Cần giúp: Cần tư vấn mua máy xay cho bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi ST-Lu!, 22/5/2010.

1. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Chào các mẹ
    Bé nhà mình được 3 tháng rưỡi, mình chuẩn bị mua may xay sinh tố nhưng chưa biết mua loại nào. Mình cần các mẹ tư vấn giúp
    1. Dùng hãng nào thì tốt?
    2. Mình cần xay tổng hợp ví dụ như (lúc xay sinh tố hoa quả, xay thịt, cá., rau, lúc cần có thể xay bột cho bé....)

Nếu có loại trên thì giá khoảng bao nhiêu?

Mình chờ tin và cám ơn các mẹ vô cùng

Mẹ bé Tường Vi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ST-Lu!
    Đang tải...

2. tydet

tydet Thành viên chính thức

Mình thấy sử dụng máy Magic bullet rất tiện. Mỗi ống xay nhỏ, phù hợp với lượng xay ít/mỗi lần. Có nhiều ống để có thể xay đồ sống, đồ chín,... Mình mua 1.500.000.

ST-Lu! thích bài này.
  3. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

Ko cần mua quá đắt đâu mẹ nó ạ. Bạn ra cửa hàng Sơn Hùng ở Phố Huế tham khảo nhé. Nhà mình quen mua ở đó vì là bạn bố nên toàn đc tư vấn cái tốt. Hiện nhà mình dùng loại mà đế màu đen, các hộp để xay rất nhỏ gọn tiện rửa...Mình ko nhớ tên. Nhưng nó là kiểu úp vào xoay 1 cái là máy tự chạy, xoay ra thì dừng.
    Kiểu nó gần như cái này này

ST-Lu! thích bài này.
  4. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

E vote cho máy xay tay Braun. Tiện dụng. Có thể đưa đầu xay vào bát, xong nồi gì đó. Xay đồ cho bé với lượng ít mà ko lo bị dính vào cối là hết. Giá thì có nhiều loại. Càng nhiều chức năng thì giá càng cao. Nếu chỉ đơn năng xay bột cho bé, xay sinh tố hoa quả thì dùng đơn năng giá khoảng mấy trăm nghìn. Còn như nhà mình có cả cối xay đồ khô, đánh trứng nữa thì giá đợt đấy mình mua là 1125k thì phải. Nhg nói thật mình chẳng dùng đến cối xay đồ khô và đánh trứng mấy vì có mỗi 2 vc. Chủ yếu xay đồ ăn cho con thôi. Tiện lắm

5. ST-Lu!

Cám ơn các mẹ nhiều nhá
    mình nghe đã thấy thích rồi
    ---------------------

6. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

tớ vote cho máy xay tay braun, tớ thì chỉ cần dùng máy đơn thoai, dùng từ hồi con còn ăn bột, xay cháo và thức ăn nhuyễn như bột khỏi cần rây,...lỉnh kỉnh, lại gọn, tiện lợi, đi đâu chỉ cần bỏ kèm vào bịch đồ của con là xong, dùng xong, tháo khúc xay bên dưới ra rửa vèo 1 cái, chẳng tốn tí sức nào, hihihi, nói chung tiện lắm mẹ nó ạh, ko xay được cái gì quá cứng như đá (ăn), còn thì cái gì tớ cũng xay qua hết roài, tớ thấy ok lắm, hồi đó tớ mua 700k, giờ ko bit bao nhiêu
    chúc mẹ nó mua được cái máy xay như ý, nói chung, nếu nặng ví, có thể mua cái đa năng, sau này dùng được nhiều việc khác hơn, hình như loại đó có cả máy đánh trứng, mốt con lớn, làm được cả caramen, bánh flan,...cho con nữa

melinhquangST-Lu! thích.
  7. chuotlem

chuotlem Thành viên chính thức

Mình cũng dùng máy xay đơn năng của Braun, gọn nhẹ dễ sử dụng, cho vào đâu xay cũng được, vì xay cho bé ăn dặm thì rất ít mà cho vào cối nọ cối kia xay xong dính hết vào cối thì chẳng còn gì nữa!

melinhquangST-Lu! thích.
  8. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

bạn nên mua như mẹ này nói nhé, tiện cực, chứ đồ trẻ em ít mà mua cối xay to quá rửa ngại lắm

9. phuong_mai

phuong_mai http://myngheviet.com.vn

Tớ vote cho Braun của Đức nhé. Chỉ cần máy đơn năng thôi. Xay ít hay nhiều đều được hết, cực kỳ tiện lợi, sạch sẽ.
    Đừng mua Magic Bullet nhé. Iem cũng dùng rồi, lúc đầu cũng thích lắm. Được vài tháng thì kêu to hơn cả cái cối xay, bắt đầu lỏng vít ở đâu đó, chỉ biết là úp xuống xay là nước chảy hết cả ra. Chán lém.

ST-Lu! thích bài này.
  10. ST-Lu!

Tối mai em sẽ đi mua một cái Braun dùng, có gì sẽ thông báo với các mẹ để có thêm kinh nhiệm chọn may xay cho bé

một lần nữa cám ơn các mẹ nhiều

11. mezinthui

mezinthui Thành viên tích cực

Chao cac me,
    Zin nha minh an dam rat som nen mih phai lua chon nhieu va quyet dinh mua loai may suc chao cua phillip
    http://www.vatgia.com/362/401958/philips-hr-1361.html
    de su dung, de ve sinh, dac biet rat tien loi cho viec xay bot cho be an dam, ma ko can phai mat thoi gian ninh thuc an cho mem, bam nhuyen,,.... cac me chi can thai nho rau va thit, roi cho vao cug 1 it bot va xay. Roi cho them bot o ngoai vao cho du bua cua be. Kinh nghiem nhe, nho cho bot (chao) vao bat truoc, roi cho gon thuc an len tren bot(chao) luc xay moi xay nhyen tat ca. Vi co lan minh xay cho zin de thuc an o duoi,may xay ko cuon het nen sot it khoai tay lam cho zin bi vuog. Su dung may nay cac me co the che bien thuc an cho be ca ngay,va cho vao 2-3hop,den bua nao mag ra dun ky,nem vua roi cho dau an vao la ok.
    Cac me co the yen tam di lam va co thoi gian de gan gui voi con thay vi suot ngay quanh bep nau chao,ninh thit,ninh cu qua....

12. mecokem

mecokem Thành viên sắp chính thức

Bạn chủ topic mua máy Braun chưa? Mình cũng dùng Braun và thấy rất tiện, dễ vệ sinh. Mình mua của shop Mẹ Nguyệt máy MR6550 MBC-HC có xay đá thì gồm có 2 cối xay 1 to 1 nhỏ để xay đồ khô, cối xay đá, đầu đánh trứng khoảng 1750k.

chimcuckoo thích bài này.
  13. Sóc mẹ

Sóc mẹ Thành viên chính thức

Theo mình thì bạn nên mua máy xay cầm tay, bé nhà mình từ bé đến giờ 20tháng đều dùng máy xay này để xay đồ ăn. Máy này gọn, nhẹ, tiện mang đi, cọ rửa dễ dàng, xay đc thức ăn với số lượng ít; Máy này có 2 loại đầu nhựa và đầu inox, mình dùng loại đầu nhựa vì mình toàn xay thức ăn chín (thế bé mới dễ nuốt:D), máy xay đc 1 lượng rất nhỏ như 1/2 chén hoa quả hoặc cháo,.... Mình dùng hãng Brawun, nhưng Philip cũng rất tối. Mình mua ở shop 3 con gái để tặng cách đây khoảng 6 tháng là 670 nghìn. Bạn cứ tham khảo nhé.

14. SieuThi_PhucMinh

SieuThi_PhucMinh Thành viên mới

Bạn gọi vào số này mà hỏi nè 0983518428. Họ đang bán máy Braun nhưng là đơn năng thôi thì phải, giá cũng rất ok.

15. chimcuckoo

chimcuckoo www.shopmenguyet.com

Tư vấn máy xay cầm tay

Nếu bạn muốn đầu tư một chiếc máy xay (cháo, sinh tố, thịt cá,... nói chung) để chế biến đồ ăn cho bé, không nên chọn loại máy xay kiểu cổ điển (chopper-blender), mà hãy chọn máy xay cầm tay (hand-blender). Lý do thật đơn giản, không phải là vì máy xay cầm tay tốt hơn, nhiều chức năng hơn, xịn hơn,... máy xay kiểu cổ điển, mà chỉ vì máy xay cầm tay TIỆN DỤNG hơn rất nhiều. Về tính năng sử dụng, máy xay cầm tay chẳng hơn gì máy xay kiểu cổ điển, có nghĩa là cũng chỉ để xay cháo, xay sinh tố, xay thịt,... Về độ bền cũng vậy, với các sản phẩm máy xay của các hãng có danh tiếng như nhau, với cùng mức giá thì độ bền cũng như nhau thôi, có khác gì đâu.
    Nhưng đối với các gia đình có em bé, một vấn đề luôn được tất cả các mẹ quan tâm đến. đó là thời gian, và Braun đã làm được điều đó, đã hiểu rõ tâm lý của các bạn, đã nghiên cứu chế tạo được một sê ri máy xay vừa dễ sử dụng, vừa tiết kiệm thời gian :p

Thiết kế của máy xay cầm tay ngược hẳn so với máy xay kiểu cổ điển, đó là phần mô tơ điện rất gọn nhẹ cầm trên tay, phần đựng đồ xay nằm bên dưới, lưỡi dao xay khớp với mô tơ chụp xuống dưới, vừa xay được ít (phù hợp với cho bé) lại không bị bắn toé. Trong khi đó máy xay kiểu cổ điển thì phần mô tơ điện vừa to vừa nặng lại nằm bên dưới, bên trên là cối xay gắn liền, dao được gắn liền ở đáy cối xay to tướng, vừa khó vệ sinh sau khi sử dụng lại không xay được khối lượng ít (làm sao xay cho bé được).

Về máy xay cầm tay, trên thị trường hiện có rất nhiều hãng để bạn lựa chọn, từ no name lẫn có name, nước sản xuất Trung Quốc, Hàn Quốc hoặc châu Âu,... Ở đây tớ chỉ đề cập đến các hãng sản xuất có name đang có ở trên thị trường thôi (những hãng no name bỏ qua vì không đáng quan tâm) để bạn có thể dễ dàng lựa chọn, đó là Philips, Moulinex, Tefal, Braun, Siemens, Bosch.

MoulinexTefal là anh anh chàng có nguồn gốc từ Pháp và cũng made in Pháp luôn. Chất lượng tốt và giá cả cũng cao.

Braun, Siemens, Bosch là ba đại gia trong làng điện máy gia dụng của Đức, trong đó Bosch là No.1, sau đó là Braun và Siemens thay phiên nhau chiếm vị trí kế tiếp. Sản phẩm máy xay của Bosch made in Đức nhưng giá cao ngất ngưởng, của Siemens chỉ made in Trung Quốc giá lại cũng the same, chỉ có anh Braun giá vừa phải lại made in EU đàng hoàng. Vậy trong 3 anh bạn chọn anh nào, nhất định là Braun rồi :rolleyes:

Philips là tên tuổi lớn đến từ Hà Lan nhưng 100% máy xay lại được sản xuất ở Trung Quốc. Giá thì cũng cao ngang ngửa với mấy anh trên kia, chất lượng theo Trung Quốc standard thì chắc chắn không thể bằng EU standard được rồi (cũng giống xe Honda Dream Nhật với Honda Việt Nam í mà, một trời một vực).

Trên thị trường hiện nay đang có Moulinex made in Pháp, Braun made in Ba LanPhilips made in Tung Quốc, chất lượng thì khỏi phải bàn, anh Philips đứng ở chiếu dưới, giá cả thì cũng tương đương (Philips còn cao hơn Braun í chứ). Về thiết kế, cối xay khô của Braun và Philips giống nhau. Moulinex hơi khác tí, đó là lại có 1 lô lưỡi dao khác nhau lắp vào đâu dao để xay các loại đồ khác nhau, thiết kế như thế không PRO bằng kiểu có 1 cối xay khô riêng như Braun hay Philps, do đó giữa Moulinex và Braun thì nên chọn Braun vì tiện dụng và PRO hơn. Một điểm nữa, khi sử dụng phải tính đến yếu tố thông dụng của sản phẩm, để trong quá trình sử dụng cần thay thế, sửa chữa hoặc bổ sung phụ kiện thì có thể tìm được. Thế thì trong 3 loại trên phải loại anh Moulinex ra vì không phổ biến lắm.

Tóm lại:
    1. Định mua máy xay cho bé, nếu $$$ không phải là vấn đề lắm thì nên chọn máy xay cầm tay.
    2. Trong các loại máy xay cầm tay thì nên chọn Braun
    3. Nếu đã quyết định chọn Braun thì hãy gọi mẹ Nguyệt để có tư vấn tốt nhất

16. SieuThi_PhucMinh

SieuThi_PhucMinh Thành viên mới

Bác chimcuckoo nói hay quá, phải học tập nhiều đây.

17. yeube_shop

yeube_shop Thành viên rất tích cực

CHị tìm mua loại nào mà có thêm cối và lưỡi xay ý, vì nhu cầu dùng có thể thay đổi(lúc làm sinh tố, lúc xay thịt....)

18. bibi7684

bibi7684 Thỏ yêu Rùa

Mình vote cho máy xay tay, Braun hay moulinex cũng đc. Nhà mình cũng dùng Moulinex thấy tiện lắm, lúc xay bột, thịt cho con xay ít cho vào bát cũng đc mà chỉ phải rửa mỗi cái lưỡi xay thôi. Đỡ phải lỉnh kỉnh như các máy khác.

19. mèo ú

mèo ú Guest

em cũng đang tìm hiểu về máy xay câm tay braun. mẹ nào cho em xin tí thông tin mới.

20. chich bong xinh

chich bong xinh Banned. Cẩn thận người này không trung thực

Ðề: Cần tư vấn mua máy xay cho bé

up bài lên cho mọi người cùng đọc nhé. Mình cũng vote cho máy xay cầmtay braun. Mình mua chỗ nhà Mẹ Nguyệt ở phố Huế đó. Tốt và có cả bảo hành nữa.(u)(u)(u)(u)