Hà Nội: Cần Giúp: Mua Đất Đang Có Sổ Thế Chấp Ngân Hàng

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi thunglungxanh_bn, 1/3/2017.

1. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

Mình định mua 1 mảnh đất, nhưng chủ đất đang thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng. Cho mình hỏi, thủ tục mua bán này quy trình như thế nào để tránh những bất lợi cho mình. Cần xem xét kỹ vẫn đề j khi quyết định đặt cọc và công chứng.
    Rất cảm ơn ý kiến mọi ng ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thunglungxanh_bn
    Đang tải...

2. hatran.enviro

hatran.enviro

3. chuphuonglin

chuphuonglin Thành viên tích cực

Trong trường hợp bạn mua tài sản thế chấp ngân hàng bạn nên giải quyết thế này.
    - Trường hợp thứ nhất: bạn mua trọn mảnh đất đó: trước khi đến ngân hàng làm thủ tục giải chấp, bạn gọi cho bên công chứng làm giấy tờ mua bán liên quan và bảo bên bán ký vào hết thủ tục đó, toàn bộ giấy tờ bên công chứng giữ, và làm 1 biên bản đặt cọc đúng số tiền bạn đưa ra để lấy sổ về. Sau khi sổ về, bạn không được đưa cho bên bán mà cầm lấy cũng bên công chứng và bên bán đi giải chấp, sau khi giải chấp xong, bên công chứng lấy dấu, bạn trả tiền cho bên bán. Thế là xong. Trường hợp bên bán quay, tức là sau khi lấy sổ rồi họ trở mặt đòi giá cao hơn thì họ đã ký vào hợp đồng mua bán và biên bản đặt cọc rồi nên trên mặt pháp lý họ thua bạn.
    - Trường hợp thứ 2: Bạn mua một phần tải sản cầm cố, thứ nhất phải gọi địa chính đến đo đạc, trích lục tên bạn, sau đó làm biên bản đặt cọc bằng số tiền khách hàng lấy sổ ( hoặc ít hơn), bạn phải trực tiếp đến lấy sổ của khách hàng và bạn là người giữ, sau đó đi giải chấp và tiến hàng mua bán bình thường.

4. thunglungxanh_bn

Cảm ơn b. Mấy hôm nay mình cũng tìm hiểu và cũng thấy cách giải quyết như b nói. B cho mình hỏi là mình định làm hợp đồng đặt cọc bằng đúng số tiền bên bán nợ ngân hàng để rút sổ ra và mình sẽ là ng cầm sổ. Vậy thì khi thanh toán xong khoản nợ với ngân hàng thì ngân hàng trả sổ luôn và coi như hoàn thành thủ tục giải chấp hay là mình cầm sổ ấy đi đến đâu mới giải chấp đc. Mình muốn hoàn tất thủ tục giải chấp và công chứng mua bán xong trong 1 ngày. Theo b 1 ngày có làm xong đc ko ạ. Vì mình thấy các luật sư khuyên ki nên để lâu và cố làm trong 1 ngày.
    Mong b giúp mình

5. unispring

unispring Tranh thêu tay đẹp nhứt^^

Theo mình biết, quy trình như thế này:
    - Khi thanh toán xong khoản nợ ngân hàng, bạn mang giấy tờ ra phòng 1 cửa địa chính của quận để làm thủ tục giải chấp trên sổ. Trả kết quả sau 5 ngày làm việc, lúc này trên sổ phần phụ lục được ghi thêm mấy dòng đã giải chấp ngày tháng năm, có dấu.
    - Công chứng hợp đồng mua bán thì bạn hoặc người bán nên ra phòng công chứng nhờ người ta soạn hợp đồng trước. Hôm hẹn cả 2 bên ra phòng CC, 2 bên chỉ cần ký tên điểm chỉ dấu vân tay thôi cho nhanh, còn ko thì chờ người ta làm rất lâu. Nếu làm như trên, thì chỉ trong vòng 1 vài tiếng là đã xong hợp đồng, chồng tiền và giao sổ.
    Như vậy, để bạn muốn làm cả 2 việc trên trong cùng 1 ngày thì hơi khó, kno đi làm của mình là như vậy

6. thunglungxanh_bn

Vâng. Mình hiểu rồi ạ. Cảm ơn b rất nhiều.

7. wanneed0506

wanneed0506 Thành viên rất tích cực

cám ơn bài viết hữu ích, lưu lại để sau cần dùng

8. Bé Hà An

Bé Hà An Thành viên tích cực

Cung danh dau.

9. thunglungxanh_bn

Mình sợ rủi ro nên đã quyết định ko mua mảnh này nữa mà lấy mảnh khác. Cảm ơn các b đã tư vấn ah đặc biệt là b unispring ah

10. Rhett

Rhett Thành viên đạt chuẩn

Nếu ko quen mà muốn mua tốt nhất bạn nên nhờ 1 bên vp luật đi cùng làm thủ tục mua bán.