Tâm sự Cám Ơn Ông Trời Đã Cho Em Cơ Hội Làm Lại Cuộc Đời

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi minhha.tta, 25/6/2021.

1. minhha.tta

minhha.tta Thành viên tập sự

Mình là người đã từng 1 lần đổ vỡ trong hôn nhân, nên sau này mình sống khá khép kín, không giao tiếp nhiều với mọi người, chỉ tập trung cho sự nghiệp. Lúc lấy chồng là mình vừa tốt nghiệp Đại học, sau đó thì ở nhà quán xuyến gia đình và chăm sóc bố mẹ chồng. Tất cả tiền nong chi tiêu trong nhà đều do chồng mình chu cấp mỗi tháng. Mình thời điểm đó cũng muốn kiếm công việc đi làm nhưng cả chồng và mẹ chồng mình đều ngăn cấm, khuyên mình nên ở nhà làm tốt bổn phận làm dâu. Lấy nhau được 3,4 tháng mình nhận ra chồng mình có tính rất gia trưởng, bất kể việc gì trong nhà anh không vừa ý đều mắng mình thậm tệ. Anh luôn suy nghĩ bổn phận của người làm vợ là ở nhà nấu cơm, dọn dẹp và phụng dưỡng bố mẹ. Nhiều khi mình cảm thấy cô đơn và tủi thân thực sự vì xung quanh bạn bè đều đi làm rồi tận hưởng cuộc sống còn mình thì cả ngày chỉ quanh quẩn trong nhà với 4 bức tường, chồng thì ra ngoài tiệc tùng thường xuyên, bỏ mình ở nhà không quan tâm. Mình có nói chuyện tâm sự với mẹ mình, mẹ chỉ kêu cố gắng nhẫn nhịn, được chồng lo toan tiền bạc cũng là may mắn rồi, còn nếu ở bên đấy khổ quá thì về với mẹ. Nghe câu này của mẹ xong thì mình khóc hết nước mắt. Và rồi mình cũng dũng cảm đưa ra quyết định là ly hôn. Khi biết chuyện tất cả bạn bè, họ hàng mình đều rất shock và chê trách mình có phúc mà không biết hưởng, nhà chồng tử tế, đoàng hoàng lại còn chu cấp tiền tiêu cho mỗi tháng mà còn chê. Nhưng họ đâu hiểu rằng ở nhà chồng mình chẳng khác gì một đứa osin, làm tất cả công việc nhà, có hôm vì bận tưới nước cho mấy chậu cây của mẹ, không kịp dùng bữa với cả nhà, đến khi mình vào ăn thì trên bàn chỉ còn lại vài miếng rau, mọi người ăn xong cũng đứng hết lên để mình ngồi dưới bếp 1 mình. Khi đó thực sự rất tủi thân, mình ở nhà cũng được bố mẹ chiều chuộng vậy mà về đây chẳng bằng một đứa osin. Bữa cơm chan nước mắt khi nghĩ tới bố mẹ mình.

Sau ly hôn, mình tự kiếm một công việc với chuyên ngành của mình và bắt đầu xây dựng sự nghiệp cho riêng mình, không còn muốn nghĩ tới chuyện yêu đương. Thời gian đó mình hầu như ngập đầu trong những công việc vì ra trưởng đã được hơn 1 năm nhưng lại chưa có kinh nghiệm gì, mọi thứ bắt đầu từ con số 0 nên mình phải cố gắng hơn mọi người gấp 10 lần. Nhưng cũng vì làm việc liên tục và thường xuyên bỏ bữa lại cộng thêm áp lực nên mình đã sớm bị đau dạ dày. Trong công ty mình thường bị những cơn đau hành hạ tới nỗi không làm được gì. Rồi đột nhiên một người đồng nghiệp đem một hộp thuốc dạ dày có ghi Kofacins kèm theo ít đồ ăn và hoa quả tới chỗ mình. Trên hộp thuốc còn có tờ giấy ghi chú "Thuốc này em nhớ dùng sau mỗi bữa ăn nhé!" Đi ngày đi làm mình cũng không nói chuyện với mọi người nhiều, không ngờ lại có người quan tâm mình tới vậy làm mình rất cảm động. Sau đó người đồng nghiệp kia thường xuyên quan tâm tới mình, những hôm về muộn, anh cũng thường ở lại chờ mình rồi đưa mình về. Buổi tối đi về 1 mình cũng hơi sợ nên mình đồng ý. Trên đường về cả 2 nói chuyện rất nhiều, và mình cũng kể cho a nghe chuyện mình từng ly hôn, anh không bất ngờ mà tỏ ra rất đồng cảm và động viện mình rất nhiều. Điều này khiến mình cảm thấy được an ủi. Sau những hôm trò chuyện với nhau, mình và anh ấy trở nên thân thiết hơn, anh thường xuyên chuẩn bị đồ ăn rồi đem tới cho mình. Lần đầu tiên trong đời mình được một người khác nấu ăn cho ngoài trừ mẹ, điều ấy khiến mình cực kì hạnh phúc. Anh quan tâm mình từng chút một, khác hẳn người chồng cũ luôn vô tâm, lạnh lùng. Nhưng bản thân mình lại sợ anh sẽ thay đổi khi có được mình nên chưa dám nhận lời tỏ tình của anh.

Có một hôm khi đang làm ở công ty thì bụng mình đau dữ dội, người nôn nao, khó chịu, vừa tính xin nghỉ về nhà thì thấy anh nhắn tin "Em sao thế, để anh đưa về nhé!" Rồi sau đó anh chở mình về nhà. Lúc này thì bố mẹ mình lại đi vắng hết, chỉ có mình ở nhà, anh không an tâm nên đưa mình vào nhà rồi nấu cháo cho mình và chăm sóc rất chu đáo. Mình thiếp đi lúc nào không hay, khi tỉnh dậy chỉ thấy bát cháo nóng hổi và hộp thuốc Kofacins bên cạnh kèm tờ giấy "Em ăn cho nóng nhé rồi uống thuốc, anh có việc ở công ty nên về trước, cần gì thì gọi cho anh nhé!" Việc này khiến mình thực sự cảm động. Mình không biết giờ có nên đồng ý anh hay không, anh quá tốt với mình nhưng mình lại sợ sự tan vỡ một lần nữa. Mọi người nói mình nên làm gì bây giờ?

Tham khảo thêm các dược phẩm hỗ trợ điiều trị các bệnh về gan, dạ dày
    Kofacins - chống trào ngược dạ dày
    Gasilyne - giải độc mát gan, tăng cường chức năng gan

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhha.tta
    Đang tải...