Cần lắm sự giúp đỡ kịp thời ( nếu sai mong mod bỏ qua)

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi katy2012, 3/9/2013.

1. katy2012

katy2012 Thành viên chính thức

Cả ngày lang thang khắp nơi cùng, ngõ hẻm bất kể trời nắng, hay mưa để thu mua đồng nát với 20 nghìn /ngày cứ tưởng số phận của một con người là an bài
    Đợt vừa rồi tôi về quê mà thấy nặng lòng, ưu tư, khi biết được hoàn cảnh cơ cực của bác Nguyễn Văn Tú sinh năm 1952 tại xóm 4, thị trấn Vĩnh Trụ , huyện Lý Nhân , tỉnh Hà Nam. Hơn 60 tuổi cái tuổi mà đã quá dốc bên kia của cuộc đời, đi vào một con ngõ sâu tận cùng của xóm, căn nhà cuối ngõ lụp xụp, tuềnh toàng, dột nóc, vẳng vẻ, chỉ có mình bác Tú vẫn ngồi trên chiếc xe lăm cũ mà bác mượn của hàng xóm, bước vào nhà mà tôi không phải chạnh lòng “ vườn không nhà trống” có lẽ không được gọi là nhà nữa vì bên trong nó không có cái gì gọi là có giá trị.
    Tâm sự với bác Tú tôi mới được biết rằng bố bác là ông Nguyễn văn Chờ trước kia tham gia cách mạng được huân chương kháng chiến chống Pháp hạng nhì, Huân chương kháng chiến chống Mĩ hạng ba,huy hiệu 30 năm tuổi đảng,không anh em, họ hàng vì cụ bác cũng chỉ sinh được duy nhất người con, lập gia đình ông chờ cũng chỉ sinh được duy nhất là bác, Bác Tú nói năm 12 tuổi do bị sốt và gia đình không có điều kiện chạy chữa , thuốc than nên bác bị biến chứng ghẹo cổ ( dân làng thường gọi bác là Tú ghẹo).Khi bác lập gia đình (vợ của bác hiện lại là bà Ngô Thị Đỗ sinh năm 1952) . Cuộc sống tuy khó khăn nhưng cả hai vợ chồng luôn khát khao vượt qua cái nghèo đeo bám mình, sinh được 4 người con một người mất, còn 3 người con là Nguyễn Văn Đại (1978), Nguyễn Văn Lợi (1984), Nguyễn Thị Thoa ( 1994) , nhưng 2 người con bác là Nguyễn Văn Đại và Nguyễn Văn Lợi đều bị tâm thần.
    Tuy rằng cuộc sống đã lấy đi 2 người con trai của bác không được “ bằng bạn, bằng bè” gia đình đã vô cùng khó khăn nay lại càng khó khăn thêm gấp bội lần khi 2/2013 Bác Tú bị ngã thềm nhà và được chuẩn đoán là “Dãn các tế bào thần kinh” và hiện tại mọi sinh hoạt cá nhân hàng ngày của Bác đều phải có người giúp đỡ, hỏi bác mong ước lớn nhất của bác là gì bác Tú nói “ Bác chỉ mong được chữa khỏi chân và lại được đi thu mua đồng nát vì bác là trụ cột kinh tế trong gia đình”
    Tôi ra về mà lòng thấy nao nao, bời mình không đủ khả năng giup được nhiều cho Bác Tú. Tôi hi vọng với chia sẻ của tôi, mong các nhà hảo tâm “ áo lành, đùm lá rách” giúp đỡ Bác và gia đình vượt qua khó khăn về sức khỏe và cuộc sống
    Mọi sự đóng góp xin gửi về
    Bác : Nguyễn văn Tú
    Địa chỉ: Xóm 4, Vĩnh Trụ, Lý Nhân, Hà Nam

Xem thêm các chủ đề tạo bởi katy2012
    Đang tải...

2. letecnen

letecnen Thành viên tích cực

Ðề: Cần lắm sự giúp đỡ kịp thời ( nếu sai mong mod bỏ qua)

up lên cho mọi ng cùng chung tay giúp đỡ. Bạn nào đứng ra làm cầu nối đi.

3. katy2012

Cảm ơn chị em cũng chỉ là hàng xóm dịp về 2/9 e thấy khó khăn quá, nên e quyết định làm 1 cái j đó

4. thuha83

thuha83 Thành viên kỳ cựu

Thương hoàn cảnh của bác quá. Bây giờ nếu giúp đỡ phải có người đứng ra làm cầu nối và tiền quyên góp quy về 1 mối bạn à

5. katy2012

hoàn cảnh gia đình bác quá khó khăn, giờ bác chỉ mong được chữa bệnh vì bác có BHYT nhưng cũng phải đóng 20%, với lại nhà cũng chả anh, em họ hàng j, con cái thế nên cũng chịu

6. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

Bạn ơi, tớ cũg ở HNam nè, từ nhà tớ ra đó tầm 7km. Để hnào tớ về tớ sẽ ra thăm. Bạn có thể cung cấp thêm tí thông tin về bệnh tật của bác, hình ảnh về con cái bác ấy cho tớ k? Tớ sẽ viết bài và gửi lên báo Dân Trí để nhờ giúp đỡ. Có gì liên lạc cho tớ đt 0983 015985 hoac gửi vào mail cho tớ: ytrinh1@gmail.com

zztienquangzz thích bài này.
  7. trangngoclinh

trangngoclinh Thành viên rất tích cực

tình hình bác ấy thế nào rồi các bạn? nếu đưa được lên báo Dân trí là tôt nhất

8. NgaNguyen_2011

NgaNguyen_2011 Bơ sáp Đak Lak

:( Híc, đọc xong cũng thấy buồn quá! Mẹ nó thử gửi bài cho báo dân trí xem, sẽ có nhiều nhà hảo tâm có thể giúp dược gí đình của bác nữa! :((((((((((((((((((

zztienquangzz thích bài này.
  9. zztienquangzz

zztienquangzz Thành viên rất tích cực

vậy mà nhà nc còn 30 nghìn tỷ này nọ.ko đi giúp ng hoàn cảnh thế này đi .nhìn mấy thằng bụng phệ mà ngứa mắt. xl nếu đụng chạm

10. blue82

blue82 Thành viên rất tích cực

Đúng là đưa được lên báo Dân trí sẽ có nhiều nhà hảo tâm giúp đỡ hơn,Quỹ của báo dân trí cũng sẽ có phương án giúp đỡ kịp thời. Làm thế nào để được đăng lên báo các mẹ nhỉ?