cần 1 lời khuyên

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi MyPhuong, 19/9/2009.

1. MyPhuong

MyPhuong Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ, em ko bt em gởi bài này ở trang này có phù hợp ko nhưng em thực sự cần 1 lời khuyên. Các mẹ giúp em với.
    Chuyện là, cácch đây 10 năm, khi vợ chồng em mới lấy nhau khoảng 1/2 tháng, giữa em và các cô em chồng, ba chồng có chút chuyện ko vui. Chồng e đưa em ra ngoài ở. dẫn tới ba má chồng với ba mẹ em mất lòng nhau. 4 năm sau, em sinh bé gái đầu lòng, chồng em nghe lời ba mẹ bỏ em về nhà cưới vợ khác vì e ko sinh đc con trai. Dằn dặt nhau suốt 2 năm thì anh trở lại nói là chỉ thương em với con. Nay bé gái đã 6 tuổi, anh lại đặt vấn đề: Anh phải về lo cho ba mẹ, em ko về thì ly hôn.
    Bản thân e là GV, lâu nay ở tập thể nhà trường, con gởi ông bà ngoại vì ông bà nội ko ưa cháu gái.Em ko đẹp lại luôn ốm yếu bệnh tật nên từ nhỏ ba mẹ em chỉ cho e ăn học, mong sao ngày sau e có 1 cái nghề. Mà ong bà nội lại có quan niệm như nhà nho xưa( làm dâu chỉ đc quanh quẩn trong nhà, làm mọi việc hầu cơm bưng nước như trong các vở tuồng đó các mẹ. Dạy con thì phải dùng roi đòn...)Em còn nhớ, ngày mới về là dâu, đi dạy đến tiết 5 mới về, nhà cách trường hơn 15km đường đá, em ko kịp dọn cơm khi ba chồng đói bụng, ông đã bắt em phải quỳ gối trên nhà suốt 2h, đến khi em xỉu mới thôi. chồng em cũng bị phạt vì ko bt dạy vợ. Nhớ lại vẫn còn thấy sợ. Còn con gái e nữa, từ nhỏ ở với ông bà ngoại, ko hề đòn roi, bé vẫn rất ngoan. Con nít sao ko có lúc này lúc khác, đem về nhà ông bà nội làm sao e chịu nổi ?
    Giờ 36 tuổi rồi nhưng thực sự em cũng ko bt phải xoay trở làm sao nữa.
    Các mẹ có ý gì hay, vui lòng giúp em với. Chân thành cám ơn các mẹ nhiều nhiều lắm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MyPhuong
    Đang tải...

2. lehungtien

lehungtien Thành viên mới

thế thì mình khuyên bạn nên bỏ quách đi cho xong, bạn lấy chông mà chồng bạn khong biết nghĩ cho vợ con thì nên chia tay li, bạn về đay mà sống thì chang khác gì địa ngục đâu. mình cũng đa ơ trong hoàn cảnh của bạn nên khi mình đã ra ngoài ở mặc dù là thuê nhà nhưng mình thà chết cung không quay về địa ngục. mong bạn có chính kiến để chong bạn nghe theo bạn. người chông sẵn sàng bỏ vợ để đi lấy vợ khác chỉ vì khong dẻ dược con trai thì bạn không nên lưu luyến làm gì.

MyPhuong thích bài này.
  3. Phan An

Phan An Banned

Mình nghĩ là bạn đã tự biết cautrar lời rồi chứ. Con bạn trước giờ k có bố chăm sóc có sao đâu. Mà anh chồng bạn thì tôi thấy rõ là chẳng ra gì. Thôi bye đi bạn ơi, tốt mà k có còn hơn có mà k tốt.

MyPhuong thích bài này.
  4. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Đọc tâm sự của c mà thấy thương 2 mẹ con chị quá. E chẳng biết khuyên chị thế nào nữa. Chỉ mong chị hãy cố gắng lên nhé. Vì chị, vì con gái và vì bố mẹ đẻ nữa. Riêng e, e mà đã thoát ra ngoài được như chị chắc ko bao h e quay về cái nhà chồng như thế nữa đâu. Mình khổ còn cố được chứ con cái mình nó cũng khổ như mình thì ko thể được. Chúc chị khỏe để có sức chăm con nhé.

MyPhuong thích bài này.
  5. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Cảnh này sao giống cảnh gia đình ngoại mình quá. Từ bé đến lớn, chứng kiến không biết là bao nhiêu cảnh đau lòng, mình đâm ra ghét ông ngoại quá. Dẫu biết là ông rất thương con thương cháu, nhưng ông lại thương theo cách của ông. Ông gia trưởng, ông độc đoán với tất cả mọi người trong gia đình. Mình thương bà ngoại lắm, bà hứng nhiều trận đòn từ ông chồng vũ phu, nhưng bà vẫn cam chịu theo cách "tòng phu", "mười hai bến nước" của người xưa. Đến tận giờ, ở cái tuổi thất thập rồi, ông vẫn không thay đổi. Mỗi lần say là một lần hành hạ bà, không đánh đập thì chửi mắng...

Nghe mẹ kể, ông mình thời trẻ rất giỏi, cần cù. Ông là con chủ con cả, nhưng cưới vợ và lập nghiệp từ 2 bàn tay trắng. Ngày ông làm thuê cho chủ điền, đêm có trăng thì ông mướn ruộng làm riêng cho mình. Có dư một chút thì ông đem tích góp mua đất, ông thu gom nông sản của bà con, rồi chèo thuyền lên thị xã bán... Ông làm quần quật ngày đêm. Có của ăn của để cho con, cho cháu thì ông bắt đầu nghỉ hưu ở tuổi 40. Ông bảo ông đã làm cật lực nửa đời người, giờ thì nghỉ ngơi. Cũng từ đó ông hay say xỉn, bắt đầu đánh đập vợ con. Có lỗi ông mắng ông đánh là phải, nhưng không có lỗi ông vẫn mắng vẫn đánh! Ông như ông vua của một nước, kiểu như quân bảo thần tử, thần bất tử là bất trung vậy!

Bà mình là mẫu người phụ nữ rất điển hình thời xưa, bà được dạy dỗ uốn theo kiểu tam tòng tứ đức. Bà lúc nào cũng hy sinh, cam chịu. Tội nghiệp bà, tới tuổi này rồi vẫn không yên được với những trận đòn của ông. Hết con rồi cháu khuyên bà, nhưng bà vẫn cam chịu sống cùng ông.

Những giây phút hiếm hoi hạnh phúc của bà bây giờ là mỗi lần ông mệt, ông bệnh. Bà lại bưng tô cháo, rót ly nước chăm sóc ông. Ông lúc ấy lại chạnh lòng thương bà, nắm đôi tay gân guốc của bà, mắt rưng rưng không nói nên lời. Nhưng chỉ được như thế, qua hôm sau, lúc khỏi bệnh, mọi việc vẫn y như cũ:(

Bà bảo, bà già rồi, gần đất xa trời lắm rồi. Từng ấy năm bà vẫn sống được, thì còn bao lâu nữa đâu mà bà không chịu được. Bà cam chịu hy sinh đời mình đổi lấy hạnh phúc cho con cho cháu, cho gia đình êm ấm, cho con cháu thuận hòa. Hic thương bà lắm lắm !!!

Mình cũng giống như bạn TCT Family, mình không dám khuyên bạn điều gì, chỉ xin được chia xẻ cùng bạn lúc này. Chúc bạn vui, và có quyết định đúng đắn!

MyPhuong thích bài này.
  6. MyPhuong

MyPhuong Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn các chị đã góp lời khuyên cho em, mấy hôm nay em như đang ở địa ngục vậy. Chồng em đã bỏ em về bên ấy. 1 mình giữa nhiều luồng dư luận, em ko bt phải chống chọi sao nữa, chỉ có giờ lên lớp là em thấy thoải mái nhất thôi. còn về với con, con hỏi cha đâu mẹ? thì em chỉ bt khóc...Cuộc sống sao mà khổ quá.

7. nano07

nano07 Thành viên rất tích cực

Bạn ơi cứng cỏi lên nhé!
    Thứ nhất, như các bạn ở trên đã nói kiên quyết không quay lại cái nhà ấy nữa. Với BMC như thế, chồng bạn như thế bạn sẽ lại bị hành hạ thôi. Bố mẹ sinh ra mình không thể để người khác đối xử như vậy.
    Thứ 2, là con gái bạn. Bé như vậy là thiệt thòi rồi, thương lắm. Mình rất sợ và chẳng dám đưa ra những lời khuyên để gia đình người khác tan đàn se nghé, con xa cha nhưng mà trường hợp này thì mình nghĩ là nên chấp nhận. Bé thiệt thòi, nhưng lớn lên rồi bé sẽ hiểu, sẽ thương mẹ, thông cảm với mẹ. Bạn tìm cách nói nào đấy giúp bé đỡ tổn thương nhất:(.
    Thứ 3 là dư luận, bạn là giáo viên nên cũng là tinh huống nhậy cảm, đành nhẫn nhịn mà sống thôi bạn ạ. Đây không phải là lần đầu tiên chồng bạn để mặc bạn và con bạn nên mọi người sẽ càng thông cảm với hoàn cảnh của bạn thôi.
    Mình biết dù có nói thế nào cũng không thể chia sẻ hết những trái ngang mà bạn đang gặp phải, chúc bạn và con gái sớm vượt qua và tìm được niềm vui sống!

MyPhuong thích bài này.
  8. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

Chồng bạn có phải người nhu nhược không? nếu không thì anh ấy nên nói chuyện thẳng thắn với 2 cụ và bày tỏ thiện chí là anh ý và bạn rất muốn về chăm sóc báo hiếu 2 cụ, mình thấy anh ấy quá nghe lời bố mẹ nhưng cũng vẫn còn tình cảm với bạn
    Nếu anh không đả thông được tư tưởng cụ, bạn nói về đó bạn lại ngất vài bận, con bị đánh đập mà anh ý chẳng làm 1 việc gì để cố gắng giải quyết thì theo mình có thể chỉ là cái cớ để bỏ bạn đi tìm người khác, dù gì anh ta cũng từng bỏ bạn rồi, bạn nên tỉnh táo nhé, hồi trước anh ta bỏ bạn lấy vợ khác rồi lại quay lại, phải chăng vì vợ mới không sinh được con trai và cũng chẳng hợp với ông bà, nếu thế thì bạn đồng ý cho anh ta quay lại là 1 sai lầm!

MyPhuong thích bài này.
  9. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Khủng khiếp sao giờ lại có nhà sống như thế, bỏ đi em ơi, ở thế muôn đời muôn kiếp không khá được đâu, kể cả khi em chấp nhận làm osin không công .
    Con luyến tiếc gì nữa , để cho họ lấy người hợp hơn , em đẻ con gái sợ gì, con trai mới liên quan đến tài sản dòng tộc , chứ con gái cứ cho ăn học giáo dục ngoan ngoãn rồi ổn hết

MyPhuong thích bài này.
  10. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Mình quả thật khó có thể diễn tả hết thành lời hành động của gia đình chồng bạn. Chồng bạn bỏ bạn lấy vợ khác vì bạn k sinh con trai là 1 việc k thể chấp nhận được rồi. Bạn tha thứ cho chồng bạn quay lại, là bạn đã quá bao dung với ổng. Rồi bố chồng bạn đang tâm bắt bạn quỳ đến khi bạn ngất, là việc k thể nào tồn tại được ở xã hội này. Nếu bạn làm việc gì sai trái thì mình k nói, nhưng đây bạn đi làm để kiếm tiền nuôi con mà ông còn làm thế, vậy sau này bạn cắn răng quay lại, ông còn nhiều cái cớ để hành hạ bạn và con gái bạn. Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ, hãy vì tương lai của con để có quyết định đúng đắn. Chồng bạn đưa ra giải pháp ly hôn, là vì ổng đã từng làm đc như thế và lúc "cóc chết 3 năm quay đầu về núi" vẫn có chỗ dung thân. Đừng tiếc nuối bạn ạ, tương lai còn dài lắm. Mình tin rằng bạn sẽ nuôi con khôn lớn nên người mà k cần đến những hình phạt khắc nghiệt. Chúc mẹ con bạn vui vẻ!

MyPhuong thích bài này.
  11. ufo_dn

ufo_dn Thành viên đạt chuẩn

Trời ạ, thời này là thời nào mà còn làm thế này, thôi hãy chọn chỗ bình yên cho rồi...

MyPhuong thích bài này.
  12. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

MyPhuong thích bài này.