cần giúp ạ :( em chuẩn bị đẻ ở Việt Nhật nhưng k biết nên mang theo những gì vào viện ạ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi z0nxjnh, 22/2/2011.

1. z0nxjnh

z0nxjnh Thành viên tích cực

mẹ nào đẻ ở đó rồi thì cho em xin ít kinh nghiệm như tiền bồi dưỡng bác sĩ cũng như những thứ cần mang theo vào viện cho mẹ và con
    à
    nếu em nằm p dịch vụ thì ng nhà có đc túc trực 24-24 k ạ ::(
    em còn nhỏ mà đẻ lần đầu nên run lắm ạ :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi z0nxjnh
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. z0nxjnh

z0nxjnh Thành viên tích cực

Ðề: cần giúp ạ :( em chuẩn bị đẻ ở Việt Nhật nhưng k biết nên mang theo những gì vào viện

huhu
    k có mẹ nào giúp em mới ạ :(
    còn 2 tuần nữa em nằm ổ rồi mà chưa biết phải mang theo những gì vào viện
    chỉ có 2 vợ chồng mò mẫm thôi nên chả biết đg nào mà lần

3. haphong

haphong Thành viên đạt chuẩn

Ðề: cần giúp ạ :( em chuẩn bị đẻ ở Việt Nhật nhưng k biết nên mang theo những gì vào viện

Em không nói rõ sẽ sinh ở viện nào, vì mỗi bệnh viện lại có những cái khác nhau. Em nên chuẩn bị:
    Đồ cho em bé: - áo cho em bé, tã, mũ, chăn hoặc khăn tắm to dành cho em bé ... những thứ này để dùng cho em bé khi từ viện về nhà.
    - sữa, bình pha sữa.
    - khăn sữa ( em hỏi ở shop bán đồ sơ sinh)
    Đồ cho mẹ: - quần áo để mặc từ viện về nhà
    - tất chân, băng vệ sinh, quần lót giấy...

Thông thường khi đi mua đồ cho em bé cửa hàng sẽ cho em 1 danh sách những đồ cần thiết để mua. Chị thấy đi viện cũng không nên mang nhiều vì thời gian ở viện đã có đồ của bệnh viện dành cho mình và em bé rồi. Đừng lo lắng quá, chúc em mẹ tròn con vuông nhé.

4. haphong

haphong Thành viên đạt chuẩn

Xin lỗi chị k đọc kỹ là em sinh Việt Nhật, nhưng chắc vẫn cần những đồ cơ bản như thế. Tại chị sinh ở PSHN

5. chuotnhat07

chuotnhat07 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ đã sinh ở Việt Nhật tập 1 rùi, giờ chuẩn bị sinh bé thứ 2 đây. Khi vào nhập viện tớ mang thế này nhé:
    1. Phần hồ sơ của mẹ: Thẻ bảo hiểm y tế (nếu có) phòng trường hợp phải sinh mổ thì người nhà sẽ đem đăng ký + 1tr500k,
    Sổ khám thai,
    Thẻ tiêm chủng,
    Hồ sơ xét nghiệm máu tổng hợp,
    Chứng minh thư nhân dân phô tô 1 bản, Hộ khẩu phô tô 1 bản.
    khoảng 200k tiền lẻ trong túi, vì sinh thường bạn phải xét nghiệm nước tiểu, và có thể sẽ nằm máy test cử động của thai nếu sinh thường, tiền này người ta thu luôn trong phòng chờ sinh.
    2. Đồ cho bé: áo sơ sinh khoảng 10 cái,
    tã chéo để quấn cho bé 20c,
    bỉm size S (vì ở viện các y tá chỉ dùng bỉm thôi nhé),
    có thể mang theo quần mặc tã dán 10c và 02 bịch Newborn,
    05 cái khăn bông quấn cho bé,
    khăn xô 30c,
    giấy ướt để vệ sinh cho bé 02 gói (loại 80 tờ 1 gói),
    sữa cho bé (loại nào tùy bạn chọn) 1 hộp 400g,
    bình sữa 01 cái, băng rốn cho bé khoảng 15c,
    bông tăm đầu nhỏ 1 hộp,
    nước muối sinh lý dành cho trẻ sơ sinh 01 lọ,
    Gối lõm đầu 01 cái, gối chặn vỏ đỗ 02 cái, khăn bông bay 01 cái(cái này có thể dùng khi bạn đặt bé vào trong xe nôi trong phòng ở viện)mục đích là che cho bé đỡ bị gió.
    01 chai nước rửa bình sữa cho bé
    01 bộ chổi cọ bình sữa
    3. Đồ cho mẹ: Bỉm cho người già 01 gói (phòng trường hợp sinh mổ thì phải mua trong viện giá đắt lắm),
    02 bịch bỉm mama của diana,
    tất chân loại thoáng mát 05 đôi,
    02 cái cốc có nắp đậy để pha sữa cho mẹ và uống nước,
    01 cái gáo thật to để vệ sinh cá nhân (loại to nhất vào, vì trong viện người ta cấm không cho mang chậu vào đâu),
    thuốc lợi sữa 01 hộp,
    nếu sinh mổ có thể mua thêm viên đặt hậu môn giảm đau (cái này bác sĩ ko khuyên dùng nhưng mổ xong đau lắm ko chịu được) đặt để còn tập đi nữa chứ,
    ngày đầu nên bảo người nhà làm sẵn cho 1 nồi cháo hầm rau củ và thịt nạc xay thật nhuyễn để khi đói còn hút luôn (dùng ống hút nhé), nếu sinh mổ xong phải trung tiện bác sĩ mới cho ăn (bạn chú ý nhé).
    01 bộ quần áo để mặc khi về
    01 gối để tựa lưng khi cho bé bú
    01 chăn mỏng để đắp cho mẹ và có thể mang thêm 01 cái nữa cho người nhà.
    Khăn mặt, bàn chải đánh răng, nước súc miệng, 01 bánh xà phòng rửa tay, 01c dung dịch vệ sinh cho mẹ, nước rửa bát chai nhỏ thôi + giẻ rửa bát (để rửa bát ăn, thìa, cốc uống sữa của mẹ)
    01 hộp sữa mama.
    Nếu nằm phòng dịch vụ 2 giường thì có kèm nhà wc rất tiện vì có cả tivi và tủ lạnh, phòng 3 giường thì wc phải đi chung ngại lắm, tốt nhất là nằm phòng 2 giường nhé, nếu trường hợp ko đặt được phòng dịch vụ phải nằm phòng thường thì người nhà khổ lắm đấy.hihi Không biết còn kê thiếu cái gì nữa không, nhưng dù sao vẫn chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

minhnguyenjcz0nxjnh thích.
  6. chuotnhat07

chuotnhat07 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ đã sinh ở Việt Nhật tập 1 rùi, giờ chuẩn bị sinh bé thứ 2 đây. Khi vào nhập viện tớ mang thế này nhé:
    1. Phần hồ sơ của mẹ: Thẻ bảo hiểm y tế (nếu có) phòng trường hợp phải sinh mổ thì người nhà sẽ đem đăng ký + 1tr500k,
    Sổ khám thai,
    Thẻ tiêm chủng,
    Hồ sơ xét nghiệm máu tổng hợp,
    Chứng minh thư nhân dân phô tô 1 bản, Hộ khẩu phô tô 1 bản.
    khoảng 200k tiền lẻ trong túi, vì sinh thường bạn phải xét nghiệm nước tiểu, và có thể sẽ nằm máy test cử động của thai nếu sinh thường, tiền này người ta thu luôn trong phòng chờ sinh.
    2. Đồ cho bé: áo sơ sinh khoảng 10 cái,
    tã chéo để quấn cho bé 20c,
    bỉm size S (vì ở viện các y tá chỉ dùng bỉm thôi nhé),
    có thể mang theo quần mặc tã dán 10c và 02 bịch Newborn,
    05 cái khăn bông quấn cho bé,
    khăn xô 30c,
    giấy ướt để vệ sinh cho bé 02 gói (loại 80 tờ 1 gói),
    sữa cho bé (loại nào tùy bạn chọn) 1 hộp 400g,
    bình sữa 01 cái, băng rốn cho bé khoảng 15c,
    bông tăm đầu nhỏ 1 hộp,
    nước muối sinh lý dành cho trẻ sơ sinh 01 lọ,
    Gối lõm đầu 01 cái, gối chặn vỏ đỗ 02 cái, khăn bông bay 01 cái(cái này có thể dùng khi bạn đặt bé vào trong xe nôi trong phòng ở viện)mục đích là che cho bé đỡ bị gió.
    01 chai nước rửa bình sữa cho bé
    01 bộ chổi cọ bình sữa
    3. Đồ cho mẹ: Bỉm cho người già 01 gói (phòng trường hợp sinh mổ thì phải mua trong viện giá đắt lắm),
    02 bịch bỉm mama của diana,
    tất chân loại thoáng mát 05 đôi,
    02 cái cốc có nắp đậy để pha sữa cho mẹ và uống nước,
    01 cái gáo thật to để vệ sinh cá nhân (loại to nhất vào, vì trong viện người ta cấm không cho mang chậu vào đâu),
    thuốc lợi sữa 01 hộp,
    nếu sinh mổ có thể mua thêm viên đặt hậu môn giảm đau (cái này bác sĩ ko khuyên dùng nhưng mổ xong đau lắm ko chịu được) đặt để còn tập đi nữa chứ,
    ngày đầu nên bảo người nhà làm sẵn cho 1 nồi cháo hầm rau củ và thịt nạc xay thật nhuyễn để khi đói còn hút luôn (dùng ống hút nhé), nếu sinh mổ xong phải trung tiện bác sĩ mới cho ăn (bạn chú ý nhé).
    01 bộ quần áo để mặc khi về
    01 gối để tựa lưng khi cho bé bú
    01 chăn mỏng để đắp cho mẹ và có thể mang thêm 01 cái nữa cho người nhà.
    Khăn mặt, bàn chải đánh răng, nước súc miệng, 01 bánh xà phòng rửa tay, 01c dung dịch vệ sinh cho mẹ, nước rửa bát chai nhỏ thôi + giẻ rửa bát (để rửa bát ăn, thìa, cốc uống sữa của mẹ)
    01 hộp sữa mama.
    Nếu nằm phòng dịch vụ 2 giường thì có kèm nhà wc rất tiện vì có cả tivi và tủ lạnh, phòng 3 giường thì wc phải đi chung ngại lắm, tốt nhất là nằm phòng 2 giường nhé, nếu trường hợp ko đặt được phòng dịch vụ phải nằm phòng thường thì người nhà khổ lắm đấy.hihi Không biết còn kê thiếu cái gì nữa không, chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

7. thuyduong9691

thuyduong9691 Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ chuotnhat07 quá.mình cũng sắp sinh mà k biết nên mang theo gì đây.đọc xong yên tâm rồi,

8. Me_moka

Me_moka

Mn ơi tớ tương bây giờ đồ mẹ và bé chẳng phải mang vào nữa,chỉ cần mang tã của bé và mẹ,bình sữa và sữa là đủ mà

9. Phuongchi132

Phuongchi132 Thành viên tích cực

Mình sinh ở Việt Nhật đây:
    - về vấn đề đi bác sĩ thì theo quan sát của m thì quen hay ko quen đến luk m sinh thì m tự đi bsi sẽ chủ động hơn, m sinh vào luk nào thì ca kíp đỡ luk đó, m gặp bsi họ cũng sẽ nói chuyện luôn vs m ý mà :)
    - Về vấn đề mang đồ j đi thì mn mang quần áo, đồ dùng cho bé nhé, chứ ở đâ luk sinh xong họ quấn mỗi cái khăn ủ thôi, sau đó đưa bé ra ngoài vs ng nhà tới phòng các bé sơ sinh thì m phải gửi quần áo, khăn ủ,...và 1 hộp sữa dành cho bé sơ sinh cho y tá ở đó (đấy là sinh mổ, còn sinh thường sinh xong 2 mẹ con đc đưa về phòng nằm luôn. Bạn mang thêm đồ dùng cá nhân cho bạn nữa, mấy ngày trong bệnh viện sẽ mặc quần áo của bv nhé
    Chúc mẹ và bé khỏe mạnh, mẹ tròn con vuông nha :)

10. gia_dinh_nho_xinh

gia_dinh_nho_xinh Thành viên chính thức

Mình mới sinh ở VN đây.
    Mình nằm phòng thường thì vẫn được 1 người nhà ở lại cùng, trừ những lúc đến giờ tiêm.
    Về vẫn đề đi bác sỹ thì mình thấy đẻ thường thì 1,5M, còn mổ thì 2M cho kíp mổ và phong bì thêm cho bác sỹ mổ chính, cái đó tùy mình. (Mình mổ, lúc đầu để phong bì 2M, bác sỹ cũng bảo luôn 2M chỉ đủ cho kíp mổ thôi. Mình mổ ở đó thấy có 3 người phụ, 1 bác sỹ phụ mổ, và 1 bác sỹ mổ chính)
    Các đồ dùng mang theo thì bạn mang cho bé là chủ yếu vì ở đó bé toàn mặc đồ của mình. Quần áo, sữa, bình sữa, bỉm, khăn, bao tay bao chân.
    Đồ của mẹ thì chỉ mang đồ mặc để ra viện thôi.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông.

11. Lucci

Lucci Mẹ Maxi

E cũng dự sinh cuối tháng này ở việt nhật đây...