Cần Giúp: Gái 5t Nhà Mình Rất Chậm

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi me.tenten, 5/11/2014.

1. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Hôm nay mình cảm thấy bất lực với cách dạy con, quả thực mình hết cách nên phải lên đây nhờ mọi ng tư vấn.
    Bé gái nhà mình bình thường hoạt bát, nhanh nhẹn (trong lúc chơi và học) - cô giáo nói học cũng nhanh, chỉ hơi nhút nhát.
    Vấn đề của mình là bé ăn chậm kinh khủng, buổi sáng ngủ dậy thường rất... rất... chậm chạp.
    Như sáng hôm nay gọi từ 7h kém thì gần 20ph sau mới ngồi dậy, ngồi dậy thì ỳ ra không chịu mặc đồ, làm cái gì cũng phải nhắc nhở hàng chục lần, cho ăn mỳ chũ đi học thì 30ph ngồi ăn dc đúng 5 miếng. Đó là có bà nội ngồi cạnh nhắc nhở.
    Mình đã có bé thứ 2 nên buổi sáng vô cùng bận rộn, nấu 2 nồi cháo để bé thứ 2 ăn sáng, ăn trưa. Bà nội bế cũng mệt rồi, mà mình cũng muốn tự tay nấu cho con nên nấu rồi để sẵn đó. Mình làm theo ADKN nên khá nhanh. Bởi vậy nên mỗi lúc nhìn gái nhà mình ăn thì chán nản, rồi sinh ra cáu gắt.
    Mình đã dùng đủ mọi biện pháp: nịnh nọt, treo giải thưởng, nấu đa dạng nhiều món, luôn khích lệ con, rồi đến những biện pháp tiêu cực cũng không thiếu.... đều không có hiệu quả với gái nhà mình, con cứ ngồi đó trơ ra, không ăn, cũng không nhai, ngồi ngậm.
    Bây giờ 5t rồi vẫn còn phải đút cơm vì nếu không hầu như 1 bữa 30ph bé chỉ ăn chừng 3,5 miếng cơm thôi. Mình đã cố gắng trước bữa ăn cho con đi chợ cùng, cho con nấu cùng và hỏi con thích món gì rồi cùng làm. Nhưng kết quả vẫn vậy thôi.
    Mọi người thử nghĩ xem mình phải làm gì? Cho con dậy sớm hơn và để cho con ăn lâu hay cho con nhịn đói đi học thử xem??? Huhu không chỉ mình mà cả nhà ông bà nội, chồng mình đều chán ngán lắm! Toàn sinh ra cáu gắt, đánh nó. Nó đi học cứ buồn xo, nhưng thực sự không biết phải làm gì...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me.tenten
    Đang tải...

2. Siêunhân Vì Thếgiới

Siêunhân Vì Thếgiới Bắt đầu tích cực

Ðề: Cần giúp: gái 5t nhà mình rất chậm

hixx khổ thân mẹ nó quá, bống nhà em ngày trước sáng cũng không muốn dậy đi học, ăn rất lâu, k chịu đánh răng nhưng e chỉ làm 2 cách này thôi ạ: 1 là làm trò vui, cừoi...bất ngờ chút cho bé dậy 1 cách thoải mái, 2 là nếu bé hư thì mình đành dạy dỗ, lúc bé ngồi bên thì tâm sự này kia, bé cũng hiểu đấy chị ạ, chị luôn đổi mới cách nói chuyện với bé nhé, bống nhà em ngoan dần rồi ạ, rất mong bé nhà chị ngoan và hay ăn chóng lớn ạ

3. thanhthanh2015

thanhthanh2015

bé lớn nhà mình cũng bị tình trạng này mà giờ cũng chưa tìm được phương pháp hợp lý cho bé

4. me.tenten

Mình chưa biết làm thế nào cả, thật đúng là lực bất tòng tâm. Bà ngoại thì cứ bảo tớ sinh đứa thứ 2 rồi nên hay quát mắng nó, nhưng ai cũng biết là buổi sáng thì bận rộn như thế nào, có hôm tớ đi làm mà còn quên chưa chải đầu, chưa ăn sáng cơ.
    Cứ nhìn cảnh con "chống đối" như thế thật là mình hết luôn kiên nhẫn rội...

5. bongyeu098

bongyeu098 Thành viên tích cực

hãy thỏa thuận với bé mỗi bữa ăn chị đuọc ăn trong 30p nếu con ko ăn hết cơn con xẽ phải nhin đói và đến đúng bữa sau mới đuọc ăn cơm (hãy phân tích cho bé hiểu bị đói tác hại ra sao)chỉ phân tich ngăn gon rễ hiểu và nhất thiết không cho ăn thêm giờ và nhất định ko cho bé ăn vặt bất cứ thứ gì kể cả uống sữa,bim bim ,kẹo nói chung là cắt hết (cái này phải kiên quyết)nếu bé hãy khóc hãyd để bé khóc chán rồi nín mấy chỉ tầm 3 ngày cam đoan với bạn bé xẽ tự súc ăn ngon lành và rất nhanh
    nêu bé chưa biết tính giờ hãy chỉ chính sác giờ cho bé thấy và trong đúng ngân áy thời gian để bé tự ăn(tự xúc)nhất định ko ai làm hộ chỉ nhắc nhở cho bé biết sấp hêt thời gian
    lưu ý :mẹ,bà phải kiên quyêt không đáp ứng bất kể đòi hỏi nào cảu bé trong thời gian này
    đừng sợ con bị đói(bbij đói vài ngày ko sao cả)quan trộng là bé rất hiểu nếu ko ăn xẽ ko được ăn bất kể thứ gì bé rất thông minh ko bao giờ chịu đẻ mình bị đói đâu
    cách này rát đơn giản nghĩa là đói là phải ăn
    mình đã chia xẻ kinh nghiên này vói mấy mẹ gần nhà mình và rất thành công
    con nhà mình năn nay vào lớp 1 tất cả mọi cái về vệ sinh cá nhân và ăn uông phải tự phuc vụ bản thân hêt mình chỉ hướng dẫn chứ tuyệt đối không làm hộ con bao giờ cả
    mn làm thử coi

me.tentenCu_thối thích.
  6. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

mn thử áp dụng kỷ luật sắt xem sao. ko chiều theo ý con nữa. nói chuyện cho bé hiểu hơn về những điều bé phải làm.

7. thungabnbg

thungabnbg

mình có con trai 4t ,sáng ra ko ăn ,ăn rất ít
    nhưng tới giờ đi học là đi ...........có hôm nó nhịn đói đi học
    nhưng kệ ah
    ku có gầy nhưng cũng ko biết làm sao
    -có cho bé uống bổ xung vitamin,canxi.....còn đâu là kệ ah

me.tenten thích bài này.
  8. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

mọi người càg mắng bé bé sẽ càng cảm giác là bé bị mọi người bỏ qua, mn thử tìm hiểu xem biết đâu vì mn có em bé thứ 2 nên mọi thứ tập trung vào bé thứ 2 nhiều hơn, cả nhà dành nhiều sự quan tâm cho bé thứ 2 hơn, chơi với bé thứ 2 nhiều hơn chẳng hạn. trẻ con thường nhạy cảm lắm ạ

9. OanhSumo

OanhSumo Thành viên nổi tiếng

Mn thử áp dụng cách của mẹ này xem sao. Mình đang bầu bí và cũng định hướng là sau này sẽ sử dụng biện pháp kỷ luật ngay từ nhỏ để sau này con tự lập hơn. Tuyệt đối ko cho con ăn uống linh tinh ngoài những bữa chính. Chứ thấy con bữa chính ko ăn mà xót lại cho ăn những lúc giữa giờ rồi đến bữa tiếp theo là con ko ăn nữa đâu :D.

10. Cu_thối

Cu_thối Thành viên chính thức

Học hỏi thêm kinh nghiệm của mẹ bongyeu098 ..
    Trước bé nhà mình cũng lười ăn lắm,, từ dạo mình mua Men tiêu hóa về cho uống thì tình hình cũng khả quan hơn, mẹ thử xem sao..

11. xuanhoangh

xuanhoangh Thành viên rất tích cực

Em chưa có con, vào đây lót dép hóng các mẹ tí kinh nghiệm. Nhưng em phải công nhận nếu em rơi vào hoàn cảnh như chị chủ top thì chắc em cũng phát zồ lên mất. chưa có con nên chưa biết kiên nhẫn, các mẹ đừng ném đá em ạ. hiic

12. me.tenten

Em cũng đã làm thử 1 tuần cho bé ăn theo đúng nhu cầu, 30' 1 bữa, ngoài ra không ăn thêm. Buổi tối trước khi đi ngủ cho uống 1 hộp sữa, có khi không. Nhưng hình như vẫn chưa ăn thua, em có tham khảo cách này rồi, cũng đọc và nghiên cứu rồi áp dụng thử.
    Trong mỗi bữa ăn 30' đó, em cũng hướng từ từ cho bé từ món bé thích ăn đến món dễ hoàn thành trong đủ 30', nhưng không, nó vẫn cứ ỳ ra, đói cũng không luôn... Đi ngủ bình thường và sáng sau vẫn bài ca chây ỳ.
    Chẳng lẽ em cho nó nghỉ luôn bữa tối/ hoặc sáng nhịn đói đi học.
    Sáng nay cũng vậy, ngủ dậy là ngồi ỳ ra, nó luôn nghĩ là nếu đi học muộn là dc nghỉ học nên tâm lý rất chây ỳ... Ăn 1/4 cái bánh mỳ và 1 hộp sữa trong nửa tiếng vẫn ko xong. Bực quá, vì đã muộn lắm rồi em đưa con vừa đi vừa ăn đến lớp. Đến đúng cửa lớp nó nôn hết ra.
    Ai nản như em ko...Hôm nay đúng là đầu óc em căng như dây đàn luôn, cv thì nhiều, nhà ở quê có cụ mất nên ob chuẩn bị về quê, cố gắng thu xếp cv để nghỉ trưa và ngày mai về nhà bế con.

13. thuongcon2010

thuongcon2010 Bắt đầu nổi tiếng

bnes nhà em 4 tuổi rồi ăn nhanh nhưng mà ăn ít lắm lười ăn chỉ thích ăn cơm ko thôi

14. chien

chien Ước gì....

có thể cơ thể bé thiếu vi chất gì đó nên k có cảm giác thèm ăn. Bạn thử cho bé ăn thêm cốm kẽm xem ntn nhé

15. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Giống hệt bé nhà mình buổi sáng mà gọi phải tầm 30p mới dậy được.Muốn sai con làm gì cũng phải nịnh nọt rồi nói mỏi mồm mới làm.

16. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mình cũng vậy mà mình cũng đang bó tay toàn tập đây

17. bo_cau

bo_cau Thành viên rất tích cực

thứ nhất mn nên xem lại xem có phải do có bé thứ 2 mà mọi người bớt quan tâm đến con đi không?
    Có thể trẻ làm vậy để bố mẹ nhắc nhở, để có cảm giác được quan tâm hơn
    Thứ 2 mn chỉ cho con ăn trong vòng 30 phút không ăn mẹ dọn, đến bữa mới được ăn, chấp nhận con bị đói vài lần và nói cho con biết ăn có giờ, nếu con không ăn đúng giờ con sẽ bị đói, phải đợi đến bữa sau mới được ăn ( mình nghĩ kiên trì cách này sẽ được)
    Mn nên cho con ngồi ăn cùng cả nhà cho có không khí
    P/s: con tớ 2 tuổi lười ăn lắm, hôm qua cho đi chụp cộng hưởng từ phải nhịn ăn từ tối hôm trước đến trưa hôm sau, cậu đã biết thế nào là đói, đến lúc được ăn thì mẹ khỏi phải nói nhiều, cậu ăn với thái độ khác hẳn đấy. Tớ rút ra kinh nghiệm là đôi khi cứ dã man 1 chút, để con đói 1 bữa cũng không sao, con sẽ hiểu được việc ăn quan trọng ntn

18. bo_cau

bo_cau Thành viên rất tích cực

con tớ giờ cho đến lớp nhờ cô cho ăn, trộm vía còn ngoan hơn cho ăn ở nhà