CẦN GẤP TƯ VẤN CỦA CÁC MẸ ĐỂ MÌNH TRỊ ĐƯỢC CÁO GIÀ GIAN ÁC. MÌNH SẮP MẤT VIỆC RỒI HuHu

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi adu_mt3, 5/9/2014.

1. adu_mt3

adu_mt3 Thành viên rất tích cực

các mẹ thông thái giúp mình với. gấp lắm ạ. Mình là trưởng phòng nhân sự kiêm quản lý sản xuất ở cty may mặc. Mình mới vào làm ở cty được 4 tháng. trải qua bao sóng gió mình đã chứng mình được là công việc mình hoàn thành tốt. Công nhân vốn toàn những người ghê gớm, ban đầu gây cho mình bao khó khăn cuối cùng cũng phải tâm phục khẩu phục mà lại còn rất quý mình nữa. Nhưng sự đời nó chuối thế này đây. Hôm qua giám đốc giới thiệu với mình 1 em nhân viên mới ra trường , giờ vẫn đang chờ nhận bằng. anh ta nói là chưa xếp vào bộ phận nào. cứ cho học hỏi chung đã, làm tốt ở đâu thì cho làm ở đó. Nhưng mình nhờ người thám thính thì được biết anh ta đã nói với nhân viên mới " em cứ đi theo chị ý. chị ý làm gì thì em học theo ". Ngoài ra thì nhân viên mới công khai em là người quen của anh giám đốc ( cùng quê, họ hàng , làng xóm j đó đại khái là gần gũi). Nhân viên mới thì cũng học cao đẳng khoa quản trị nhân sự.
    Mình có gặp và nói thẳng với giám đốc , nếu muốn tuyển ai thay thế thì anh cứ nói thẳng để em bàn giao. chẳng có công ty nào tuyển người về mà không có mục đích cả. Phương pháp làm việc của em rất rõ ràng , nếu cần thay thế vị trí nào thì em sẽ công khai nói chuyện với nhân sự vị trí đó để người ta biết đường. Anh ta chối : " k, anh dự định tuyển em ý về làm nhân viên kinh doanh" . Từ câu nói đó mình trả lời luôn " nhân viên kinh doanh mà anh k đào tạo đúng chuyên môn, anh lại bảo đi xem kế toán, đi xem cách chuẩn bị đơn hàng, quy trình sản xuất, đóng hàng, xuất hàng. bộ phận phụ, cắt may... " ? Anh ta chẳng nói được lại nhưng chống chế ' em yên tâm, không ảnh hưởng gì đến công việc của em cả, em cứ yên tâm làm việc. Nếu anh muốn cho ai nghỉ việc anh sẽ báo trước 1, 2 tháng.
    Nhưng vấn đề ở đây là mình k tin được các mẹ ạ. Nhân viên mới vẫn làm việc tại văn phòng và xưởng sản xuất. chả đi kinh doanh hay học hỏi kinh doanh j cả ( trong khi hôm kia cũng tuyển kinh doanh và công việc nhân viên kinh doanh hoàn toàn khác.
    Mình k biết làm thế nào. định là mai mình đén xin nghỉ, chi nói là gđình có việc, xin nghỉ độ 1 hôm. trong thời gian này mình cố tình để cho nhân viên mới tự " bơi". Mọi người ở cty thì nói chị việc gì phải nghỉ, cứ đi làm đi. Nhưng mình thấy nếu mình đi làm, nhân viên mới vẫn âm thầm theo học hỏi từ cách làm của mình. Mình đi làm, bắt buộc mình vẫn phải đảm nhiệm công việc, k thể từ chối.
    hay mình nói thẳng với giám đốc, 1 nước k có 2 vua. em k làm việc nếu có nhân viên kia?
    Mình cũng tiếc công việc vì cty cách nhà có 1,2km. mình có thể đưa đón 2 đứa con đi học hàng ngày nữa. các mẹ giúp mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi adu_mt3
    Đang tải...

2. Thuốc Nam

Thuốc Nam Th uốc Nam chữa bệnh Gout

Ðề: CẦN GẤP TƯ VẤN CỦA CÁC MẸ ĐỂ MÌNH TRỊ ĐƯỢC CÁO GIÀ GIAN ÁC. MÌNH SẮP MẤT VIỆC RỒI HuHu

các mẹ cao tay vào giúp mẹ này với ạ, lên top nhé

3. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

Ðề: CẦN GẤP TƯ VẤN CỦA CÁC MẸ ĐỂ MÌNH TRỊ ĐƯỢC CÁO GIÀ GIAN ÁC. MÌNH SẮP MẤT VIỆC RỒI HuHu

em thì có ngu ý thế này.
    Vì là anh kia nói em kia "đến để làm nhân viên kinh doanh" và chị hiện tại đang có quyền trong tay, chị nên phân cho cô bé đó các công việc của nhân viên kinh doanh để bé đó ko có thời gian mà để ý nữa, càng cho làm nhiều càng ko có thời gian (và quan trọng là cho làm theo đúng tính chất "nhân viên kinh doanh".
    Nếu anh kia có hỏi gì thì kêu là vì anh bảo đến học việc nhân viên kinh doanh nên em phân thế. hi hi.
    Đây là ý kiến của riêng em :) Chúc chị vững vàng vượt qua
    (Chi giống tính em, quá thẳng và quá nóng tính=> dễ hỏng viêc, em cũng đang bị sếp ghét và cũng có nguy cơ bị đào thải đây :(

4. adu_mt3

Cảm ơn em nhé. Ý kiến rất hay. sang tuần đi làm chị áp dụng luôn. hihi. Hôm nay chị xin nghỉ với lý do con ốm. Đến công ty ngó xem tình hình thế nào, lúc đó là 8h20 rồi, em nhân viên mới vẫn ung dung ngồi giữa phòng, chả làm j cả. Mình chơi bài chả nói gì, cũng chưa phân công làm j cả. Nói chung là các sếp bây giờ toàn nghĩ ra những thứ oái oăm bắt mình phải làm để trừ lương người khác, để làm lợi cho mình.

5. adu_mt3

Cảm ơn bạn ủng hộtinh thần. Mình cần lắm những tư vấn của các mẹ. Ở hiền mà người ta không cho mình hiền.

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Anh kia nói với chị là đào tạo bạn kia làm nhân viên kinh doanh, cũng đồng nghĩa công việc của chị không liên quan gì tới lĩnh vực đó, nên chị cũng không cần chị phải hướng dẫn bạn ý làm gì.

7. me-cubi

me-cubi

công ty tư nhân nói thay là thay được, còn nhà nước thì đợi đấy nhé.

8. BellaShopHn

BellaShopHn Túi xuất khẩu - Giày trẻ em

Cũng có thể do nhân viên mới chẳng có chuyên môn j, ko biết làm j, nhưng là ng quen của sếp, sếp cứ cho nó đi theo học hỏi gọi là cho có việc ý mà, chứ chắc j nó đã học đc j đâu.
    Công ty mình cũng có trường hợp tương tự thế, đưa vào cốt chỉ để nhận lương hàng tháng chứ chẳng làm j cả.

9. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

Công ty em trước còn có 1 bạn cũng mới ra trường thân quen gì đó với GĐ mà được cái quyền không phải phỏng vấn và được đi các phòng nc với trưởng phòng về nhiệm vụ chính của phòng xem thích phòng nào nhất thì vào làm. Lần đầu tiên trong đời em thấy có trường hợp này. Nản luôn. Mối quan hệ đúng là quá quan trọng

thanhthaoshop thích bài này.
  10. CitiExpress

CitiExpress 0932.350.877

Chà, tình huống này quả là khó mn nhỉ. Nếu bé kia không có năng lực thì có học mấy cũng làm sao bằng mn được. Mẹ nó khoan đã nghỉ việc, cứ bình tĩnh làm tiếp xem thế nào mn nhé.

11. thanhthaoshop

thanhthaoshop bán buôn lẻ quần áo,khăn mũ,tất,......

tốt nhất bạn nên tìm đường lui cho mình trước dã
    trong khi làm ở đây bạn nên đi tuyển mấy chỗ khác nếu ok thì mình chuyển luôn
    không phòng trước lúc cho mình nghỉ thì mệt lắm ta nên đi trước khi bị đuổi
    chúc bạn thành công

12. thanhthaoshop

thanhthaoshop bán buôn lẻ quần áo,khăn mũ,tất,......

bạn này chuẩn nhỉ//////////////

13. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

em cũng nghĩ như mẹ này :-? mẹ nó đừng nóng vội vội, chả ai dở hơi đến mức để ng chả biết làm j thay 1 ng kinh nghiệm đầy mình như mẹ nó. mà kể cãauy nhất có đuổi thì nếu mẹ nó kí hợp đồng 3 năm hay 1 năm, đuổi trc thời hạn thì phải bù tiền trợ cấp thất nghiệp thôi.

14. Minh Liberi

Minh Liberi

Em thấy nhiều mẹ cũng là góp ý kiến rồi, em nghĩ chị cứ bình tĩnh mà đi làm đã :) nhưng mà đúng là giờ mà kiểu họ có ý định cho người thay thế mình mà mình còn phải làm cho nó học thì ko chấp nhận đc thật. Thà rõ ràng có phải hơn ko, các sếp là hay lợi dụng mình lắm, như em có đứa em nó thấy đau nên nghỉ việc, số là nó là nhân viên rất giỏi, quản lý mà...là em họ của sếp phó nhưng chính người mà nó nghĩ là anh em cũng lợi dụng công sức ý tưởng của nó mà ko sòng phẳng đãi ngộ nên nó chán, nghỉ luôn, vì thấy bị lợi dụng, nó bảo ở nhà chạy quảng cáo vẫn được hơn chục triệu, ko chấp nhận làm tiếp ở đó để bị lợi dụng chất xám. Thế đấy

15. rongcon88

rongcon88 Thành viên tích cực

chắc tại mn lo xa quá, sinh viên mới ra trường thì có theo mn học cả năm cũng không thay thế mn đc đâu, nhất là mn lại không chỉ dạy em ý nữa, học kiểu học vẹt, học lỏm, học mót thì không làm đc việc đâu mn ạ, mn cứ yên tâm mà làm việc ạ.

16. MeNinhHa

MeNinhHa GIÁ GỐC HOA QUẢ NHẬP KHẨU

Nếu mình thì mình vẫn làm, có cái nếu có cảm giác có người theo dõi thì cũng bực, học hỏi theo nghĩa chưa có kn thì học tập thì k sao

17. hieupede

hieupede

mẹ nó nhạy cảm quá rồi chăng? mình nghĩ mẹ nó cứ cố gắng làm tốt công việc, chứng minh khả năng của mình, thì sẽ chẳng ai thay thế được mẹ nó đâu

18. adu_mt3

đọc comment của các mẹ mà mình thấy nhẹ cả lòng. Cảm ơn các mẹ nhé. Thực ra công việc của mình tuy khó nhưng chỉ cần có thời gian là học được, nhất là mình đã xây dựng được 1 quy trình quá ổn, nhân viên từng vị trí cứ thế làm kết hợp với sự giám sát của mình là ok. Mình nghĩ ông giám đốc thật sự có ý tưởng thay thế mình để đỡ tốn chi phí lương lại vừa giải quyết việc làm cho người nhà ( chính vì thế mới xui nhân viên mới đi theo thấy chị ấy làm gì thì làm theo). Có thể mình cũng hơi nhạy cảm, nhưng thực sự nếu các mẹ rơi vào tình huống như mình mới hiểu cảm giác bị vắt chanh bỏ vỏ thế nào. Mình đưa ra 2 trường hợp dự định tiến hành, các mẹ cho mình xin ý kiến nên chọn đáp án nào hay có cách j hay hơn nhé
    1. Gặp sếp và nói thẳng: Em sẽ hoàn thành tốt công việc của mình và yêu cầu chuyển em kia về đúng vị trí kinh doanh. Không ai có tâm lý làm việc tốt khi có người mới ra trường kè kè theo sau để lấy chất xám của người khác làm của mình.
    2. Tìm cách xin nghỉ với lý do con ốm, nhà có việc bận... để xin nghỉ khoảng 10 - 15 ngày. đầu tuần công ty mình sẽ có 1 đơn hàng mới , mình để cho em kia tự bơi.
    3. Cứ làm công việc của mình. K cần thông qua giám đốc, yêu cầu em kia làm kinh doanh. Nếu k làm xin mời cứ ngồi yên trong văn phòng, k đi lại lung tung ở khu sản xuất.
    ôi phương án nào cũng thấy chống đối và đối đầu với giám đốc quá. Hic

19. adu_mt3

đúng đấy, nhiêu khi thà nghỉ làm ngay còn hơn bị lợi dụng lấy chất xám rồi vẫn bị nghỉ.

20. phongkhamBachMai

phongkhamBachMai Thành viên chính thức

làm nvkd thì phải phân về bộ phận kinh doanh thôi, bạn làm nhân sự, ko liên quaun đến nhau, ko có quyền đi theo bạn học hỏi