa ném, mà mẹ thì cũng xót xa vì đánh con đau. Em cũng áp dụng cách mềm hơn, khi nào cháu ném đồ thì em ko cáu nữa mà bảo con chạy ra nhặt lên cho me, thế là cháu lại chạy ra nhặt lên rồi lại nịnh là không được ném nữa nhé. Nhiều lần giờ thấy cháu cũng đỡ hơn, khi nào cháu định ném mà mình biết thì xua tay và nói mẹ nói không được => cháu cũng lặp lại không được và đặt đồ xuống.
    Có một điều nữa là người lớn không được đùa dai với trẻ con, khiến cháu hay cáu, em phát hiện ra bà giúp việc và mấy người hàng xóm nhà em hay đùa dai với cháu em đã nói và thấy cũng hiệu quả với cháu hơn.

20. sunnysmiles09

sunnysmiles09 Bắt đầu tích cực

Cháu em 2,5 tuổi rất lém lỉnh nhưng khi không vừa ý cũng hay cáu gắt và ném đồ. Mẹ cháu quán triệt, nếu con ném làm hỏng đồ thì sẽ không có đồ chơi nữa. Gần đây nhất cu cậu tranh giành cãi cọ với anh và cầm bô ném, làm chiếc bô bị vỡ một miếng nhỏ ở phía trên. Đến lúc muốn đi ị, cậu thỏ thẻ với mẹ "Mai mẹ mua bô mới cho con nhé", mẹ cháu bảo mẹ hết tiền rồi, con tự ném hỏng thì giờ phải dùng bô xấu thôi; cu cậu tiu nghỉu bảo khi nào có tiền mẹ mua bô mới cho con nhé. Từ đó cậu cũng có vẻ bớt ném đồ hơn, mặc dù khi không vừa ý thì mặt mũi cũng nhăn nhó lắm ạ.