Cần giúp: Cần giúp kinh doanh đặc sản vùng miền

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi philaomientrung1, 5/3/2015.

1. philaomientrung1

philaomientrung1 Sống một lần trọn đam mê

2. philaomientrung1

Chẵn ai giúp mình nhỉ :(

3. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Bạn phải nói chi tiết là mình cần giúp ntn chứ?
    Bạn nói chung chung quá nên mọi người ko biết trả lời sao?

VD: bạn đang có hệ thống bán trực tiếp và muốn mở rộng hay bạn bán hàng online và muốn tìm cách bán online, bạn đã có website hay những phương tiện bán online gì chưa?
    Bạn đã bán hàng ntn? và mục tiêu bây giờ ra sao?vv...

4. ChungChamChi

ChungChamChi Bắt đầu tích cực

mình cũng có ý tưởng này, nhưng vẫn thiếu nhiều kinh nghệm và thiếu vốn hix hix

5. phonglinh1611

phonglinh1611 Bắt đầu nổi tiếng

Ko biết bạn này có vướng mắc và cần tư vấn ở vấn đề j, khâu nào cụ thể, bạn nói vu vơ thế này thì làm sao mà tư vấn được nhỉ

philaomientrung1 thích bài này.
  6. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Mình đang kinh doanh đặc sản vùng miền đây. Nhưng mới nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Mà thấy bạn trc làm SEO thì việc kinh doanh chắc sẽ dễ dàng hơn

7. piaggiodaison

piaggiodaison Thành viên tích cực

Theo mình kinh doanh vùng miền thì cũng cần đặc trưng. Nếu bán sản phẩm đã nổi tiếng như đặc sản bánh đậu ở Hải Dương thì khó làm lắm. Vì nhiều người biết rồi.
    Theo mình bạn nên bán sản phẩm mới mẻ hơn ít được quảng bá trên mạng sẽ có lợi thế

8. ninatran44

ninatran44 Thành viên đạt chuẩn

bạn phải nghiệm cưu xem đặc sản ở vùng bạn sẽ bán có bán nhiều sản phẩm đó chưa? nếu có thì mức độ phổ biến như thế nào?
    Khâu vận chuyện hàng cũng là vấn đề quan trọng nữa vì món đặc sản dễ bị hư hỏng trong quá trình vận chuyển

9. philaomientrung1

Em đang đi làm ở công ty, lương hướng như chế cà phê fin. Nên lần này em muốn làm liều
    Sắp tới em chuẩn bị kinh doanh đặc sản miền trung tại Tp. ĐÀ NẴNG
    Em thì mạnh bên mảng marketing online thôi
    Nhờ mẹ tư vấn kinh doanh bên này nó như thế nào, có ai từng làm đi qua xin để lại vài dòng kinh nghiệm ạ
    Một phần em cũng đang đau đầu về giấy tờ an toàn thực phần, giấy phép kinh doanh. Em là dân nhập cư nữa, trẻ tuổi nên sợ mấy bác bên phường làm khó khăn em.

Cho dù mọi kế hoạch đã vẻ ra một cách bài bảng. Nhưng trong người sợ đủ điều. Vừa rồi em có chạy thử chương trình khá hiệu quả. Bán rất ghê. 4 ngày bán 25kg mực khô (các mẹ có thể kiểm tra tại đây)

Sợ tuổi trẻ bồng bột
    Sợ chưa đủ kinh nghiệm
    sợ sợ đủ thứ....
    Đăng lên đây nhăm các mẹ giúp em, một chàng trai 22 tuổi đang đầy tràng đầy sức sống để bước vào thương trường

Mọi người đi qua không có lời khuyên nào xin vứt cho em trái tim để làm tự tin ạ.. Chân thành cảm ơn các mẹ (u)

dichvu92.com thích bài này.
  10. ChungChamChi

cố gắng lên bạn. Ở các vùng đặc sản, làng nghề thường có một vài công ty thu mua từ người dân và phân phối lại. bạn có thể xin bản công chứng giấy ATVSTP . ( đây là ở Thanh Hóa mình, vùng khác thì mình không rõ lắm )

11. sunflower95

sunflower95 Bắt đầu tích cực

ý tưởng kinh doanh mặt hàng vùng miễn cũng rất hay, nhưng chiến lược kinh doanh phải khách so với đại trà thì mới làm được. Bây giờ kinh doanh gì cũng phải nghiên cứu kỹ càng để hoạch định cho tương lai nữa vì mình còn làm lâu dài chứ không như bán mớ rau ngoài chợ. Chúc bạn tìm đúng hướng và kinh doanh đắt hàng.

12. Bánh Phu Thê

Mình cũng đang kinh doanh mặt hàng này ở Hà Nội, hiện mình cũng nhiều hơn bạn 1 tuổi thôi nhưng do bầu bí và áp lưc công việc mà lương thì cũng như bên bạn nên quyết định ở nhà kinh doanh hàng đặc sản vùng miền.
    Nhưng do bầu bí và vài tháng nữa mình sinh nên chưa thể mở cửa hàng vì mở ra lúc sinh con ko ai làm thì sẽ là vấn đề rất lớn. Nên hiện tại mình chỉ bán online thôi, nhưng mình hiện chỉ đang chú trọng đến những sản phẩm chủ lực chứ chưa thể tập trung lan man đc.
    Hiện tại mình bán bánh phu thê Bắc Ninh, bánh phu thê Hàng Than , bánh cốm, Nem nắm Giao Thủy- Nam Định và các món gác bếp Sơn La như bạn thấy ở mục chữ ký đó. Mình tập trung vào các sản phẩm bán chạy thì lượng tiền vốn mình ko cần quá nhiều và hàng luôn update, đảm bảo ko có hàng tồn ( nhưng cần tìm mối tốt, đảm bảo chất lượng).
    Mình thấy bạn bán mực khô rất tốt thì có thể tạm thời tập trung bán 1-2 sản phẩm chủ lực, khi mà nó luôn đều khách và đi vào quỹ đạo thì bạn mở rộng thêm mặt hàng, nhưng cần từ từ để xem phản ứng từ KH nữa nhé.
    Đây là những kinh nghiệm mình có đc qua 3 tháng ở nhà kinh doanh onl. Mong sẽ giúp ích cho bạn đc phần nào đó :D

13. philaomientrung1

Mình cảm giác được vấn đề mọi người chia sẻ
    Và vô cùng cảm ơn
    Sắp tới mình sẽ kinh doanh mạnh về mảng này, sẽ có một cửa hàng tại TP. Đà Nẵng
    Với thế lực về marketing online em sẽ làm tất cả, với một cái website đầy tiềm lực, xuất hiện tất cả các nơi
    Nhưng vấn đề em cân nhắc là. nếu Mọi người là một khách hàng thì có thể tin tưởng mua một món hàng online chưa Hay là phải đến cửa hàng. Vì em sẽ đánh hàng online toàn quốc

Nếu mẹ nào có ý tưởng kinh doanh gì mà thiếu tiềm lực về mảng online, hoặc cần tư vấn về vấn đề online thì pm em tư vấn theo thông tin sau
    sky: marketing.thangle
    Facebook: Lê Văn Thắng
    VÀ tất cả được Free
    Nếu mẹ nào tư vấn được tý nào về mảng này thêm tý nào thì giúp em nhé

14. Bánh Phu Thê

Các mẹ cho ý kiến đi, cá nhân mình thì khá tin tưởng hàng đặc sản, nhưng đồ quần áo thì ko tin lắm, dính vài vố rồi nên chán :rolleyes:

15. sunflower95

Chị cùng từng kinh doanh quần áo ak, em đang tính bán quần áo online sau dần dần mở shop. Không biết có làm ăn được không nữa. Vào topic này lại muốn kinh doanh đặc sản quê mình luôn. Haizzz..... Mệt thật đó chị ak, chẳng biết phải kinh doanh mặt hàng gì cho đắt khách nữa.

16. philaomientrung1

Kinh doanh đặc sản đê.....
    Mình lấy hàng chỗ bạn để bán lại

17. ChungChamChi

mình muộn học thêm ít kinh nghiệm về marketing online. Bạn chi giáo mình với nhé. Sản phẩm đặc sản thì mình có ít nguồn về gia vị : Mắm tôm, Mắm cáy, mắm chua, mắm tẹp bạn muộn lấy pm mình nhé

18. Bánh Phu Thê

Mình thì chưa bao giờ kinh doanh quần áo, chỉ là ở trên địa vị người mua thôi, xem hàng trên mạng thì 1 đằng, gửi về lại 1 kiểu, nếu có ý định mở shop có lẽ bây giờ cần sự khác biệt như hàng thiết kế, giá phải chăng, hợp xu hướng, đánh vào phân khúc tuổi nào chứ bán như bao nơi khác e rằng cạnh tranh khốc liệt đấy. Mà quê bạn đặc sản gì vậy :D

19. sunflower95

Dạ, quê em bắc giang chị ạ. Có đặc sản bánh đa Kế, bánh đa Thổ Hà ngon lắm ý và vải thiều sấy, mỳ chũ nữa chị ak. Nếu kinh doanh thì em cũng chỉ dám làm về sản phẩm khô thôi. Về quần áo em cũng phải nghiên cứu thị trường tháng rồi, vạch ra chiến lược nhưng vẫn hơi sợ vì mặt hàng thời trang giờ nhiều quá, tính cạnh tranh cũng ác liệt nữa. Em chọn khách hàng mục tiêu là giới trẻ và chủ yếu là sinh viên chị ak.

20. sunflower95

Vậy thì hay nhất là hợp tác cùng phát triển mô hình kinh doanh đặc sản nhỉ.hihi
    Mình kinh doanh miền bắc còn bạn thì miền trung, rủ thêm ai nữa làm miền nam. Vậy là khách đâu cần sản phẩm thì nơi đâu cũng có sản phẩm ngay. Đỡ được phần ship hàng, thêm nhiều khách lại có uy tín với khách nữa.
    P/s: chỉ là ý tưởng bùng phát thôi nhé.hihi. Nhưng cũng thấy hay hay vì mình làm gì cũng thường nghĩ cho sự phát triển lâu dài nữa. :)