Cân bằng dinh dưỡng là gì? Thế nào là một chế độ ăn đạt yêu cầu cân bằng dinh dưỡng?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi mekiddy, 16/8/2010.

1. mekiddy

mekiddy Banned

Thế nào là cân bằng dinh dưỡng? Phải ăn gì, nấu như thế nào để món ăn hấp dẫn, người ăn được ngon miệng mà vẫn đảm bảo nhu cầu dinh dưỡng và an toàn thực phẩm (lành mạnh cho cơ thể, không có tác dụng phụ hay gây ra nhiều bệnh: béo phì, tim mạch, lão hóa nhanh hay thậm chí là ung thư, v.v...).
    Bố/Mẹ nào ở đây là bác sĩ về dinh dưỡng/an toàn thực phẩm hoặc có nhiều kinh nghiệm, kiến thức trong lĩnh vực này thì giải thích giúp mình với nhé. Nhà mình vừa có con nhỏ, vừa có ông bà sống cùng nên ai cũng rất quan tâm vấn đề này.
    Mình cảm ơn các bố/mẹ trước nhé :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekiddy
    Đang tải...

2. vietanhtran

vietanhtran Banned

Ðề: Cân bằng dinh dưỡng là gì? Thế nào là một chế độ ăn đạt yêu cầu cân bằng dinh dưỡng?

Cái khái niệm này truu tuong lắm, các bác sĩ hay nói vậy, nói chung là ăn mỗi thứ vừa phải và vừa đủ, không nên ăn 1 thứ gì đó nhiều quá. Chất xơ, chất béo, đạm, vitamin, khoáng chất ... đều cần phải có cho cơ the cả. Nhà bạn có nhiều thế hệ sống chung nên chế độ ăn phải phù hợp với tất cả, riêng bé và ông bà cần bổ xung các loại thực phẩm riêng cho 2 đối tượng này nhé.

3. vantn

vantn Thành viên chính thức

Ðề: Cân bằng dinh dưỡng là gì? Thế nào là một chế độ ăn đạt yêu cầu cân bằng dinh dưỡng?

hiện bạn có ở Hà Nội ko, mình có quen một Anh chuyên gia về tư vấn sức khỏe, bạn cho mình số điện thoại mình sẽ nhờ Anh ấy
    Nếu bạn ở HN mình muốn mời bạn đi nghe chương trình Sức khỏe và dinh dưỡng cho gia đình.
    hãy liên lạc với mình theo số đt dưới

4. mekiddy

mekiddy Banned

Hic, mình ở HCM, hiện tại thì mình đang có vấn đề với việc giảm cân, cần phải giảm gấp 5 - 10 kg, trong khi đó lại rất thèm ăn, thík ăn các món chiên xào, món ngọt thì có thể chừa được. Bạn có bí quyết nào ko, nếu phải nhịn ăn chắc phải cố thôi.

happyfoodforlife thích bài này.
  5. happymom25510

happymom25510 Banned

Chắc chắn là phải ăn kiêng rồi, mình nghĩ chế độ ăn sẽ quyết định giảm can duoc hay ko, cũng 80% là dựa vào ý chí nữa đấy. Chất béo, chất đường, tinh bột đều quan trọng cả, có lẽ ko nên kiêng đến mức không nên ăn, chỉ cần biết phối pha sao cho hợp lý để ko mất sức khỏe là được ah.