Cẩm Nang Chăm Sóc Da Khi Mang Thai

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi haharoro, 19/10/2022.

1. haharoro

haharoro Thành viên đạt chuẩn

Thay đổi nội tiết tố khi mang thai khiến da của các mẹ gặp nhiều vấn đề như da xạm hơn, nổi mụn nhiều hơn, khô hơn / đổ dầu nhiều hơn. Nhiều người cứ hay bảo cứ kệ đó khi sinh xong thì da sẽ trở lại bình thường. Nhưng mình không nghĩ như thế, nếu không được chăm sóc cẩn thận thì da sẽ rất nhanh bị lão hóa và sau sinh sẽ tệ hơn chứ không thể trở về như lúc ban đầu được. Nên dù có bầu chị em hãy nhớ yêu thương bản thân, chăm sóc da thật là cẩn thận nhé.

Mình đang ở tuổi 25 và đang mang thai lần đầu tiên, trong thời gian 3 tháng đầu này thì da mặt mình gặp các tình trạng : xạm da, nhiều dầu và nhiều mụn. Và dưới đây là cách mình chăm sóc da mà mình thấy nó hiệu quả và an toàn nè

Có trang điểm khi mang thai không?

Câu trả lời ở đây là có. kể cả khi bầu mình vẫn luôn muốn bản thân trông thật xinh đẹp, nên mình vẫn trang điểm sương sương trước khi đi làm hoặc đi chơi với bạn bè. Thay vì lựa chọn các sản phẩm make up lâu trôi, lỳ, bám tốt mình chuyển hẳn qua các dòng đồ trang điểm có nguồn gốc từ thiên nhiên ( ngày xưa thì khó kiếm chứ giờ thì rất nhiều nhé), thêm chút che khuyết điểm, kẻ lông mày và son môi là đủ xinh trong cả ngày. Nếu mẹ nào vẫn không muốn trang điểm thì có thể đi phun môi, mày trước khi mang thai nhé. Như vậy thì đến lúc ngủ cũng vẫn đẹp luôn.

Không bao giờ quên kem chống nắng

Trong thời gian mang thai da của các mẹ rất dễ bị xạm và nổi tàn nhang. Nếu các bạn không bôi kem chống nắng và ra ngoài đuồng thì tia UV sẽ đốt da của bạn một cách nhanh chóng. Chính vì vậy kem chống nắng luôn có trong túi xách của mình để bôi trước khi ra ngoài. Khi lựa chọn kem chống nắng các mẹ nên lưu ý 3 điều dưới đây nhé:
    1. Đọc kỹ thành phần. Không nên chọn kem chống náng chứa thành phần gây hại như: axit para-aminobenzoic, octocrylene, retinyl palmitate và homosalate, avobenzo,… Kể cả những chất tưởng chừng như vô hại, mẹ cũng cần phải dè chừng như: chất tạo màu (dye), mùi (fragrance),…
    2. Hãy chọn kem chống nắng có thành phần chiết xuất chủ yếu từ thiên nhiên
    3. Sản phẩm có xuất xứ, nguồn gốc rõ ràng. Chọn mua nơi bán uy tín, có giấy tờ.
    Hồi trước khi bầu mình có sử dụng chống nắng La Roche posay anthelios thấy khá hợp tuy nhiên sau khi bầu , da tiết nhiều dầu hơn nên không còn hợp với loại này nữa. Sau đó mình được chị cùng công ty giới thiệu cho dùng Kem chống nắng của Neutrogena . Với kem chống nắng của netrogena thì có hai dòng mà các mẹ bầu có thể dùng được là Neutrogena Sheer ZinC Dry Touch SPF 50 Neutrogena Pure & Free Baby Mineral Sunscreen
    Về cảm nhận riêng của mình thì do lúc đầu mình quen xài dạng sữa nên khi chuyển qua dạng kem thì thấy rất khó tán và độ thẩm thấu cũng rất chậm. Tuy nhiên sau khi chờ khoản 5-10p thì kem cũng thấm vào da và bề mặt da cũng tương đối khô thoáng và nâng tông nhẹ. Nếu như mẹ nào đang muốn đổi kem chống nắng thì có thể tham khảo hai dòng trên nha.

Làm sạch da kỹ lưỡng

Hiển nhiên là nếu muốn không có mụn thì bạn cần phải làm sạch da thật cẩn thận. Trong thời gian bầu mình ưu tiên sử dụng các loại mỹ phẩm làm sạch sâu nhưng vẫn phải dịu nhẹ không gây kích ứng cho làn da.
    Về nước tẩy trang: Các mẹ có thể lựa chọn dùng nước tẩy trang Biodermar. Tùy vào tình trạng da và có thể lựa chọn nắp xanh hoặc hồng nhé
    Về sữa rửa mặt: Cái này cũng ưu tiên dịu nhẹ luôn nhé các mẹ. Các mẹ có thể chọn cerave hoặc centaphil. Về phần mình thì mình chọn sữa rửa mặt cerave nha
    Luôn cấp đủ ẩm cho làn da

Với mình khi da đủ ẩm thì các vấn đề như mụn, xạm hay bong tróc da cũng sẽ không có chính vì vậy mình luôn dưỡng ẩm đầy đủ các bước không bỏ qua bước nào
    1. Toner: Mình lựa chọn dùng toner Dear Klairs Supple Prepara vì không hương liệu và cân bẳng độ ẩm trên da tương đối nhanh chóng
    2. Serum cấp ẩm: Mình vẫn lựa chọn serum nhà Klairs vì độ lành tính của nó. Với tinh chất cấp ẩm của Klairs thì sẽ là gốc nước, da sẽ cảm thấy mát và căng mọng ngay khi vừa bôi lên.
    3. Kem dưỡng ẩm: vẫn là Klair nha các mom. Kem thẩm thấu nhanh và quan trọng là không có 1 chút mùi hương liệu
    4. Kem phục hồi: Với những vùng da bị tổn thương do mụn thì các mẹ đừng bỏ qua một số dòng kem phục hồi lành tính như avene, laroche posay B5 nha. Hai dòng này mình đều đã dùng qua và thấy công dụng phục hồi tốt không có gì phải bàn cãi

Các sản phẩm mình sử dụng đều mua của shop ruột https://shorten.asia/X242jUS4 nên đảm bảo về chất lượng cũng như giá cả hợp túi tiền. Nếu shop ruột không có hàng thì mình sẽ ưu tiên mua của mall thay vì đặt lung tung bên ngoài . Chúc các mẹ có 1 thai kỳ thật khỏe mạnh và luôn xinh đẹp nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haharoro
    Đang tải...