Kinh nghiệm: Cần Lắm Lời Khuyên Của Các Mum

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi boyanhkhoa, 21/9/2018.

1. boyanhkhoa

boyanhkhoa Thành viên mới

E chia sẻ thật lòng mong các mum cho em ít lời khuyên. Chả là nhà e chỉ vẹn vẹn 40m2, trong nhà có 2 vc, 1 con, 1 mẹ ck, 1 bố đẻ (bố e vô đi làm bảo vệ, làm theo ca nên hôm ở nhà ban ngày, hôm ở nhà buổi tối. Còn mẹ ck thì vào trông con cho 2 vc đi làm để trả nợ tiền mua đất xây nhà. Bố e cũng mới vào được mấy ngày đã đi làm rồi, hôm qua lão ck bảo. Nếu mà bố ở đây thì mẹ về, con e đi gửi, e tự đón, chi phí tự lo ( tiền ăn + tiền học cho con + tiền đi lại + chung tiền trả nợ với ck) tiền cho con đi học, tiền ăn, e còn lo được. Các mẹ nói e làm sao lo nỗi thêm chi phí trả nợ!. Nghe ck nói vậy mà chưa có phương án nào để giải quyết êm chuyện cả hai bên. Bố e h bệnh tật, mắt bị mù một bên, đi làm e phải dậy sớm đưa đón ông nữa. Không đành lòng để ông ở ngoài. Các mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e để giải quyết ổn thỏa giữa ck và bố đẻ. làm sao để lão ck tháng nào cũng đưa thêm tiền lo chi phí

Xem thêm các chủ đề tạo bởi boyanhkhoa
    Đang tải...

2. Tuyên.mercedes-star

Tuyên.mercedes-star Thành viên chính thức

khó thật! đọc mà vẫn không hiểu sao ông chồng nghĩ vậy.

3. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Thành viên rất tích cực

Ck bạn nghĩ gì mà nói thế nhỉ? Việc phụng dưỡng bố mẹ mình hay bố mẹ vk thì đều là trách nhiệm của cả 2 chứ? Tất nhiên sẽ có sự bất tiện khi bố bạn làm theo ca nên ban ngày sẽ chỉ có 2 ông bà ở nhà nên mẹ ck cảm thấy ko tiện. Nhưng bố mẹ mình thì mình cũng phải có trách nhiệm chứ? Hãy nc thẳng thắn vs ck bạn về việc đó và thuyết phục mẹ ck chăm con giúp nếu con chưa đến tuổi đi lớp. Còn nếu con đến tuổi đi lớp rồi thì cho con đi lớp cũng được. Còn việc ck bạn từ chối trách nhiệm và gây áp lực cho bạn như thế là hoàn toàn không được...

boyanhkhoa thích bài này.
  4. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Là mình thì mình sẽ cho nhóc đi học.Bố mình như thế mình ko lo ai lo. Chồng thì chồng mọi việc có thể nhường nhịn riêng việc bố mẹ mình phải kiên quyết. Oke chi phí chia đôi nếu cần, trông con và trách nhiệm với bố mẹ chia đôi. Cái này phải rành rọt. CHồng bạn đang mắc kẹt giữa mẹ chồng bạn và bạn thôi, áp lực mà. Mình luôn rõ ràng nhà mình , mình cần được tôn trọng và quyết định . Bố mẹ nào mình cũng tôn trọng và mình yêu cầu chồng cũng phải thế. Nếu ố mẹ mình khó khăn mà bỏ rơi mình cũng sãn sàng bỏ rơi chồng. Chồng con là trách nhiệm mình phải yêu thương, bố mẹ là ko bao giờ mình được bỏ rơi. Phụ nữ là luôn cần mềm mỏng nhưng khi cần mạnh mẽ là phải mạnh . Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp toàn ven nha

5. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

chồng bạn ngộ nghĩnh nhỉ? sống chung thì có ảnh hưởng gì đâu nhỉ, anh nói vậy là thấy không được rồi bạn à, gia đình vẫn là trên hết, anh lo mẹ anh tôi lo bố tôi. Chứ đâu ra cái quyền mà chỉ lo cho mẹ anh được? Mình nghĩ bạn nên nói rõ vấn đề nếu anh không chấp nhận thì mình thấy sau này cũng chẳng tốt lành lo cho mình đâu

6. thitbonhatbanhitachi

thitbonhatbanhitachi Thành viên mới

Có lẽ cần có 1 buổi thông não cho ông ck ! Đã lấy nhau thì phải chấp nhận lo cho cả 2 bên chứ

7. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Cái này thật khó vì phụng dưỡng bố mẹ là trách nhiệm của cả vợ chồng, bạn có thể bàn bạc lại với chồng.
    Thử hỏi nếu sau này mẹ anh ấy cũng như vậy thì liệu anh có đồng ý với cách làm đó không, bảo với anh ấy bố mẹ của anh hay của em đều là bố mẹ của vợ chồng, anh chăm sóc với bố em như thế nào thì, sau anh cũng chăm sóc với mẹ anh như vậy. nên mình cần bàn bạc lại

8. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Bạn k nói rõ vc bạn nhờ mẹ ck trông cháu, thì vc bạn có lo công việc cho mẹ ck bạn không. Ví dụ quê có đám xá, hiếu hỷ, và 1 số cv cần đến tiền thì vc bạn lo hay mẹ ck lo. Cũng k biết bố ck bạn và mẹ đẻ còn sống ở quê hay thế nào. Nhà 2 bên có anh chị em gì không? Nên thực ra cũng khó phân tích.
    Trường hợp, hai bên chỉ còn bố đẻ và mẹ chồng bạn, 2 người ở chung tất nhiên có bất tiện. Nhưng cái bất tiện đó mình nghĩ chỉ là 1 phần. Quan trọng là tài chính, công sức mọi người đóng góp.
    Giả sử mẹ ck bạn bế con, vc bạn k phải biếu tiền mẹ hàng tháng, gia đình tk được 1 khoản chi phí k hề nhỏ.
    Bố bạn lại đi làm, có thêm thu nhập, giả sử bố có phụ với nhà bạn ít nhiều coi như tiền thuê nhà ở ngoài thì vc bạn k cũng lấy, thông gia càng k lấy vì sĩ diện mà.
    Nhưng chính vì không lấy nên trong lòng lúc nào cũng cảm thấy bị thiệt thòi. Sẽ có suy nghĩ kiểu bắc cầu là: mình bế con cho nó trả nợ, chứ đâu bế con để nó nuôi thêm thông gia.
    Nên bạn cũng phải đặt vào vị trí của mẹ ck và ck bạn nữa.
    Nếu là mình, nếu có thể mình sẽ không để 2 người đó gần nhau. Rất phức tạp.
    - Một là bố ở cùng, thì cho con đi lớp sớm. ck mà tuyệt tình như bạn nói thì chi phí gia đình bạn 2 vợ chồng cưa đôi. k phải bạn phải lo hết con cái. Bạn đưa đón chăm sóc con cái là đương nhiên rồi. Nhưng chi phí nuôi con thì 2vc phải lo. Còn Bố tôi tôi lo. Cách này bạn phải cứng rắn.
    - Hai là mẹ ck bế cháu cho, bố ở thuê thì thi thoảng sang thăm bố, cuối tuần k đi làm thì đón bố sang chơi, cố gắng phụ giúp bố ít nhiều. Nên tìm cho bố bạn công ty nào cho bảo vệ ở luôn ý. Trước bên cạnh nhà mình cũng có công ty tư nhân, văn phòng là nhà riêng, thuê bảo vệ có chỗ ở luôn.
    Chúc bạn sớm giải quyết ổn thoả. Cố lên.

9. boyanhkhoa

mình cũng nói rõ với ck rồi hồi sau ck mình nghĩ lại nói vậy là sai mum à. đôi khi việc gì cần phải nói thẳng thắn với ck. Nếu còn thương mình thì ck sẽ hiểu và thông cảm thôi

10. boyanhkhoa

cảm ơn mum đã chia sẻ, mình cũng đã nói rõ quan điểm và làm cho ck biết sai khi nói câu đó với mình. ck mình nói do lúc đó áp lực nên mới nói vậy

11. boyanhkhoa

đã thông rồi mum ạ. cảm ơn mum nhiều

12. boyanhkhoa

Mình đã thông não cho ông ck rồi, ông chồng biết sai và sửa sai luôn ạ. cảm ơn mum nhiều

13. boyanhkhoa

thanks mum ạ. mình đã nói cho ông ck hiểu rằng việc con cái là trách nhiệm của cả vc. ông ck cũng hiểu và xin lỗi e rồi

14. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Mình đồng quan điểm đôi khi phải rõ ràng và dứt khoát, nhẹ nhàng ko ưa ta phải mạnh mẽ hi