Cần giúp: Cần các mẹ tư vấn giúp (Rất gấp ạ). Cảm ơn các mẹ nhiều!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi suabotuoinguyenchat, 25/4/2011.

1. suabotuoinguyenchat

suabotuoinguyenchat Bắt đầu nổi tiếng

Chuyện như thế này ạ. Mình có đứa bạn rất thân, mở 1 cửa hàng xách tay, bây giờ nó lại tìm được cái cửa hàng mới, vị trí đẹp, nhưng vì không kham nổi 2 cửa hàng nên nó gợi ý mình chung với nó cửa hàng thứ 2. Cửa hàng này cũng dự định bán cửa hàng xách tay, nhưng cao cấp hơn. Mình nghe định hướng của nó thì thấy ổn, vấn đề là khi đem chuyện này bàn với xã thì xã lại không đồng ý, cho rằng loằng ngoằng khó hạch toán vì 1 cửa hàng thì chung, còn 1 cửa hàng thì riêng của bạn ấy. Vấn đề ở đây là hàng thì lấy từ một nguồn, nên chồng mình cho rằng sẽ có sự nhập nhằng giữa 2 cửa hàng. Mình đang băn khoăn chưa biết thế nào, mình thì tin bạn mình, nhưng chồng nói cũng có lý, mà vốn bỏ ra thì cũng không ít, lại còn tình cảm bạn bè nữa. Các mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình nhé. Mình cảm ơn nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi suabotuoinguyenchat
    Đang tải...

2. Mẹ Ku Tũn

Mẹ Ku Tũn Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cần các mẹ tư vấn giúp (Rất gấp ạ). Cảm ơn các mẹ nhiều!

em cũng thấy nó hơi lằng nhằng...
    em vừa nhận dc mail xì pam của chậy yêu
    hú hú....chắc hum nọ chuyển cho chị mail của những người làm báo, có ,mail em trong đó...hú hú

suabotuoinguyenchat thích bài này.
  3. lafleurvn

lafleurvn Tất - Nội Y Hàn Quốc

E thấy chồng chị nói đúng đấy c ạ , mặt hàng xách tay em lưu ý chị là cân nhắc kĩ càng nhé ! Trừ đồ của các bé ra . Bản thân chị có hay dùng đồ xách tay k ? để bán đc hàng xách tay , c mất khơ khớ thời gian , xây dựng uy tín - vì đa số bán cho khách quen .

4. suabotuoinguyenchat

Hihi! Cảm ơn em, chị cứ copy gửi đi thôi, chứ k xem xem tên gửi cho ai. Mà em cứ ngâm cứu đi rồi ủng hộ chị luôn.
    Còn vấn đề của chị, hic, bạn chị và chị chơi với nhau tù Đại Học nên sướng khổ 2 đứa đều trải qua, nó tin tưởng chị nó mới rủ. Cái cửa hàng trước nó cũng chung với 1 người, nhưng do mâu thuẫn trong công việc nên người kia k làm nữa và nó làm 1 mình. Bây giờ chị đang lăn tăn quá vì chiều nay đặt cọc tiền cửa hàng rồi, chồng thì k đồng ý, mình mà cố làm nhỡ k dc như ý muốn lại cãi nhau. Rồi còn bạn bè nữa, nó thương mình, tin tưởng mình nó mới bàn bạc với mình, mình k làm chung với nó thì cứ thấy áy náy phụ lòng tin của nó, nên chẳng biết thế nào, đành hỏi ở đây để các mẹ khách quan tư v ấn giúp.

5. suabotuoinguyenchat

Cảm ơn em!
    Vấn đề về hàng hóa thì không vấn đề gì, vì bọn chị sẽ lấy từ Pháp, đứa bạn chị lấy chồng và sống ở bên đó, nó sẽ lấy hàng giúp và chuyển về, nên cũng chỉ tập trung hàng Pháp như giầy dép, túi xách, nước hoa, quần áo thôi. Mà trước chị cũng bán rùi, các loại nước hoa...
    Vấn đề ở đây là chồng chị bảo nhập nhằng hàng hóa, lỡ lấy hàng về, nó khuân hết sang cửa hàng nó bán thì sao? Rồi nó cứ ưu tiên quan tâm cái cửa hàng của nó, nó bỏ mặc cửa hàng bên này thì làm thế nào?....Vấn đề là làm thế nào để thuyết phục chồng và giữu được tình bạn ý, hihi.
    Nên chị chưa biết thế nào đây???

6. me be suri

me be suri hồng sâm baby gold kids

Em thấy chung nhau làm ăn sau này có chuyện gì dễ mất tình bạn lắm. Tốt nhất chị có đk thì thuê hẳn 1 cửa hàng do mình làm chủ và quản lý thì hơn

7. suabotuoinguyenchat

HIc! Vấn đề là không có mọi thứ mới chết chứ, time, vốn...Hic!

8. lafleurvn

lafleurvn Tất - Nội Y Hàn Quốc

e cũng cùng quan điểm như c này

9. Mẹ Ku Tũn

Mẹ Ku Tũn Thành viên kỳ cựu

em nghĩ hàng xách tay thì như thế này nhé:
    ưu điểm:
    - hàng xịn
    - giá hợp lý
    nhưng mà cũng nên đề phòng cái này:
    - xác mình nguồn gốc
    - bỏ ra số tiền lớn, người mua sẽ rất kỹ càng
    - phải quảng cáo thì những người mua hàng mới biết được
    - hoặc là sẽ bán ở nơi sang trọng
    thêm nữa là hàng xách tay, đôi khi chỉ cần 1 vết nhỏ đã giảm giá trị rồi, chị nên lưu ý cả về chuyện nhập nhằng trong khâu vận chuyển và lúc nhập về, có xảy ra lỗi hoặc sai sót thi như thế nào. bảo hành cho khách ra sao
    ...
    còn rất nhiều khác nữa, vì bạn em cũng bán hàng xách tay nhưng cũng ế ẩm lắm
    bạn bè thì tốt, nhưng nếu dính vào tiền, pháp luật thì ai cũng bảo vệ mình cả chị ạ - ở đâu cũng thế, quyền lợi của mình cứ trước đã chứ,

10. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Theo tớ thì về tài chính thì cứ riêng hết ra, cứ liên quan đến nhau rồi có ngày mất hết cả bạn cả bè. Còn một cái chung, 1 cái riêng, tất nhiên người ta sẽ ưu tiên cái riêng của người ta rồi, vì lợi nhuận thu về sẽ là 100% chẳng phải chia cho ai cả, còn cái chung thì lợi nhuận thì chia, mà cả hai cùng quyết định có khi chéo ngoe nhau, có lợi thì tốt, mà có cái tốt thì chuyển sang cái riêng của mình hehe. Con người mà

11. nhocTin

nhocTin shop trẻnhỏ.com - welcome

Bản thân em thì thế này:
    - vấn đề tiền nong, chị cần minh bạch. Đừng vì quá tin bạn mà có thể sẽ mất cả bạn và tiền. Cái này thì nhiều trường hợp xẩy ra lắm rồi.
    - Hàng hoá chỉ là bạn chị nhập, chứ chị cũng ko thể kiểm soát được (giá nhập - hoá đơn có thể khống được mà chị, nguồn nhập, chất lượng hàng, ...)
    - 2 cửa hàng, 1 chung 1 riêng. Chị nên cân nhắc cái chung thì là 50-50 như thế rủi ro thì chia đôi, còn lợi nhuận thì chưa chắc đã được 50-50.
    - Trong quá trình kinh doanh, sẽ nảy ra rất nhiều vấn đề (ai làm nhiều, làm ít, mức chia % lợi nhuận như nào, ...) từ đó sẽ dẫn đến những mâu thuẫn, có thể lúc đầu mình sẽ okie ko vấn đề, nhưng lâu dài nó sẽ gây nhiều phiền phức.
    - Trong vấn đề tiền nong, em thấy là mình cứ rõ ràng cho dễ. Đôi khi nể tình bạn bè, mà lại rước bực vào mình. Chồng chị có lí khi ngăn cản chị. Chị nên suy nghĩ thật kĩ. Nếu có điều kiện, chị có thể chấp nhấn 100% cái cửa hàng bạn chị để lại kia, bạn ý riêng 1 cửa hàng, chị riêng 1 cửa hàng khác, rồi chọn mặt hàng tự kinnh doanh thế dễ hơn. Như em, 2 vợ chồng làm chung mà đôi lúc còn cãi nhau nảy lửa vì đứa này cho rằng mình đúng, người kia sai và ngược lại.

Chúc chị sáng suốt.
    Thân mến.

12. suabotuoinguyenchat

Vần đề ở đây không phải là hàng hóa hay quản lý thị trường, hay cửa hàng...em à. Mà chính là cái sự chung nhau ấy. Thực ra 2 đứa đều bắt đầu thì cũng không có gì để nói, mà là bạn ấy đã có 1 cái cửa hàng rồi....

13. suabotuoinguyenchat

Cảm ơn mẹ nó nhiều. Tớ thì ham hố cái vụ này lâu rồi. Nhưng vốn thì không có nhiều. Bây giờ bạn ấy mời mình, coi như là 1 cơ hội, nhưng khi bàn với chồng, chồng bảo "dốt như con tốt ấy, nếu chung cả 2 cửa hàng thì chung, không thì thôi, hic". Mà chung cả 2 của hàng thì nó có ngu đâu.

14. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Mình thấy thế này:
    Chồng bạn nói đúng đó, nó hơi nhập nhằng, vì có tới 2 cửa hàng
    - Thường thì làm ăn chung dính dáng tới lợi nhuận sẽ có mâu thuẩn dù nhỏ hay lớn -> dễ mất tình bạn
    - Chồng bạn đã không đồng ý nên nếu bạn cố tình cũng sẽ làm giảm tình cảm VC trong thời gian dài
    bạn nên cân nhắc kỹ càng, nếu là mình thì thà mình lấy của bạn ấy bán onli cũng được, hoặc có khách gt ăn % gì đó....

Chúc bạn sớm tìm ra hướng đi vẹn toàn
    Ps: sao hàng xách tay mà bên bận lấy được nhiều nhỉ?

15. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Em cùng quan điểm với me be suri và đồng tình với ý kiến chồng chị.
    Nếu đã chung thì chugn cả 2 (cái này chắc bạn chị khó đồng í. Hihi)
    Em thấy hợp tác kiểu đấy loằng ngoằng quá. Kể cả bạn thân, đã hợp tác làm ăn thì phải rõ ràng. Mất bạn như chơi í chứ.
    Bạn e cũng đã rủ e hợp tác bán hàng MP ở quê, nó bảo: đợi t làm trước, nếu thấy bán đc thì rủ mày hợp tác. Em bảo: đã xác định hợp tác thì phải ngay từ đầu, cùng nhau vượt qua gian nan của cái ngày đầu gia nhập thị trường. Đến lúc qua giai đoạn khó khăn nhảy vào hợp tác, làm thế thiên hạ họ cười cho:)

Sửa lần cuối: 25/4/2011
  16. tcamtrang

tcamtrang Thành viên rất tích cực

Khakha, bọn em chơi thân với nhau từ hồi lớp 6 đến giờ mà cũng có dám chung đụng gì về tài chính đâu, nhất lại làm ăn. Bác nghĩ kĩ nhé.

17. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

em nghĩ nếu hàng hóa nhập về ko nhất thiết cả 2 bên cùng giống nhau phải ko ạ? vậy thì nên có sổ theo dõi từng mã hàng một, tốt nhất là làm trên máy tính và lưu cả sổ nữa,thu chi cũng cần rõ ràng, còn việc chị sợ chị ấy bỏ mặc việc kinh doanh thì 2 người phải bàn bạc trao đổi thẳng thắn , như thế chẳng mất lòng mà lại được việc,bạn bè thì bạn bè nhưng khi đã dính vào tiền nong thì phải rõ ràng. Hoặc giả dụ chị ko chắc chắn cửa hàng có bán đc ko và tiền thuê mặt bằng cao quá thì có thể từ chối thẳng luôn,mất lòng trước được lòng sau,cứ cả nể nhiều khi lại chẳng được việc gì đâu ạ,kinh nghiệm suy từ em ra

18. suabotuoinguyenchat

Cảm ơn em. Thực ra hai đứa cũng bàn bạc qua rồi, hàng hóa thì thống nhất lấy về, bạn chị thì tính không cẩn thận nên nó muốn chung với chị để chị quản lý hàng hóa và sổ sách, còn hàng lấy về thì đã có hóa đơn và đóng theo kiện hàng rồi. Thời gian thì thống nhất là thuê người và lắp đặt camera quan sát trên tinh thần cả 2 đứa cũng bận, nên đứa nào có thời gian thì ra. Cửa hàng thì ngay dưới chân khu chung cư nhà bạn ấy rồi. Nhà bạn ấy thì rất khá giả, có giúp việc nên bạn ấy sẽ chăm sóc cửa hàng buổi chiều đến tối luôn. Nhưng cũng vẫn hơi lăn tăn, vì tính bạn chị nó cũng phóng khoáng lắm, với lại, nó làm việc cũng theo cảm hứng nữa. Mà cái chính vẫn là làm thế nào để thuyết phục chồng nữa cơ. Hic!

Sửa lần cuối: 25/4/2011
  19. phuongedu

phuongedu

Càng nói thì càng thấy chồng bạn nói đúng, bạn nên nói thẳng với bạn là xin rút vụ chung đụng này, bạn bạn cần thì coi như bạn cho bạn bạn vay,c hứ tớ thấy ko ổn tí nào.

Còn nếu số vốn chung đó ko quá lớn, nghĩa là phần hùn vốn đó trong tầm kiếm tiền của bạn, ko ảnh hưởng đến phần quỹ riêng cho gđình mà bạn và chồng bạn đã thống nhất tiết kiệm để cho 1 mục tiêu đó dài hơn thì bạn nên nói với chồng là: hãy để em tin tưởng vào con người, vào bạn 1 lần đi, đó vừa cơ hội, vừa là thách thức, em ko làm thử thì sẽ ko chắc là sẽ làm được, hơn nữa, bán thêm 1 mặt hàng là em có cơ hội giao lưu thêm với 1 số người khác là khách hàng quan tâm đến sản phẩm tốt mà em lựa chọn cung cấp cho thị trường.
    Bạn tuyệt đối ko được tin tưởng hoàn toàn mọi quyết định lựa chọn sản phẩm để bán cho bạn của bạn nhé, phải có chính kiến của mình. mình chỉ nghĩ được như vậy thôi.

20. bongbaby.shop

bongbaby.shop Thành viên tích cực

tóm lại dù là bạn thân nhưng khi chị định kdoanh j chị cũng fair chủ động dc nguồn hàng và tự tin với nó, chẳng lẽ mình phụ thuộc vào ng khác thí số phận mình cũng phụ thuộc vào ng ta hay sao